Thắc mắc về nguyên nhân mặt mới bị mốc?

nguyensonNA

Trung Uý
Người ta lau mút bằng mồ hôi để sạch bụi bẩn, xong người ta dùng lòng bàn tay lau khô, hoặc khô tương đối mồ hôi trên mút. Chứ ko phải dùng mồ hôi lau mút, nhưng sau đó ko lau sạch mồ hôi, vẫn để mồ hôi lênh láng trên mút và cho vào bao ngay! Bạn hiểu rõ ý mình nói ko?
Vậy thì để e thí nghiệm luôn cho bác coi. E có cái mặt cũ, tí e tẩm mồ hôi, rồi cho vào túi ni lông, để vài tuần mang ra, nếu nó bị ăn mòn như vậy, thì em đã chứng minh được dòng suy nghĩ chủ quan của bác. Còn nếu không, thì chúng ta sẽ tiếp tục suy nghĩ thêm!

nguyensonNA

Trung Uý
Mình chưa bao giờ bị hiện tượng này.
Tuy nhiên, với việc lau mồ hôi, mình áp dụng với cả H3 và Ten đều không có ảnh hưởng gì, mình toàn lau mồ hôi trực tiếp mà không lau lại bằng nước
Em cũng chưa gặp hiện tượng này bao giờ anh Sơn ạ. Lần đầu tiên mới thấy, mùi rất khó chịu,

Trainee

Đại Tá
Khả năng này là hoàn toàn rất khó xảy ra bác ơi. Nhiều người chơi thường vẫn lau mặt vào áo, có mồ hôi, hoặc mồ hôi đổ vào mặt vợt. Nếu chỉ vì mồ hôi mà bị như thế, thì sẽ có hàng trăm trường hợp đăng lên đây rồi. Nếu mặt vợt phản ứng với mồ hôi, thì nó sẽ rất nhanh hỏng dù ở điều kiện nào. Cái này là phản ứng ăn mòn và tạo ra mùi rất khó chịu, bị loang lổ, và rất hiếm gặp. Riêng em không hoàn toàn cho là do cách bảo quản. Nhiều bác vợt quăng quật linh tinh, thậm chí cho vào túi ni lông cầm đi chơi (không có bao vợt) thì cùng lắm là nó nhanh hết ma sát, chứ ko có hiện tượng bị loang lổ và bốc mùi như bệnh hắc lào hay lang ben thế này....
Thế chắc là đi nhậu rồi đổ bia vào rồi :D

nguyensonNA

Trung Uý
Thế chắc là đi nhậu rồi đổ bia vào rồi :D
Ông chú ổng hay chơi trong văn phòng khoa, có cái bàn mới sắm nhưng cũng thấy xộc xệch rồi, thường thì có 2 bố con nhà chú ấy, với vài trưởng lão của khoa, mấy ông chuyên môn, giáo sư, phá giáo sư gì gì đấy ít nhậu nhẹt lắm bác ạ. Chơi ra mồ hôi là về. Ngày trước tằn tiện chơi cái off +, sau máu quá cũng đầu tư vài triệu mua con Thần Điêu, với mấy mặt vừa tiền về chơi. Trước em hay chơi cùng thì thi thoảng lôi bia ra uống tại chỗ, chắc cũng ko say quá để đổ vào vợt..:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

nguyensonNA

Trung Uý
Mút đểu nữa chứ
Em cũng không dám bao đồng. Chắc chắn sẽ có 2 trường hợp:
- Do cách bảo quản: nếu đúng là do cách bảo quản không đúng, thì sẽ tìm ra được nguyên nhân làm mặt vợt bị ăn mòn và cảnh báo tới anh chị em cách phòng tránh.
- Do chất lượng mút vợt: Nếu do chất lượng mút vợt, sẽ cảnh báo anh em về địa điểm đã mua mút.

nguyensonNA

Trung Uý
do chất lượng của mút đó bạn. chứ hàng chuẩn kể cả bảo quản ko tốt cũng ko mốc nhanh như thế đc,mình có khi nào bảo quản vợt đâu dánh xong toàn vứt lung tung cũng chẵng lau mà 3 hoặc 4 tháng có ảnh hưởng gì đâu.
Bac da gap phai truong hop nhu the nay bao gio chua a?

