Xin góp ý về quả giật phải để đạt hiệu quả cao hơn.

Trainee

Đại Tá
có nhiều cách giật mà bác, tùy vào cảm giác của mỗi người, tùy vào vị trí nữa, bác thử mấy trái đối phương trả qua gần bàn, bác giật moi cho bóng vừa xoáy chồm sát qua lưới thử xem, lúc này nếu giật moi như bác có thể sẽ bị dư lực, còn như mình nói trên thì bóng sẽ xoáy chồm sát lưới, đối phương kê ko đúng là bị bung hay nhổng
Vâng để bữa nào mát trời em thử tập giật bóng sát cán vợt xem nó có chồm xoáy như bác nói không. Thiệt tình là em nghĩ lạ quá, đến tài liệu cơ bản của bọn Tây nó phân tích cũng bảo là phải đánh như em đang tập cơ đấy.
Còn ở trên em nói là được dạy, tức là có mất tiền học chỗ đàng hoàng, từ những người có trình độ (từng đạt tới A1, B, C), bằng cấp, thâm niên, có thành tích từ thi đấu tới đào tạo trẻ nhiều năm, ... chứ không phải em tự nghĩ!

Dung@

Đại Uý
Trước tiên xin chào mọi người. Hiện tại em có một băn khoăn không hề nhẹ khi thực hiện quả giật phải của mình và rất mong muốn mọi người góp ý.
- Em đang dùng cây Pg7, FH: H3 MK. Khi giật bóng em thường giật bóng có điểm tiếp xúc gần cán vợt và ma sát. Em cảm nhận thấy đường bóng đi cũng rất ổn định và khá xoáy nhưng có cảm giác nó không có tốc độ sát thủ lắm.
- Vậy em xin hỏi mọi người là bây giờ nên giờ nên xử lý bằng cách thay đổi điểm tiếp xúc với vợt khi giật hay là giữ nguyên điểm tiếp xúc và thử kiếm mới.
Em rất cảm ơn!
Chả biết lý thuyết thế nào e cứ thấy càng ra gần đầu vợt bao nhiêu thì bóng sẽ càng mạnh bấy nhiêu. Tất nhiên là k trúng cạnh vợt nhé. :))
Trước đây mình cũng có quả giật phải rất mạnh. Bỏ 10 năm rồi đang tập lại nên trình gà thôi. Xin tham gia tý nhé. Giật an toàn khoảng 2/3 mặt vợt về cán. Giật xung, xoáy mạnh phải 1/3 mặt vợt về đỉnh. Bởi vì khi quăng cổ tay thì phần 1/3 đó có bán kính lớn nhất (lấy cổ tay làm tâm) nên sẽ ma sát, tác động tiếp xúc vào bóng một quảng đường dài nhất. Bác nào ko dùng cổ tay thì xem vai là tâm thì vẫn vậy nhưng hiệu quả ít hơn.Bằng chứng là nếu trúng cạnh vợt ngoài cùng thì bóng đi quá mạnh và hay lên nóc nhà đó.:D

Last edited:

Dung@

Đại Uý
Tiếc là em chẳng thấy nó xoáy bằng giật tiếp ở 1/3 mũi vợt phía trên, và cũng chưa cảm nhận được là nó an toàn! Có chăng là đối thủ bị giật mình, vì nghĩ mình giật thế thì nó phải xoáy, lực thế nào cơ, ai ngờ ... :)
Chuẩn cả về lý thuyết lẫn thực tế đấy @Trainee ạ.;)

Last edited:

Hoàng Văn Long

Thượng Sỹ
Vì bạn giật bóng theo kiểu cũ có vòng cung , nên bóng xoáy và đi vào mép lưới , Tất cả lối giật cũ đều tạo xoáy có cung nên thường ko phát hết lực . Các cao thủ bóng bàn TQ thường tập 2 kiểu giật chính là giật vòng cung để đối phó với bóng vòng cung, còn giật Tam giác để giật dứt điểm và đối giật với bóng thẳng, đây là kinh nghiệm bản thân đã áp dụng vào thực tế khi nghiên cứu các lối giật của TQ chứ ko phải lý thuyết, vậy bạn cần tập thêm 1 lối giật Tam giác vì lối giật này tiếp xúc gần đầu vợt , theo đường thẳng nên bóng hay đi vào đường biên cuối bàn , tốc độ rất nhanh . còn lối giật của bạn là lối giật xoáy có vòng cung nên tạo xoáy nhiều nhưng lực chậm , bóng đi vào giữa bàn hay vào mép lưới ,vì tiếp xúc ở cán vợt nên ko thể mạnh và nhanh được.Đa phần các VDV ở Vn chỉ có 1 cách giật vòng cung hay giật thẳng nên khi sử lý các loại bóng khác nhau hay lúng túng và ko linh hoạt, nhưng cái khó là khi tập 2 cách giật khác nhau bạn phải có 1 nền kỹ thuật cơ bản thật tốt thì mới giật được , vì 2 lối giật theo đường thẳng và vòng cung kỹ thuật hoàn toàn khác nhau nên nếu ko nắm vững kỹ thuật mà tập song song coi chừng tau hỏa nhập ma.hay chỉ giật lai lai mà thôi. Cách trên là Giật với mặt Nhật , còn đối với mặt TQ thì bạn phải dựng mặt vợt lên và khi tiếp xúc bóng phải bẻ theo đường thẳng.
Em cam thay muon giat loai tam giac nhu bac noi chac phai thay doi cam nhan va ky thuat kha nhieu voi hien tai nhi? Bac co the cho e xin it tai lieu ve cu giat tam giac sat thu do duoc khong? Em cam on!

kythuatbongban

Thượng Tá
Em cam thay muon giat loai tam giac nhu bac noi chac phai thay doi cam nhan va ky thuat kha nhieu voi hien tai nhi? Bac co the cho e xin it tai lieu ve cu giat tam giac sat thu do duoc khong? Em cam on!
Tat ca cac VDV TQ deu giat tam giac , Ban quant sat cac VDV nay se thay ,con các clip day bo chan cua HLV TQ va các CLIP khác cung co dong tác KyThuat TG.Vi Toi không ranh Vi Tinh nén kho biết tai lam sao cho ban,nếu ban ở TPHCM thi gặp nhau Toi se huống dan cho Ban ko can tiền nong gì.

Hoàng Văn Long

Thượng Sỹ
Tat ca cac VDV TQ deu giat tam giac , Ban quant sat cac VDV nay se thay ,con các clip day bo chan cua HLV TQ va các CLIP khác cung co dong tác KyThuat TG.Vi Toi không ranh Vi Tinh nén kho biết tai lam sao cho ban,nếu ban ở TPHCM thi gặp nhau Toi se huống dan cho Ban ko can tiền nong gì.
Cảm ơn @kythuatbongban. Em không ở Hồ Chí Minh. Nếu có cơ hội thì cũng rất muốn gặp bác. :)

Bình luận từ Facebook