xin giúp đỡ về cú giao xoáy ngược xuống

bachikho

Đại Tá
tụi pro thì giờ hầu như ku nào chả phát đc cả xuôi lẫn ngược, nhìn tụi nó phát ngược nặng như cùm sướng thế

son_canloc

Đại Tá
phát quả này có 2 điểm cần lưu ý
- kết hợp cả cơ thể mềm dẻo để kéo bóng đi theo - từ chân đến cổ tay
- do sợ không đủ lực để tăng độ xoáy nên vô tình sai tại thời điểm tiếp xúc sớm ( phần phía trước của vợt đẩy bóng đi ) - cách khắc phục cho bóng tiếp xúc nữa sau vợt và dùng LỰC KÉO thay cho LỰC ĐẨY khi đó bóng sẻ xoáy xuống ngang cuộn và chạy vòng trên bàn - nếu hạ thấp cùi chỏ bóng sẻ xoáy xuống và chạy vòng lùi ngược trở lại

bachikho

Đại Tá
ko hiểu ý bác lắm, trc h chỉ nghe nói nếu muốn phát xoáy thì tiếp bóng vào phần đầu vợt, tiếp vào phần gần cán sẽ cho bóng ít xoáy, phía trước và phía sau vợt là sao nhỉ?

son_canloc

Đại Tá
ko hiểu ý bác lắm, trc h chỉ nghe nói nếu muốn phát xoáy thì tiếp bóng vào phần đầu vợt, tiếp vào phần gần cán sẽ cho bóng ít xoáy, phía trước và phía sau vợt là sao nhỉ?
Phần đầu vơt chỉ dùng phát nhanh và lực thì hiệu quả còn lắc ngược như bạn nói thì họ đã gập cổ tay và mũi vợt lại thành ra phía sau về nguyên lý thì như nhau , khi bạn phát nhuyễn rổi thì bạn sẻ hiểu > dùng cổ tay gập ngược mũi vợt vào phía trong là để tạo vòng tua lớn hơn khi kéo vợt về phía trước
Dùng lực kéo > miết bóng mỏng để kéo bóng đi theo > bóng xoáy xuống chạy vòng và nhảy nhiều lần trên bàn
Bạn theo dõi kỷ và đặt câu hỏi Tại sao trong Video lại phải gập cổ tay cho mũi vợt hướng ra sau cho khó và nhìn không đẹp ? Thậm chí nhìn lèo khèo khó coi

bachikho

Đại Tá
xin hỏi bác có phát đc quả ngược xuống nặng ko ợ, nếu đc thì bác cho xin cái clip thị phạm nhỉ?

son_canloc

Đại Tá
xin hỏi bác có phát đc quả ngược xuống nặng ko ợ, nếu đc thì bác cho xin cái clip thị phạm nhỉ?
Mình kg có máy quay bạn ạ , mình phát quả này không những chuẩn mà còn rất kín - xoáy xuống , lên , ngang , nhanh , nhanh lên , nhanh chuội đều cùng một kiểu tung bóng chỉ khác tại thời điểm tiếp xúc vợt thôi . Lắc ngược hay xuôi xoáy xuống nặng đều phải miết vợt dưới đít bóng còn nặng mức độ nào thì phụ thuộc vào cảm giác bóng nữa còn theo như trình gà của mình thì tiếp xúc như nói ở trên là dể học nhất , bạn phải để ý thật kỷ các video của các cao thủ sẻ thấy , có những video bạn xem nó phát kín quá nên khó nhận ra thôi

bachikho

Đại Tá
phát như clip này thì e là lực xuống hầu như ko có hay rất ít, muốn khảo nghiệm độ xuống cần có người đứng bên kia đẩy bóng trả, nếu xoáy thì hễ đứng vợt động vào là tụt lưới và bóng phải đi chậm (đi nhanh thế này thì hầu như là ngang chứ xuống rất ít)

atnguyen23

Trung Uý
phát như clip này thì e là lực xuống hầu như ko có hay rất ít, muốn khảo nghiệm độ xuống cần có người đứng bên kia đẩy bóng trả, nếu xoáy thì hễ đứng vợt động vào là tụt lưới và bóng phải đi chậm (đi nhanh thế này thì hầu như là ngang chứ xuống rất ít)
bác này ở hải phòng phải không, ra trường hàng hải có cậu thắng cũng hay phát kiểu này, đảm bảo bóng chìm, chậm và 2 nảy..

