Zhang Jike vs Viscaria

dung.vima

Moderator
- Mình thấy Zhang Jike đánh Viscaria, còn cốt zhangjike sản xuất ra chắc cũng để ZhangJike đánh. Theo bắc cầu thì mình nghĩ 2 cây này sẽ na ná nhau nhưng
1. Số lớp gỗ
ZhangJike : 3 lớp
Viscaria : 5 lớp​
2. Giá
ZhangJike : 3trieu
Viscaria : 2trieu3​

- Pro nào đã kinh qua 2 em này cho mình xin thêm chút review về cảm giác . Thanks !

linh729

Thượng Tá
Hik không bác nào có kinh nghiệm sờ nắn 2 em này à : (

Theo ý kiến chủ quan của mình :
Hình thức chung : Viscaria đẹp hơn, nam tính hơn.
Cảm giác khi cầm cán vợt : Zhang jike cho cảm giác êm và vừa tay hơn. Phần tiếp xúc giữa cán vợt và mặt gỗ của VIscaria được thiết kế khá ngắn và dốc nên mình cầm thấy rất khó chịu. Nếu sau này có ý định chơi Viscaria, nhất định mình sẽ thay má cán.
Cảm giác khi cầm vợt nói chung : Zhang Jike nhẹ hơn, dễ điều khiển và xoay chuyển 2 bên
Cảm giác khi tiếp xúc bóng : Viscaria cho cảm giác êm và đầm bóng hơn, Zhang Jike cho cảm giác hơi khô
Độ rung : cả 2 cây này đều ít rung

Với mình thì hình dạng má cán, mang cá, độ nặng cây vợt, độ rung, độ bám bóng là cực kỳ quan trọng. Vì bàn tay của mình khác hoàn toàn với bàn tay của Zhang Jike hay Ma Long nên mình luôn xác định là vợt của mình sẽ có nhiều điểm khác với vợt mà Zhang Jike đang chơi. Mình đã phải trả khoảng 8 triệu sau nhiều lần thay đổi vợt để có thể đi đến được với cây cho mình nhiều sự hài lòng nhất và quan trọng là khi thi đấu cùng cây đó mình cảm thấy thành tích đang được nâng dần lên.

Mình cũng thích lối đánh của Zhang Jike nên luôn tìm cách mô phỏng tới mức cao nhất từ kỹ thuật FH, BH cho tới cách cầm vợt, tư thế chuẩn bị khi đỡ giao bóng của Zhang Jike. Có lẽ chỉ còn mỗi quả xé áo là chưa dám học. Xong hiện giờ cây vợt mà mình đang chơi ko phải là Viscaria hay Zhang Jike mà là cây Primorac OFF- thuần gỗ 5 lớp đã được gọt mang cá và thay má cán. Mình rất hài lòng với cây này vì nó cho phép mình mô phỏng các kỹ thuật của Zhang Jike một cách dễ dàng hơn trước rất nhiều.

dung.vima

Moderator
Thực tế mình thấy
Cán cầm & cảm giác thì Viscaria đều thua TMB ALC 1 bậc.
Nhưng ALC mình đánh thử qua 1 lần rồi nên giờ muốn thử cảm giác mới . Đang lưỡng lự TMB ALC và Zhang Jike :D

hoantopas

Đại Tá
Up lên cho mọi người đánh giá hai Em này nào :D, vì mình cũng đang quan tâm xem hai Em này khác nhau gì nhiều không? để mua cho thằng con trai :).

xukaka

Đại Tá
Cốt ZhangJike có 2 loại ah nha:

Zhang Zhike đã từng đánh cốt Zhang Jike (Rồng xanh) và Viscaria

dung.vima

Moderator
Up lên cho mọi người đánh giá hai Em này nào :D, vì mình cũng đang quan tâm xem hai Em này khác nhau gì nhiều không? để mua cho thằng con trai :).

Bài của em tử 2012 mà bác moi lên gớm ác.

