Xin reviewer về cốt TM boll spirit

Tr. Thành

Binh Nhất
Các bác cho em xin review về cốt TM Boll spirit, mà là cây tem đồng ko số càng tốt. So với cốt Zang ALC thì thế nào, làm sao để phát huy hết thế mạnh của em nó ạ!
Em mới chơi, trình còn non, có một cây SPR tem đồng mà thấy đánh sao xịt xịt, ko biết có phải tại lắp mặt ko hợp ko?

Last edited:

LongV

Thượng Tá
dạ, e ko biết nên lên hỏi ý kiến anh em.
Cây đó có lâu rồi, rất nhiều bài review cả tây lẫn ta. Nên bạn search google sẽ nhanh hơn.
Sau này mọi người chơi alc thì hay chơi Viscaria, tmb alc, zjk alc... là những bản nâng cấp so với Tmb spirit, thế nên sẽ ít người hỗ trợ được bạn.

Tr. Thành

Binh Nhất
Cây đó có lâu rồi, rất nhiều bài review cả tây lẫn ta. Nên bạn search google sẽ nhanh hơn.
Sau này mọi người chơi alc thì hay chơi Viscaria, tmb alc, zjk alc... là những bản nâng cấp so với Tmb spirit, thế nên sẽ ít người hỗ trợ được bạn.
Em cảm ơn bác, em cũng có google nhưng mới là google tiếng Việt, mà thông tin không nhiều. Để e goog nước ngoài xem sao.

Last edited:

Tr. Thành

Binh Nhất
Tuỳ rơ, b rơ thủ thì cốt chậm hơn sẽ tốt hơn. Tấn công nhiều thì nên mua zhang alc
em cảm ơn bác nhé, em rơ vừa thủ vừa công. Mà em thấy hình như vợt chậm khi công không mạnh nhưng lại an toàn bóng hơn. cũng có cái hay pk bác

Viscaria New

Binh Nhì
Mình đã đánh qua cây TMB với mút Ten 05, Ten 64, ...và giờ chuyển sang Vis với Dig 05 + Ten 64. Nhận xét sơ bộ là TMB ít nẩy hơn chút (xịt hơn), đánh Vis thấy ổn hơn (nẩy hơn chút, kiểm soát thì mình cảm nhận Vis tốt hơn TMB).

Hai cây này đánh xa bàn thấy hơi thiếu lực như 1 số ae khác nói (nhưng mình nghĩ do trình mình gà nên lực yếu), thấy mấy bác khác đánh xa bàn phang ầm ầm :D

Lamberte

Trung Uý
Các bác cho em xin review về cốt TM Boll spirit, mà là cây tem đồng ko số càng tốt. So với cốt Zang ALC thì thế nào, làm sao để phát huy hết thế mạnh của em nó ạ!
Em mới chơi, trình còn non, có một cây SPR tem đồng mà thấy đánh sao xịt xịt, ko biết có phải tại lắp mặt ko hợp ko?
Đối với mình TBS là một trong những cây hay nhất cho người mới tập chơi, người tư vấn cho bạn chơi cây này theo mình là người rất có tâm TBS theo mình dễ chơi hơn Viscaria. Bạn mới chơi dán thì dán Accuda S2 cho bên phải S3 cho bên trái là ko phải lăn tăn gì nữa, cây khác có hay hơn, cũng ko hay hơn là bao nhiêu

tunglam1409

Trung Sỹ
bác mới chơi, mà nói TMS xịt có vẻ không đúng!
bác cứ thử kết hợp với mặt trung bình cứng+cứng thử xem!
Rz7, Joola maxxx 450,500, Ten 05 xem sao?
mình cũng đang chơi cây này, đây là một cốt hay, tuy nhiên cảm giác vẫn hơi nảy, hiện tại đã chuyển về thuần gỗ, thời gian tới sẽ quay lại.

gik271

Thượng Tá
Mình đang sở hữu 1 cây tem đồng ko số thuộc hàng độc của diễn đàn. Mình mua cách đây 4, 5 năm của 1 thành viên có tiếng của dd. Hồi đó cũng mới chơi trở lại và đang ham hố nhiều thứ lạ và độc...
Nhìn chung là dễ đánh và an toàn nhưng với mình nó không có gì đặc biệt cả. Cảm giác thiếu lực là chắc chắn đối với trình gà. Mình đánh khoảng nửa năm rồi chuyển sang dòng khác. Bây giờ vẫn giữ làm kỉ niệm vì cây của mình nó đặc biệt và bán cũng không được bao nhiêu.

Cây này nếu xem ở nc ngoài thì sẽ thấy nó là 1 trong những cây bán chạy hàng đầu thế giới. Nó giống như Việt Nam chuộng Sardius và Viscaria.
Nhưng giờ nhiều cây hay hơn rồi. Không tính những cây gần đây thì: ZJK ZLC, Timo Boll ALC, MiJutani đều là những cây hay hơn cây này.

