Yun Pengguo - Đơn giản hoá các kỹ thuật

DoCris

Binh Nhất
gấp là gấp, xoay tròn là xoay tròn chứ bác. Gấp là bác kéo vào, còn xoay tròn là như bác lật mặt vợt, dùng cơ trong của cẳng tay chứ ạ
Theo kinh nghiệm của mình thì xoay tròn là có gấp cẳng tay rồi. Chính xác hơn là cẳng tay nó tự gấp theo quán tính. Đây có lẽ là giai đoạn triệt tiêu hết lực còn dư chăng.

kythuatbongban

Thượng Tá
Video nào bọn Tàu chả giật mạnh !
Tui cũng luyện được kiểu giật của CNT rùi :) , theo cách của tui :)
Nhưng tui chỉ gọi đơn giản là giật kiểu CNT , không rõ tại sao Tiền Bối lại gọi là giật tam giác ;)
Đi ngược lại gần 20 năm về trước Bạn sẽ thấy đây là 1 cuộc cách mạng . Vì lúc đó chỉ có các cú giật xoáy qua bàn , chậm và có vòng cung cao , kỹ thuật giật đều theo đường cung nên bóng qua bàn cũng có cung bóng nên nổi lên và dễ chận đẩy, Cú Giật này gọi là Giật Tam Giác vì đi theo cạnh huyền của Tam Giác , Đây là cách gọi của TQ trên các tài liệu đã được phổ biến trên mạng , trên diễn đàn có 1 số bài dịch phỏng vấn của LQL cũng nói về cú Giật Tam giác này.hình như do Anh NTBB dịch. cũng dùng từ Tam Giác.

Last edited:

iso9000

Thượng Tá
Tôi có nói chuyện với 1 VDV của Tuyển Việt Nam khoảng năm 1999 có tập huấn 2 năm tại Trung Quốc . Khi đó TQ tài trợ 50 % phí tập huấn nhưng cũng lên đến 200 USD 1 giờ . Lúc đó HLV VN muốn lấy thành tích nên lựa trong đám tập huấn mấy VDV nhí nhỏ nhất để Tuyển VN thắng lấy khí thế khi tranh giải , đó là những VDV nhí của Sơn Đầu TQ đây là những VDV tiềm năng TQ được dạy những kỹ thuất mới nhất. Nhưng kết quả sau khi thi đấu Tuyển VN thua thảm hại . Sau này Giải Cây Vợt Vàng 2000 các VDV nhí này đã Vô Địch Đơn và Đồng Đội Nam, sau đó được Tỉnh Đồng Tháp mời làm HLV cho Đội Nhi Đồng Tỉnh trong 3 tháng. Như vậy có thể Kỹ thuật FH Tam Giác đã xuất hiện trong giai đoạn này và những VDV TQ đầu tiên được truyền thụ kỹ thuật FH Tam giác này là các VDV tiềm năng Sơn Đầu TQ. Từ đó tất cả VDV Tuyển TQ đều sử dụng cách giật FH Tam Giác này vì nó sẽ lên được 2 bóng so với cách giật thông thường ( theo nhận định trong 1 bài viết của Lưu Quốc Lượng đã được đăng tải trên mạng ) Năm đó sau khi Sơn Đầu rút về Tôi được may mắn mời làm HLV cho Đội Nhi Đồng Tỉnh Đồng Tháp và dẫn dắt Đồng Tháp tranh Giải Toàn Quốc phía Nam. Trong thời gian huấn luyện Tôi rất ngạc nhiên vì Kỹ thuật giật này rất khác các cú giật thông thường , Bóng cắm xuống bàn , mạnh và đi rất nhanh . Tôi chận bóng rất đều mà rất khó khăn khi đỡ bóng nhiều quả ko thể chận được. Sau này nghiên cứu học qua học trò Tôi đã tập được Kỹ thuật này. Trong Giai đoan này Tôi hay đánh với Anh Mai Văn Quang ( Cha Mai Hoàng Mỹ Trang ) và Anh Phú Rau Quả , Anh Phú cắt bóng xa bàn rất đều nhưng ko thể cắt được Cú Giật này vì bóng rất mạnh ,bóng cắm xuống bàn ko nảy lên nên rất khó cắt được. Sau năm 2000 Tôi chuyển qua kinh doanh ko còn huấn luyện nên ko biết hơn 12 năm sau mà kỹ thuật này vẫn còn xa lạ với người chơi bóng bàn tại VN.
Vãi bác, thời đại nào rồi mà "...12 năm...". Thánh ăn gì em....