Ma Cao

Trung Uý
về nguyên tắc thì tui nắm đc theo clip này nhưng chỉ phát đc xuống tí ti chứ ko nặng như cú thuận đc, các bác có mánh j ko nhỉ:

Neu A. Thang o TP. HCM thi E se Hương Dan truc tiep cu giao nay. Thuc ra muon tap giao bong thi phai co nguoi Hương dan chu noi bang loi se kho cam nhan duoc. E co 1 loat bai viet chi tiet ve cach luyen tap giao bong, A co the Tham khao, neu A lam duoc thi trinh do se len 2 bong. Loat bai nam o phan ky thuat nang cao, trang 2

• Like
Reactions: vtk

Duc_NM

Đại Tá
Bác bachikho gãi đúng chỗ ngứa của em roài :D

Trong khoảng 2 tuần trở lại đây em mới ngộ ra nguyên lý về quả phát Reversed Pendulum xoáy ngược nặng và có thể thực hiện được giao bóng chéo bàn sang phải mà bóng quẹo giật về phía góc bàn bên trái. Bác có thể tham khảo thread của bác son_canloc 2 tuần trước hỏi về cách giao xoáy xuống nặng đó, trong clip đó người ta có giới thiệu về góc độ vợt để có thể tạo xoáy xuống nặng và em ngộ ra được là nhờ cái clip đó đó.

Bác có thể tưởng tượng thế này, lúc giao bóng Revered sẽ có động tác gập cổ tay để vợt chạm gần rốn mình, vậy vợt sẽ phải đi lên từ rốn chéo một góc khoảng 45 độ lên trên và về phía trước, như thế sẽ tạo được xoáy xuống rất nặng và thường đường bóng sẽ rất ngắn có thể nảy 3 hoặc 4 lần trên bàn rồi mới rơi xuống đất.

Sáng mai em có buổi tập ở CLB có gì em sẽ quay clip up lên bác tham khảo nhé.

nvdu574

Thượng Tá
Kiểu gi thì kiên trì cũng được
Giao bong phai thấp và kín
Vao tam diem khó nhât o tren ban
Vao noi ma doi phuong k doan dc
Muon vay thi phai kho luyen
Lam sao cổ tay vừa cứng vừa deo
Tốc độ tay phai nhanh như điện xẹt
Neu nhu vay bao kiem cung danh om han
Sao ta k chan dc qua nay.....
Ban hay tra loi nhung cau hoi sau:
Xà đơn kéo 1 tay dc may cái?
Bạn đấm tay không ra trc 1s dc mấy lần?
Còn nhiu nữa gio chăc bạn nhận ra
Chân ta nhảy dc mấy mét...hehe

szlc

Thượng Tá
Cao t
Mình kg có máy quay bạn ạ , mình phát quả này không những chuẩn mà còn rất kín - xoáy xuống , lên , ngang , nhanh , nhanh lên , nhanh chuội đều cùng một kiểu tung bóng chỉ khác tại thời điểm tiếp xúc vợt thôi . Lắc ngược hay xuôi xoáy xuống nặng đều phải miết vợt dưới đít bóng còn nặng mức độ nào thì phụ thuộc vào cảm giác bóng nữa còn theo như trình gà của mình thì tiếp xúc như nói ở trên là dể học nhất , bạn phải để ý thật kỷ các video của các cao thủ sẻ thấy , có những video bạn xem nó phát kín quá nên khó nhận ra thôi
cao thủ quá a sơn....

Duc_NM

Đại Tá
Bác bachikho gãi đúng chỗ ngứa của em roài :D

Trong khoảng 2 tuần trở lại đây em mới ngộ ra nguyên lý về quả phát Reversed Pendulum xoáy ngược nặng và có thể thực hiện được giao bóng chéo bàn sang phải mà bóng quẹo giật về phía góc bàn bên trái. Bác có thể tham khảo thread của bác son_canloc 2 tuần trước hỏi về cách giao xoáy xuống nặng đó, trong clip đó người ta có giới thiệu về góc độ vợt để có thể tạo xoáy xuống nặng và em ngộ ra được là nhờ cái clip đó đó.

Bác có thể tưởng tượng thế này, lúc giao bóng Revered sẽ có động tác gập cổ tay để vợt chạm gần rốn mình, vậy vợt sẽ phải đi lên từ rốn chéo một góc khoảng 45 độ lên trên và về phía trước, như thế sẽ tạo được xoáy xuống rất nặng và thường đường bóng sẽ rất ngắn có thể nảy 3 hoặc 4 lần trên bàn rồi mới rơi xuống đất.

Sáng mai em có buổi tập ở CLB có gì em sẽ quay clip up lên bác tham khảo nhé.
Đang định sáng mai đến CLB quay clip thì thằng em tập cùng nó bảo nó đá bóng bị trấn thương 1 tuần ko đánh được, chả có nhẽ lại đến CLB một mình...:confused:

Bình luận từ Facebook