MaiXuanViet

Moderator
Em có ông chú cán bộ phòng tuyển sinh trong trường bách khoa, vừa rồi có mua cặp mút này 1,5 củ. Chả hiểu do bảo quản hay do gì mà mút lại bị thế này? Mùi rất khó chịu. Các bác choe kiến giải về hiện tượng này với ạ. Mút mới mua khoảng hơn tháng. Dân công chức nghèo, nên cũng hơi xót của.

Do bảo quản đấy bạn. Có 1 lần mình để quên vợt ở CLB, ông chủ CLB lấy cất dùm chỉ 1 ngày thôi mà hôm sau mình sang lấy vợt thì bị y chang. Mình nghĩ do bao vợt quá ẩm và bẩn nên nó vậy.

tosiosHD

Đại Tá
Do bảo quản đấy bạn. Có 1 lần mình để quên vợt ở CLB, ông chủ CLB lấy cất dùm chỉ 1 ngày thôi mà hôm sau mình sang lấy vợt thì bị y chang. Mình nghĩ do bao vợt quá ẩm và bẩn nên nó vậy.
Vậy thì để e thí nghiệm luôn cho bác coi. E có cái mặt cũ, tí e tẩm mồ hôi, rồi cho vào túi ni lông, để vài tuần mang ra, nếu nó bị ăn mòn như vậy, thì em đã chứng minh được dòng suy nghĩ chủ quan của bác. Còn nếu không, thì chúng ta sẽ tiếp tục suy nghĩ thêm!
+ Ở clb của mình có 1 anh, chơi tối thứ 7 xong bỏ ngay vào bao rồi cho vào cốp xe máy, chiều tối thứ 2 mang ra đánh cũng có hiện tượng mốc mặt vợt, tuy nhiên số lượng vết mốc không nhiều như thế này! Do đó, mình nghĩ khả năng tình huống của bạn 90% là do bảo quản. Mình nói đều có nhân chứng, vật chứng và suy luận đàng hoàng, ko hề chủ quan tí nào. Mình nghĩ rằng hiện tượng ẩm mốc chủ yếu là do vi khuẩn tạo ra trên bề mặt mút là chính.
Trường hợp mút đểu thì thường mút nhanh bị bong tróc bề mặt, vỡ vụn, mất ma sát...thôi mà.

NgocVienHP

Binh Nhất
Em có ông chú cán bộ phòng tuyển sinh trong trường bách khoa, vừa rồi có mua cặp mút này 1,5 củ. Chả hiểu do bảo quản hay do gì mà mút lại bị thế này? Mùi rất khó chịu. Các bác choe kiến giải về hiện tượng này với ạ. Mút mới mua khoảng hơn tháng. Dân công chức nghèo, nên cũng hơi xót của.

Chắc do bảo quản rồi! Chắc là mút bị ẩm trong 1 thời gian dài!
trên thị trường hàng giả rất nhiều bạn ak,bạn sai phải hàng giả rùi

Trắng Đen

Thượng Tá
Lau mồ hôi sao mà mốc được bác? E vẫn lau mồ hôi suốt mà.phải là hóa chất phản ứng với bề mặt mút thì mới xảy ra hiện tượng chứ ạ?!?
1. Theo ngu ý của em thì do mồ hôi mà ra bác ơi, mồ hôi có mùi cũng kinh lắm. Mấy cộng dây quấn cán vợt em 2 tuần là thay không thì cả CLB đeo khẩu trang luôn ý. Em ra mồ hôi tay cũng kinh lắm, cũng đang chơi mặt M2 nhưng ko bị như thế đâu ạ (tay lau phát, rồi làm khô mới bỏ vào bao ko kéo kín đâu ạ).
2. Giờ bác lấy phần rìa lúc cắt 2 mút ra xem lại có bị y như mặt ko, nếu bị là do mút, ko thì loại trừ bác nhé. Theo em thì ko phải là mút dỏm mới như thế, mặt vợt dỏm cũng đâu đến nỗi mốc đâu, vì như cây đường sắt 60k (cốt và 2 mặt mút), AAA, 729 thì cũng chả có mốc miết gì đâu, hàng lỏm thì chỉ xịt, nãy, xoáy bèo bèo, nặng hoặc nhẹ kém bền hơn thôi chứ làm gì mốc thế.

3. Mình nghĩ do mồ hôi, sau khi đánh không làm khô ráo sau khi đánh, mồ hôi còn trên mặt mút nên xảy ra hiện tượng ẩm mốc, hôi.