backhand-ghost

Đại Tá
LưuQuốcChính劉國正LiuGouZheng:
sn1980-VũHán-HồBắc.
1994 CNT2 ; 1995 CNT
2004 tham gia WTTC đồng đội nam cùng VươngLệCần MaLin VươngHạo KhổngLệnhHuy và đoạt HCV.

2005 WTTC48 ThượngHải LiuGouZheng vs TimoBoll
2008 nghỉ thi đấu - thực tập HLV.
2012 HLV nam CNT2.
6/4/2017 HLV nam CNT

Nguồn: https://zh.wikipedia.org/wiki/劉國正

= = =

MaLin sn1980 (ThẩmDương-Liêulinh) được vào tuyển QG từ 1994 .
1996 Quán quân cúp BB Châu Á.

= = =

K thấy nói LiuGouZheng tham gia đội SánĐầu.
MaLin lần đầu được chú ý khi thể hiện tốt ở giải thiếu niên 1993 tổ chức ở SánĐầu ( Tp trực thuộc tỉnh QuảngĐông ) - Sau đó được tuyển vào đội SánĐầu - 1994 đoạt quán quân giải thiếu niên rồi được CaiZH đưa vào tuyển QG.

Nguồn: https://zh.wikipedia.org/wiki/马琳
Ở giai đoạn này (sau khi KLH) đã hưu rồi), Liu Guozheng đã nằm ở mâm dưới so với Wang Liqin và Ma Lin (hai vị trí số 1 và số 2). Liu cũng bị Wang Hao vượt qua cả về trình độ và vị trí trong CNT (lúc này Wang Hao cũng đã đứng số 3 TG, còn Liu thì mãi vẫn cứ lang thang ở ngoài top 10 suốt từ thời trai trẻ, giải này vẫn đang đứng thứ 18).
Sau khi vượt qua số 5 TmB, Liu thua Ma Lin ở TK. Cùng lứa, cùng tuổi với Liu Guo Zheng nhưng đến giai đoạn này thì thành tích cá nhân của Ma Lin tốt hơn nhiều. Cũng trong năm 2005 này, Ma Lin lại một lần nữa vào đến CK nhưng trước đó năm 1999 thì Ma cũng đã có một trận CK WTTC (thua LGL 2-3), trong khi cá nhân Liu gần như chưa có một điểm sáng gì trong sự nghiệp (Ma Lin cũng "nhọ", 03 lần vào CK WTTC thì thua cả 03 lần, đau khác gì Wang Hao)
Cả nhà xem lại một chút trận CK WTTC năm 1999. Đây có thể coi là một trong những trận vợt dọc - vợt dọc kinh điển cuối cùng của BBTG, đặc biệt là với lối chơi "gai công nhanh" huyền thoại của Liu Guoliang. Tuy thắng trận cực vất vả, nhưng qua trận này một lần nữa mới thấy LGL hay đến thế nào. Ma Lin gần như không có cơ hội để "đánh bóng", ngày hôm đó có lẽ Ma Lin vào sân chỉ để "đỡ bóng" mà thôi.

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
Đi ngược lại gần 20 năm về trước Bạn sẽ thấy đây là 1 cuộc cách mạng . Vì lúc đó chỉ có các cú giật xoáy qua bàn , chậm và có vòng cung cao , kỹ thuật giật đều theo đường cung nên bóng qua bàn cũng có cung bóng nên nổi lên và dễ chận đẩy, Cú Giật này gọi là Giật Tam Giác vì đi theo cạnh huyền của Tam Giác , Đây là cách gọi của TQ trên các tài liệu đã được phổ biến trên mạng , trên diễn đàn có 1 số bài dịch phỏng vấn của LQL cũng nói về cú Giật Tam giác này.hình như do Anh NTBB dịch. cũng dùng từ Tam Giác.