Em khuyên bác nếu định đầu tư cho con trai tập bóng bàn em khuyên bác 1 vài lựa chọn sau :

1. Dòng thuần gỗ : tốc độ vừa, tốt cho cảm giác. ( phong cách tàu )
2. Dòng cacbon thuần : tốc độ cao, quỹ đạo bóng đều, ổn định ( <- phong cách VN cổ điển )
3. Dòng ZLC & ALC : độ rung tương đối, đường bóng không ổn định và không thật tay lắm --> dòng này tốt nhất khi trình độ tương đối vững rồi thì hãy dùng :D

Bác thử cho bé tập Gergely Alpha là hợp lý đó bác :)

xukaka

Đại Tá

Em khuyên bác nếu định đầu tư cho con trai tập bóng bàn em khuyên bác 1 vài lựa chọn sau :

2. Dòng cacbon thuần : tốc độ cao, quỹ đạo bóng đều, ổn định ( <- phong cách VN cổ điển )
3. Dòng ZLC & ALC : độ rung tương đối, đường bóng không ổn định và không thật tay lắm --> dòng này tốt nhất khi trình độ tương đối vững rồi thì hãy dùng :D

----------------------
Mình đọc các trang web nước ngoài thì thấy Bọn trẻ thường đánh ALC nhé, rất thích timo alc....còn Việt Nam thì lại rất thích cốt carbon như Tamca5000,...và thấy chơi nhiều là Gergely Alpha, FUKUHARA AI SPECIAL (cũng rất thịnh hành). Còn tại sao mình cũng chưa biết hết...

hoantopas

Đại Tá

MÌnh cho nó tập thì tập vợt 729 thôi bạn ạ :D, Ý Mình là mua cho nó thôi chứ chủ yếu là Mình dùng ý mà :D, nó mới 4 tuổi mua cho nó mang đi tập thì nó vứt linh tinh mất ngay :D. Từ trước tới giờ thì Mình toàn dùng dòng cốt vợt ZLC và Super ZLC chứ chưa dung ALC bao giờ, nên ý định mua thêm 1 cây ALC thỉnh thoảng đổi gió cho đỡ buồn, và sau này cũng cho thằng ku luôn Bạn ạ :D

dung.vima

Moderator
Mình ngộ ra 1 điều sau khi chơi qua nhiều dòng cốt.

Ở VN đánh theo phong trào, ít có điều kiện tập kĩ thuật liên tục nên theo dòng cacbon thuần để đưa hết bóng vào thế gò giật. Rất ít khi thấy kĩ thuật Flick, cổ tay, thậm chí BH cũng rất ít.
-> ưa chuộng dòng cacbon thuần, gò + giật bom

Ở nước ngoài phong trào huấn luyện bài bản cao, thực xuyên được tập thì các kĩ thuật Flick hay BH nên kĩ thuật đa dạng phong phú
-> ưa chuộng dòng cốt mềm, control cao để thực hiện được nhiều động tác kĩ thuật

---> tốt nhất mới tập thì nên đưa vào gò giật để ổn định kĩ thuật cơ bản trước.

hoantopas

Đại Tá
----------------------
Mình đọc các trang web nước ngoài thì thấy Bọn trẻ thường đánh ALC nhé, rất thích timo alc....còn Việt Nam thì lại rất thích cốt carbon như Tamca5000,...và thấy chơi nhiều là Gergely Alpha, FUKUHARA AI SPECIAL (cũng rất thịnh hành). Còn tại sao mình cũng chưa biết hết...[/QUO
Cốt ZhangJike có 2 loại ah nha:

Zhang Zhike đã từng đánh cốt Zhang Jike (Rồng xanh) và Viscaria
Ý mình là loại Zhang Jike ALC này ý chứ :DView attachment 21059