Có một điều là theo em, bác nên khuyên bác ấy đặc biệt chú ý về việc tiết mồ hôi xem thế nào. Có gì bất thường ko, làm thử cứ lấy miếng mút nào đấy và quẹt mô hôi như bình thường đã xử lý với vợt từng mỗi buổi đánh và bỏ vào chính bao vợt ấy trong 1 thời gian xem có xảy ra hiện tượng giống thế không (gọi là biện pháp tương tự để kiểm chứng ấy).
Nếu xảy ra hiện tượng y như thế thì quan trọng hơn là bác ấy nên đi xét nghiệm các chất có trong mồ hôi để kịp thời có biện pháp xử lý để đảm bảo sức khỏe (mồ hôi nhiểm axeton, mùi hôi vàng, mùi hôi muối, mồ hôi khai,...) mà bình thường mình không chú ý. (rất hy vọng là ko có gì)

Last edited:

tosiosHD

Đại Tá
1. Theo ngu ý của em thì do mồ hôi mà ra bác ơi, mồ hôi có mùi cũng kinh lắm. Mấy cộng dây quấn cán vợt em 2 tuần là thay không thì cả CLB đeo khẩu trang luôn ý. Em ra mồ hôi tay cũng kinh lắm, cũng đang chơi mặt M2 nhưng ko bị như thế đâu ạ (tay lau phát, rồi làm khô mới bỏ vào bao ko kéo kín đâu ạ).
2. Giờ bác lấy phần rìa lúc cắt 2 mút ra xem lại có bị y như mặt ko, nếu bị là do mút, ko thì loại trừ bác nhé. Theo em thì ko phải là mút dỏm mới như thế, mặt vợt dỏm cũng đâu đến nỗi mốc đâu, vì như cây đường sắt 60k (cốt và 2 mặt mút), AAA, 729 thì cũng chả có mốc miết gì đâu, hàng lỏm thì chỉ xịt, nãy, xoáy bèo bèo, nặng hoặc nhẹ kém bền hơn thôi chứ làm gì mốc thế.

3. Mình nghĩ do mồ hôi, sau khi đánh không làm khô ráo sau khi đánh, mồ hôi còn trên mặt mút nên xảy ra hiện tượng ẩm mốc, hôi.

Có một điều là theo em, bác nên khuyên bác ấy đặc biệt chú ý về việc tiết mồ hôi xem thế nào. Có gì bất thường ko, làm thử cứ lấy miếng mút nào đấy và quẹt mô hôi như bình thường đã xử lý với vợt từng mỗi buổi đánh và bỏ vào chính bao vợt ấy trong 1 thời gian xem có xảy ra hiện tượng giống thế không (gọi là biện pháp tương tự để kiểm chứng ấy).
Nếu xảy ra hiện tượng y như thế thì quan trọng hơn là bác ấy nên đi xét nghiệm các chất có trong mồ hôi để kịp thời có biện pháp xử lý để đảm bảo sức khỏe (mồ hôi nhiểm axeton, mùi hôi vàng, mùi hôi muối, mồ hôi khai,...) mà bình thường mình không chú ý. (rất hy vọng là ko có gì)
+ Haha. Mình thích comment này của bạn!
Thực ra người VN mình đứng trước 1 sự việc nào đó thường nghĩ ngay đến yếu tố khách quan, đổ lỗi cho yếu tố khác quan trước, rồi sau đó mới nghĩ đến yếu tố chủ quan. Các cụ thường nói: Tiên trách kỷ, hậu trách nhận. Mình nghĩ rằng của bền tại người, trước khi nghĩ đến chất lượng mút thì hãy nghĩ xem mình đã bảo quản mút đã tốt chưa???

dokhoa33

Đại Tá

Bác cũng nên xem lại cách bảo quản xem sao, nếu bác cất vô bao vợt luôn thì cũng nên kiểm tra bao vợt xem có bị ẩm ko?

treiber2buom

Trung Uý
Mút này là miếng Bluefire JP, miếng này có lớp tacky rất mỏng trên bề mặt. Trong quá trình sử dụng, nếu ko giữ sạch, sẽ dẫn đến bụi bẩn bám nhiều, không thể lau sạch được.
Cá nhân em nhận định thì đây không phải bị mốc mà là bị bám bẩn (có thể chơi xong cất ngay vào bao, ko lau sạch bề mặt). Cách khắc phục duy nhất là bác phải kiên trì, hàng ngày đánh xong, vệ sinh sạch sẽ, chỗ bụi bẩn này theo đó mà mất dần đi.
nghe b thấy hợp lí, mặt dính mới bị vậy

Bình luận từ Facebook