Em thấy bác đi đâu cũng ca bài "tam giác" với "giao ngược, giao xuôi" mặc dù bác chẳng hiểu nhiều lắm về những gì mình đang nói. Nhiều lúc em cứ tự hỏi là ko biết bác góp nhặt ở đâu những kiến thức chỗ đúng chỗ không, chắp vá, thiếu cơ sở như vậy.
Nói thật là em cũng ko buồn tranh luận với bác đâu, vì em ko coi trọng lắm những gì bác nói. Chỉ mong là bác để ý một chút, đừng làm hỏng cái không khí của thread này. Bác có thấy là chủ thread bỏ rất nhiều công sức và rất nghiêm túc không. Người ta đang cố gắng để có một thread hay, bác lại tranh thủ chạy vào để thể hiện mình vẫn với một cách thức gây khó chịu bao lâu nay.
Bác cũng đã lập những thread cho riêng mình rồi, cũng đã cãi vã tranh luận nhiều rồi, gạch đá cũng nhận không ít rồi, vậy sao bác ko tiếp tục quay về đó để tiếp tục công việc đó một cách thoải mái nhỉ.
E nói hơi bạo miệng, chắc chắn phải xin bác hai chữ "đại xá".

Last edited:

kythuatbongban

Thượng Tá
Anh em đang cố gắng để lập một thread hay và nghiêm túc, đây ko phải chỗ để ai đó thể hiện điều gì đâu bác ạ. Em thấy bác đi đâu cũng ca bài "tam giác" với "giao ngược, giao xuôi".
Nói thật là em cũng ko buồn tranh luận với bác đâu, vì em ko coi trọng lắm những gì bác nói. Chỉ mong là bác để ý một chút, đừng làm hỏng cái không khí của thread này. Bác có thấy là chủ thread bỏ rất nhiều công sức và rất nghiêm túc không.
Em đề nghị bác, nếu muốn thể hiện bản thân thì bác quay về thread của bác, ở đó phù hợp hơn.
Tôi đánh giá cao về những nỗ lực , công sức của các Bạn đã nghiên cứu , sưu tập viết bài trên diễn đàn . Tôi đã từng viết nên hiểu rằng phải có đam mê và lòng nhiệt thành vô bờ mới bỏ công sức như vậy. Tôi cũng cám ơn những đóng góp này sẽ làm nền Bóng bàn VN có nhiều thay đổi và tiến bộ . Tôi ko thể hiện bản thân vì chẳng có lợi lộc gì , vì Tôi đã trở về công việc Kinh doanh , không còn huấn luyện BB nữa ( sau 12 năm từ bỏ trở về dạy bóng bàn năm 2012 thấy rất buồn khi BB IPHCM vẫn còn lạc hậu với cách dạy đa phần kỹ thuật cũ và cơ chế cũ nay lại từ bỏ ko còn chuyên Huấn luyện nữa ). Với kinh nghiệm lâu năm cầm vợt và dạy BB Tôi chỉ góp ý và chứng minh rằng những kỹ thuật này đã có từ lâu rồi , ko phải mới đây , Tôi chỉ góp ý chân thành bằng những thực tế tôi đã trải nghiệm để thấy được nền BBVN cho đến nay vẫn còn lạc hậu như thế nào, ko chỉ trích hay phê phán bất kỳ ai , bạn có thấy có bài Viết nào Tôi chỉ trích hay phê phán ai ko ? Có thể những sự thật Tôi viết ra vô tình làm phật lòng các Bạn do góc nhìn của Tôi về nền BBVN khác với các Bạn , Tôi thành thật xin lỗi chủ Thớt và các bạn . Thực sự Tôi cũng ko muốn viết gì nữa nhưng dạo này các bạn hay lôi những chủ đề Tôi viết đưa ra diễn đàn làm Tôi phải có ý kiến , Bây giờ có lẽ Tôi trở thành người bàng quang thì tốt hơn . Tôi thấy những đóng góp của chủ thớt mang lại rất nhiều lợi ích cho anh em BB . Chúc chủ thớt sẽ có nhiều đóng góp hơn .

