Xin tư vấn mặt mút nào thật nhẹ

baobin74

Trung Uý
Thằng cu nhà em bon chen học bóng bàn. Em nhỡ mua cho nó cây cốt Avalox P900 nặng 90 gram, dán 2 mặt vợt vào nó cần kêu nặng quá! Em cân cả vợt thì là 190 gr.
Em vẫn muốn giữ cốt, nên nhờ các bác tư vấn nên chọn mặt vợt gì phù hợp tiêu chí nhẹ, bền dễ chơi để cháu nó tập kỹ thuật.
Cảm ơn.

baobin74

Trung Uý
Cảm ơn các bác.
Em nhỡ mua p900 rồi, vả lại thấy thông tin cho rằng đây là cốt sx cho bóng 40+ nên mua dùng lâu dài luôn.
Không biết có đúng k?

baobin74

Trung Uý
Em thấy mặt vợt nhẹ thì thường là mặt soft, liệu đánh với p900 có thiếu lực k? Hay phải chọn mặt cứng 1 chút?

nvh78

Đại Tá
Em thấy mặt vợt nhẹ thì thường là mặt soft, liệu đánh với p900 có thiếu lực k? Hay phải chọn mặt cứng 1 chút?
Theo mình,bạn nên bán hoặc cất vợt này đi,sau này dùng cũng đc,rồi mua cho con 1 cốt vợt mới trọng lượng vừa tầm trên dưới 80g cho dễ mua mặt mút,chứ mút nhẹ thường mềm và phát lực yếu,ảnh hưởng tập luyện kt.Đầu tư cho con thì đừng có tiếc làm chi cả

chichkidao

Moderator
mặt soft thường đánh gần bàn thì rất ok.xa bàn đúng là hơi thiếu lực.
avx p900 là cốt mềm,độ đàn hồi rất cao và muốn thấy hết được cái hay của nó thì nên kết hợp mặt trung bình cứng đến cứng.khi đó đánh xa bàn sẽ ko cảm thấy thiếu lực nữa.
bạn thử lắp FH Rakza7 BH Acuda S2 xem sao.combo chắc sẽ nhẹ đi 1 chút.
nhưng tốt nhất nên tập vợt gang 1 thời gian.sau đó thì sẽ không còn lăn tăn về trọng lượng nữa

chichkidao

Moderator
sorry.quên không để ý.thằng cu nhà bác bao nhiêu tuổi ạ?nếu ít tuổi thì đúng là nên mua hoặc đổi cây khác thật nhẹ để tập ban đầu.

Profess.medical

Đại Uý
Thằng cu nhà em bon chen học bóng bàn. Em nhỡ mua cho nó cây cốt Avalox P900 nặng 90 gram, dán 2 mặt vợt vào nó cần kêu nặng quá! Em cân cả vợt thì là 190 gr.
Em vẫn muốn giữ cốt, nên nhờ các bác tư vấn nên chọn mặt vợt gì phù hợp tiêu chí nhẹ, bền dễ chơi để cháu nó tập kỹ thuật.
Cảm ơn.
Dùng mặt đức là nhẹ và nảy nhất rồi.tuy nhiên em xin khảng định 1 điều là cốt Avalox đó đánh đặc biệt hợp với FH:Ten-05,BH:hexer power sponge.(đấy là có điều kiện nhé)

baobin74

Trung Uý
Thằng cu nhà em 13 tuổi nhưng bé như đứa 11 thôi ạ. Trước e cho nó tập cốt Treiber Z nhưng cứng quá, chuyển sang Nittaku Basaltec Inner rồi giờ là P900.
Bố cháu gà nên thấy review tốt là mua, hic.
Đang gạ nó hay chơi cốt Viscaria của bố, nhưng nó bảo k thích (cây Vis của e tem đoongf k số mà nó bảo xấu và nhìn lởm quá!)
E đang cân nhắc mặt Rakza 7 cho FH và Rakza7 soft cho BH, các bác xem combo như vậy có hợp lý với mấy tiêu chí trên k a?