Giật Ra Ngoài

Đại Tá
Theo mình nên mua Viscaria, rẻ hơn cây Zhangjike, thứ 2 ZJK lúc vô địch đánh cây Viscaria cái này mang yếu tố tâm linh thôi, mình chuẩn bị mua cây Sadrius với Viscaria để trưng làm kỷ niệm 10 năm đánh bóng bàn, hiện tại rất hài lòng với Gergely Alpha, vì thời của mình Sadrius giống xe Honda vậy:D

Giật Ra Ngoài

Đại Tá
Theo ý kiến chủ quan của mình :
Hình thức chung : Viscaria đẹp hơn, nam tính hơn.
Cảm giác khi cầm cán vợt : Zhang jike cho cảm giác êm và vừa tay hơn. Phần tiếp xúc giữa cán vợt và mặt gỗ của VIscaria được thiết kế khá ngắn và dốc nên mình cầm thấy rất khó chịu. Nếu sau này có ý định chơi Viscaria, nhất định mình sẽ thay má cán.
Cảm giác khi cầm vợt nói chung : Zhang Jike nhẹ hơn, dễ điều khiển và xoay chuyển 2 bên
Cảm giác khi tiếp xúc bóng : Viscaria cho cảm giác êm và đầm bóng hơn, Zhang Jike cho cảm giác hơi khô
Độ rung : cả 2 cây này đều ít rung

Với mình thì hình dạng má cán, mang cá, độ nặng cây vợt, độ rung, độ bám bóng là cực kỳ quan trọng. Vì bàn tay của mình khác hoàn toàn với bàn tay của Zhang Jike hay Ma Long nên mình luôn xác định là vợt của mình sẽ có nhiều điểm khác với vợt mà Zhang Jike đang chơi. Mình đã phải trả khoảng 8 triệu sau nhiều lần thay đổi vợt để có thể đi đến được với cây cho mình nhiều sự hài lòng nhất và quan trọng là khi thi đấu cùng cây đó mình cảm thấy thành tích đang được nâng dần lên.

Mình cũng thích lối đánh của Zhang Jike nên luôn tìm cách mô phỏng tới mức cao nhất từ kỹ thuật FH, BH cho tới cách cầm vợt, tư thế chuẩn bị khi đỡ giao bóng của Zhang Jike. Có lẽ chỉ còn mỗi quả xé áo là chưa dám học. Xong hiện giờ cây vợt mà mình đang chơi ko phải là Viscaria hay Zhang Jike mà là cây Primorac OFF- thuần gỗ 5 lớp đã được gọt mang cá và thay má cán. Mình rất hài lòng với cây này vì nó cho phép mình mô phỏng các kỹ thuật của Zhang Jike một cách dễ dàng hơn trước rất nhiều.
Zhangjike nó hay xé áo, nhìn giống Kiều Phong trong Thiên Long Bát Bộ, Kiều Phong xăm con sói, ZJK xăm con đại bàng đó pác =))

xukaka

Đại Tá
4 tuổi mà cầm mấy cây Butt dòng ALC hơi khó ah nha, vì em nào em nấy cũng tầm 88...>90g nặng ah. Theo mình mua mấy em 729, DHS, tốt hơn nữa là YINHE..trọng lượng dưới 85g....các dòng này cũng rất đa dạng...gỗ, carbon, alc...bọn trẻ TQ sử dụng rất nhiều và rất hay, giá cả cũng rẻ hơn.

- Mình thấy Zhang Jike đánh Viscaria, còn cốt zhangjike sản xuất ra chắc cũng để ZhangJike đánh. Theo bắc cầu thì mình nghĩ 2 cây này sẽ na ná nhau nhưng
1. Số lớp gỗ
ZhangJike : 3 lớp
Viscaria : 5 lớp​
2. Giá
ZhangJike : 3trieu
Viscaria : 2trieu3​

- Pro nào đã kinh qua 2 em này cho mình xin thêm chút review về cảm giác . Thanks !
Còn zang jike alc đánh bị Rụng còn vis thì mình chưa đánh

Bình luận từ Facebook