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Ok em xem dc rồi anh. Em đang đánh h8 hôm qua mua h3 lót xanh về đánh mà toàn giật ra ngoài chưa thuần đc
đang đánh H8 nẩy cồm cồm, về H3 Blue đáng nhẽ phải tụt chứ nhỉ, sao lại toàn bị ra ngoài

Blue cắn xoáy tốt hơn nhưng kém nẩy so với H8, tất nhiên đều là không tune

Trạng .... CÁ

Đại Tá
bác nào thấy FH không đánh được đều, xem video này

câu này rất hay này
拇指微微发力,带动手腕制板形 nghĩa là
NGÓN TAY hơi phát lực, dẫn động cho CỔ TAY chế ngự mặt vợt

câu này để đáp lại kỹ thuật gập cẳng tay đã lỗi thời này
小臂有一个回收的动作 nghĩa là
CẲNG TAY có động tác thu lại. CHÚ Ý: đây là sau khi đã đánh bóng đi, gập tay lại để hồi tay về tư thế chuẩn bị cho nó nhanh (chi tiết trình tự trong video nhé)

Last edited:

iso9000

Thượng Tá
bác nào thấy FH không đánh được đều, xem video này

câu này rất hay này
拇指微微发力,带动手腕制板形 nghĩa là
NGÓN TAY hơi phát lực, dẫn động cho CỔ TAY chế ngự mặt vợt

câu này để đáp lại kỹ thuật gập cẳng tay đã lỗi thời này
小臂有一个回收的动作 nghĩa là
CẲNG TAY có động tác thu lại. CHÚ Ý: đây là sau khi đã đánh bóng đi, gập tay lại để hồi tay về tư thế chuẩn bị cho nó nhanh (chi tiết trình tự trong video nhé)
Bảo xem mà méo dịch thì tác dụng kém mất 2/3 rồi ông ới.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Vừa ngồi dịch xong nền tảng 2, mọi người rất nên đọc, nó nói rất chi tiết, sự khác nhau cơ bản, giữa kỹ thuật mới và kỹ thuật cũ, từ đó phân biệt rạch ròi sự ưu việt và dễ làm của kỹ thuật mới đối với động tác tấn công, đơn giản hơn nhiều so với rất nhiều kỹ thuật mà em được chứng kiến các THẤY nhà ta vẫn ĐANG dậy cho các bạn tập đánh

DoCris

Binh Nhất
Em là em thấy ưng cái chỗ chân trụ rồi đấy dễ hiểu
Chuẩn rồi bác, qua bài này mình ngộ ra cái trục quay chân trái nó hiệu quả thế nào. áp dụng vào luyện tập thấy nhịp nhàng hơn hẳn. Thật sự nhiều cái mình xem không ko hiểu lắm, nhưng lao vào tập và dần dần ngộ ra. Cám ơn bác Trạng vì một bài rất bổ ích, giải đáp cho mình nhiều câu hỏi :D

gaumeo

Đại Tá
Vừa ngồi dịch xong nền tảng 2, mọi người rất nên đọc, nó nói rất chi tiết, sự khác nhau cơ bản, giữa kỹ thuật mới và kỹ thuật cũ, từ đó phân biệt rạch ròi sự ưu việt và dễ làm của kỹ thuật mới đối với động tác tấn công, đơn giản hơn nhiều so với rất nhiều kỹ thuật mà em được chứng kiến các THẤY nhà ta vẫn ĐANG dậy cho các bạn tập đánh
Là cái mà hôm nọ nói ở quán cafe đấy hả anh?

Bình luận từ Facebook