Bạn thích thì thử thôi. Phải thử, cảm nhận thì mới sướng...
Còn nhận xét chính xác thì bác Lamberte
Đối với mình TBS là một trong những cây hay nhất cho người mới tập chơi, người tư vấn cho bạn chơi cây này theo mình là người rất có tâm TBS theo mình dễ chơi hơn Viscaria. Bạn mới chơi dán thì dán Accuda S2 cho bên phải S3 cho bên trái là ko phải lăn tăn gì nữa, cây khác có hay hơn, cũng ko hay hơn là bao nhiêu
nói đúng đó. Cây khác có hay hơn thì cũng ko hơn nhiều đâu. Cây này đủ để tập luyện, giao lưu rồi. Bóng do kĩ thuật, trình độ, khiếu thi đấu của bạn là phần nhiều. Cốt chủ yếu cho yên tâm, cho oai. Chứ cốt cỡ đôi triệu là đánh tốt lắm rồi. :D.

Trainee

Đại Tá
Cốt ko cần quá 2tr cũng ok rồi! Nhưng trình phong trào như mình phát lực kém thì đánh mềm quá sẽ không ăn được ai, cứng nhanh quá thì mất kiểm soát! Con TMB S nó rơi vào cái nhờ nhờ đánh khó chết ai với ng phát lực kém! Như mình đánh cây này, combo phải cỡ 185g trở lên đánh đòn phải mới hài lòng, không thì lèo phèo phát chán!

Tr. Thành

Binh Nhất
Mình đang sở hữu 1 cây tem đồng ko số thuộc hàng độc của diễn đàn. Mình mua cách đây 4, 5 năm của 1 thành viên có tiếng của dd. Hồi đó cũng mới chơi trở lại và đang ham hố nhiều thứ lạ và độc...
Nhìn chung là dễ đánh và an toàn nhưng với mình nó không có gì đặc biệt cả. Cảm giác thiếu lực là chắc chắn đối với trình gà. Mình đánh khoảng nửa năm rồi chuyển sang dòng khác. Bây giờ vẫn giữ làm kỉ niệm vì cây của mình nó đặc biệt và bán cũng không được bao nhiêu.

Cây này nếu xem ở nc ngoài thì sẽ thấy nó là 1 trong những cây bán chạy hàng đầu thế giới. Nó giống như Việt Nam chuộng Sardius và Viscaria.
Nhưng giờ nhiều cây hay hơn rồi. Không tính những cây gần đây thì: ZJK ZLC, Timo Boll ALC, MiJutani đều là những cây hay hơn cây này.

Bạn thích thì thử thôi. Phải thử, cảm nhận thì mới sướng...
Còn nhận xét chính xác thì bác Lamberte

nói đúng đó. Cây khác có hay hơn thì cũng ko hơn nhiều đâu. Cây này đủ để tập luyện, giao lưu rồi. Bóng do kĩ thuật, trình độ, khiếu thi đấu của bạn là phần nhiều. Cốt chủ yếu cho yên tâm, cho oai. Chứ cốt cỡ đôi triệu là đánh tốt lắm rồi. :D.
Cảm ơn các bác đã chia sẻ những ý kiến quý báu. Em cũng nghĩ là mình chơi nghiệp dư, chiều tà thì ko quá quan trọng về cốt mút, nhưng đúng là nếu tìm đc cảm giác hợp với cây kiếm nào sẽ giúp ta có thêm niềm hứng khởi khi chơi bóng . Trước em đánh Zjk alc mắt ngọc của Take, sau mua đc cây SPR ko số thấy đánh cảm giác tốt hơn Zjk, bóng an toàn hơn. Em đang tập phát lực để hy vọng ra cú quả có lực hơn.

Tr. Thành

Binh Nhất
bác mới chơi, mà nói TMS xịt có vẻ không đúng!
bác cứ thử kết hợp với mặt trung bình cứng+cứng thử xem!
Rz7, Joola maxxx 450,500, Ten 05 xem sao?
mình cũng đang chơi cây này, đây là một cốt hay, tuy nhiên cảm giác vẫn hơi nảy, hiện tại đã chuyển về thuần gỗ, thời gian tới sẽ quay lại.
cảm ơn bác, em sẽ thử vì vấn đề của em là lực đánh chứ thấy Tms rất cảm giác

Tr. Thành

Binh Nhất
Cảm ơn bác nhiều về ý kiến tâm huyết này, nó sẽ giúp ưm có thêm động lực để gắn bó và rèn luyện với em nó. Cậy TBS này là em rất cảm tình từ ngày mới chơi bóng cách đây 4 năm. Đầu tiên em dùng cây Sar mắt ngọc và thử qua rất nhiều mút từ Ten cho đến Accuda các kiểu và đành để em nó ra đi để đến với Zjk alc mắt ngọc và mới đây là TBR

Tr. Thành

Binh Nhất
Mình đã đánh qua cây TMB với mút Ten 05, Ten 64, ...và giờ chuyển sang Vis với Dig 05 + Ten 64. Nhận xét sơ bộ là TMB ít nẩy hơn chút (xịt hơn), đánh Vis thấy ổn hơn (nẩy hơn chút, kiểm soát thì mình cảm nhận Vis tốt hơn TMB).

Hai cây này đánh xa bàn thấy hơi thiếu lực như 1 số ae khác nói (nhưng mình nghĩ do trình mình gà nên lực yếu), thấy mấy bác khác đánh xa bàn phang ầm ầm :D
Mình cũng thấy cây Vis giờ đang được nhiều anh em ưa chuộng. Tuy nhiên em chưa được chơi qua cây Vis bao giờ, hy vọng sẽ có ngày đc trải nghiệm với Vis

Bình luận từ Facebook