Trẻ tập từ nhỏ nên chọn cốt mỏng rung đi bác (chính xác là cốt gì thì em không biết). Mặt thì dùng Baracuda Big Slam đi bác, mềm, cảm giác, xoáy, hình như nhẹ đó. Độ bền thì chưa cần, em còn nhỏ mới tập đánh được có bao nhiêu đâu.
Mà mua cốt, mặt tốt làm gì. Như em này, lúc mới tập dùng 729 dán sẵn 200k bây giờ top 8 U15 TP.HCM. Bác cứ cho tập như vậy đi, đừng lăn tăn làm gì. Bao giờ em hình thành được lối đánh hay cần thay vợt để tiến bộ hãy tìm mua. Tập hay học cái gì mà có phụ huynh lo hết thì trẻ nó không có đam mê, không có đam mê thì không tiến nhanh được. Cháu nó đã yếu so với lứa tuổi mà cầm cây vợt đã bảo nặng thì đến bao giờ cho khỏe bằng đồng lứa. Một lời từ đáy lòng, cháu đã không có vóc dáng tốt, hãy cho nó sức mạnh cơ bắp và ngọn lửa đam mê.
Quất cây 729 dán sẵn đê.

baobin74

Trung Uý
Bác nói chính xác.
Cũng vì kém hiểu biết nên ban đầu em mua đồ tùm lum, vừa tốn kém vừa k hiệu quả.
Cây cốt vợt em nhỡ mua rồi, k muốn bỏ, nên mới có ý đinhj tìm mút cho phù hợp với nó cho con chơi dc 1 vài năm.
Sau này đứa thứ hai học bóng bàn, nhất định em sẽ làm theo tư vấn của các bác, he he!

Bác nói chính xác.
Cũng vì kém hiểu biết nên ban đầu em mua đồ tùm lum, vừa tốn kém vừa k hiệu quả.
Cây cốt vợt em nhỡ mua rồi, k muốn bỏ, nên mới có ý đinhj tìm mút cho phù hợp với nó cho con chơi dc 1 vài năm.
Sau này đứa thứ hai học bóng bàn, nhất định em sẽ làm theo tư vấn của các bác, he he!
Bác hãy bán cái cốt ấy đi. Sau này khi cháu nó tập lên sẽ có nhiều cốt còn tốt hơn như vậy, không sớm thì muộn cây đó cũng ra đi. Sao không bán quách nó ngay từ đầu, quất cây dán sẵn đỡ phải lăn tăn hỏi ý. Lúc đánh lên tay rồi, hình thành được lối đánh rồi; hỏi trên các diễn đàn các bác tư vấn cho. Chứ bây giờ mới tập, các bác trên chỉ góp ý cho vui thôi chứ mới tập cần gì phải đắn đo mua vợt. Cụ thể, mặt bền để làm gì, cháu nó đâu có đánh đùng đùng đoàng đoàng đâu mà vợt phải bền; xoáy thì chưa cần; độ nảy thì các cháu còn không phân biệt được cái nào nảy hơn (thằng cháu em có bữa em cho nó đánh Sardius, nó bảo chậm hơn cây dán sẵn của nó :D).
Ra shop bảo bán cho cây dán sẵn trọng lượng nhẹ về đánh thoải mái, phụ huynh khỏi phải lo, nhẹ đầu để làm việc khác. Nhưng mà đừng có đánh giá thấp mấy cây dán sẵn nha, tầm 400-800k trên thị trường đánh rất êm tay, xoáy thì có thừa cho dân mới tập. Nói chung nó được tạo ra dành riêng cho người mới tập, đánh mấy cây khác có khi còn không bằng (đối với các cháu). Vì thế hệ mai sau, đừng ngại nhọc công.

Bình luận từ Facebook