Sử dụng chân trụ như thế nào ?

ITTF

Đại Uý
Chào các cao thủ bóng bàn. Đợt này em bắt đầu luyện cú giật trái.
Kính các cao thủ tư vấn cho em 2 vấn đề về cái chân trụ !

1. Cú đánh trái thì chân trụ là chân thuận, hay chân ko thuận, và cách chuyển trọng tâm như thế nào ??? (Cú giật phải thì thường dồn trong tâm về chân thuận, sau đó chuyển sang chân ko thuận)

2. Bình thường muốn vững cái chân, ta phải hạ thấp trọng tâm cơ thể. Vậy những quả bóng cao, ko hạ đc trọng tâm thì các Bác xử lý thế nào. Ngoài cách nhảy lên để giật, các Bác có bao giờ tự "Căng Cơ Chân - Cơ Bắp đùi - Cơ Bắp Chân" để Vững Cái Chân ko ???

Em chưa được đọc lý thuyết về cái Chân Trụ bao giờ, kính các Bác đc học Thầy, học Thợ cho ý kiến !!!

Duc_NM

Đại Tá
Không phải cao thủ nhưng thấy bác thắc mắc thì mình cũng chia sẻ thế này. Đối với người thuận tay phải thì khi đánh BH hạ thấp trọng tâm dồn trụ vào chân trái, khi bung tay đánh thì chuyển trọng tâm sang chân phải theo đà bật người lên trên và ra phía trước.

Tốt nhất trong khi đánh là phải tìm được điểm rơi thích hợp của bóng để đánh chứ đừng để tình trạng bóng bay đến người và cao quá làm khó mình.

Duc_NM

Đại Tá
Mình không hiểu ý bạn hỏi. Có phải là bạn đang hỏi là cách luyện tập bổ trợ ngoài thời gian đánh bóng bàn để chân vững hơn ?

leqd

Đại Uý
Chào bạn, mình không phải là cao thủ, nhưng cũng là dân thích "ngâm cứu". Bạn tham khảo bài viết của mình "Kỹ thuật đánh hông để di chuyển bước chân" , trong này mình có phân tích một số khía cạnh về giữ thăng bằng, điều khiển trọng tâm như bạn đặt câu hỏi. Có một vài link tập bộ chân rất hay nữa.
http://www.bongban.org/threads/ky-thuat-danh-hong-de-di-chuyen-buoc-chan.160/

Last edited:

8xOnline

Trung Uý
E cũng không cao thủ, theo ngu ý của em cú trái rất đa dạng, tùy thuộc đường bóng đến mà thiên biến vạn hóa.
Em nói về trường hợp bóng dài ra khỏi cạnh bàn, và thuận tay phải:
- Bóng đến thẳng vào khuỷu tay: Trụ bằng cả 2 chân, không cần hạ trọng tâm, đánh bằng cổ và cánh tay là chính (trường hợp này nhiều cao thủ chọn phương án né trái đánh phải)
- Bóng đến thẳng vào bụng: Cũng trụ bằng 2 chân hạ thấp trọng tâm, đẩy cả cơ thể lên theo cú đánh (đẩy lên, chứ không phải dùng hông)
- Bóng sang trái: Trụ chân phải, chân trái đạp vào đất, hông xoay mạnh sang phải.
- Bóng cao: Giật lai bạt, có thể phải bay cả người lên kiểu như đại bàng tung cánh.
Giật trái của em còn khá yếu, nhưng nếu bóng hơi cao thì đừng hỏi tại sao phải thay bóng mới...hehe...
Vài câu chém gió, xin được nghe các cao kiến khác.

ITTF

Đại Uý
Mình không hiểu ý bạn hỏi. Có phải là bạn đang hỏi là cách luyện tập bổ trợ ngoài thời gian đánh bóng bàn để chân vững hơn ?
Ko phải cái ý đó.
Bình thường khi ta giật phải, trọng tâm dồn hết vào chân trụ, lúc đó cái chân trụ sẽ rất vững (cứng đờ
Chào bạn, mình không phải là cao thủ, nhưng cũng là dân thích "ngâm cứu". Bạn tham khảo bài viết của mình "Kỹ thuật đánh hông để di chuyển bước chân" , trong này mình có phân tích một số khía cạnh về giữ thăng bằng, điều khiển trọng tâm như bạn đặt câu hỏi. Có một vài link tập bộ chân rất hay nữa.
http://www.bongban.org/threads/ky-thuat-danh-hong-de-di-chuyen-buoc-chan.160/

Em ko hỏi về cách di chuyển Bác ơi !
Cái em hỏi là "Ta có cần gồng đôi chân để tăng đỗ vững khi giật bóng ko ???"
Bởi vì nhiều tính huống, như bóng nổi cao, bóng còn đang ở trên bàn. Ta thường chỉ giật được bằng cánh tay là chính, rất khó để tăng lực. Vì lúc đó chân ko đủ rộng, cũng ko thể hạ trọng tâm để lấy đà giật bóng => Ta phải làm thế nào đó để chân cứng hơn thì mới có lực giật bóng...

Duc_NM

Đại Tá
Thực ra em đang nghiên cứu về cái chân.
Bác cho em hỏi chút nhé. Với cú đánh phải, Bác có bao giờ gồng cái chân như tụi tập thể hình để cho cái chân vững hơn ko ? Hay có kỹ thuật nào nói về sự gống các cơ ở chân ko ?
Mình hiểu ý bạn hỏi rồi. Theo mình thì một quả đánh tốt nó là sự kết hợp của nhiều yếu tố như, trọng tâm thấp, có sự công hưởng của bàn chân bật, đầu gối bật, xoay hông, vung cánh tay, vảy cổ tay tất cả mọi thứ như một làn sóng bắt nguồn từ cái bật của bàn chân rồi lan truyền cho đến tận động tác vảy cổ tay. Trong quá trình đó sự gồng cứng cơ chỉ diễn ra trong một tích tắc rất ngắn thôi, cái quan trọng là sau 1000 lần nhún (tương đương 1000 lần giật bóng) như vậy cơ của bạn vẫn đủ dẻo dai để tiếp tục không? Thế nên nếu muốn tập bổ trợ thêm cho cơ chân vững chắc thì mình nghĩ là bác nên tập thêm nhảy dây, còn các cách tập khác mình không rõ lắm.

pper

Trung Uý
Đầu đội trời, chân đạp đất tạo lực khởi đầu, xoay lườn, dồn lực ra cánh tay, vung vợt về phía trước -> đánh vào quả bóng, cổ tay để tạo thêm lực xoáy, lực kéo và để lái bóng, nhìn bên phải thì đánh bên trái và ngược lại,

Bình luận từ Facebook