Xin chia sẻ kinh nghiệm vợt dọc cán Cpen

thành đề

Đại Uý
Em chuyển vợt ngang sang nghiên cứu vợt dọc thấy rất nhiều khó khăn bỡ ngỡ, từ việc đơn giản nhất như cầm vợt đến kỹ thuật trái, kỹ thuật giao bóng...
Em định hướng chơi cả 2 mặt mút cán Cpen ạ.
Mong được các bác chia sẻ kinh nghiệm.
Em xin zalo hoặc fb để tiện trao đổi ạ.
Em xin cảm ơn.

Bác đang chơi ngang nếu ko phải vì thấy ko hợp đánh vợt ngang, hoặc vì đam mê cháy bỏng với vợt dọc thì ko nên bỏ thời gian tập , vì tập vợt dọc cực, khó, lâu lên trình, và cũng ít người để học theo.
Để thời gian đó nghiên cứu vợt ngang đi bác

thành đề

Đại Uý
Bác đang chơi ngang nếu ko phải vì thấy ko hợp đánh vợt ngang, hoặc vì đam mê cháy bỏng với vợt dọc thì ko nên bỏ thời gian tập , vì tập vợt dọc cực, khó, lâu lên trình, và cũng ít người để học theo.
Để thời gian đó nghiên cứu vợt ngang đi bác
Cảm ơn góp ý của bác.
Em đam mê bóng bàn, thích lối đánh ngẫu hứng, sáng tạo, nhưng không mê ngang cũng không mê dọc. Tại tính em thích trải nghiệm, thích tìm hiểu cái mới nên muốn thử vợt dọc xem thế nào. Mà tính em càng khó càng thích, em rất kiên trì với những cái khó, khi chinh phục được rồi thì em thường bỏ đi tìm thử thách mới (Không phải em đánh giỏi vợt ngang, nhưng hầu như em làm được hết các kỹ thuật với vợt ngang, và đang tò mò với vợt dọc)
Cũng một phần do em mới chơi đc 8 tháng thôi, nên em muốn thử qua các phong cách trong bóng bàn trước khi chọn cho mình 1 lối đi.
Em hoàn toàn nghiêm túc trong quyết định của mình, mong được bác nào có kinh nghiệm chia sẻ.

PenPlei

Thượng Sỹ
Nếu bác chơi được vợt ngang thì tốt nhất cứ chơi vợt ngang vì vợt dọc đánh khác vợt ngang khá nhiều. Mất 8 tháng để bác đánh tốt vợt ngang thì chắc mất gấp đôi thời gian đó để chơi được ở mức tàm tàm vợt dọc. Nhưng khi đã đánh được rồi thì vợt dọc khá hay và đa dạng cách đánh, khó đoán. Tuy nhiên đầu tư thời gian, công sức khá nhiều, nhất là ở ta không có thầy dạy bài bản vợt dọc 2 càng. Đôi lời của trình gà.

PenPlei

Thượng Sỹ
Đánh BH sao lại đau ngón trỏ nhỉ, e nghĩ dễ đau ngón giữa hơn chứ. Ngón trỏ chỉ nên dùng giữ vợt và ko bấu chặt. Bác dùng ngón cái, ngón giữa kẹp vợt là hết đau ngón trỏ à.

thành đề

Đại Uý
Nếu bác chơi được vợt ngang thì tốt nhất cứ chơi vợt ngang vì vợt dọc đánh khác vợt ngang khá nhiều. Mất 8 tháng để bác đánh tốt vợt ngang thì chắc mất gấp đôi thời gian đó để chơi được ở mức tàm tàm vợt dọc. Nhưng khi đã đánh được rồi thì vợt dọc khá hay và đa dạng cách đánh, khó đoán. Tuy nhiên đầu tư thời gian, công sức khá nhiều, nhất là ở ta không có thầy dạy bài bản vợt dọc 2 càng. Đôi lời của trình gà.
Cảm ơn bác. Ở clb cũng nhiều người khuyên em thế ạ, thậm chí mắng em, chê em vợt ngang chưa ra gì mà bày đặt vợt dọc. Thầy em cũng khuyên em nên đánh vợt ngang vì đang vào tay mà lại bỏ theo dọc.
Lúc đầu là tò mò, thử nghiệm, gặp khó khăn, tìm hiểu, càng ngày em càng thấy hay. Với lại tính em càng khó càng muốn làm đến cùng, nên không có chuyện nản chí hay từ bỏ, cũng không xác định làm cao thủ võ lâm gì, núi cao còn có núi cao hơn. Quan trọng là mình phải thích và phải có bản sắc :D
Đánh vài hôm thì đến hôm nay em cũng hết đau rồi, mỗi ngày đỡ 1 tí. Em cầm vợt kiểu này nên ngón trỏ nó tì vào cạnh vợt đau, lúc mình quăng bh ấy, kết thúc động tác lực vợt văng nó tì vào ngón trỏ

PenPlei

Thượng Sỹ
Bác cầm như vậy thì đau là đúng rồi, hồi mới chơi vợt dọc e cũng dùng ngón trỏ kẹp gần hết vào mấu vợt như vậy. Cầm vậy theo e sẽ khó đánh hơn, xoay xở giữa giật các loại khó hơn, chắc dùng để bạt thì thoải mái hơn thôi. E nghĩ để nắm vợt cho chắc thì cũng chỉ cần dựa vào ngón cái kẹp với ngón giữa là ok rồi. Còn ngón trỏ đóng vai trò như cái chốt để vợt khỏi tuột khi đánh.

thành đề

Đại Uý
Bác cầm như vậy thì đau là đúng rồi, hồi mới chơi vợt dọc e cũng dùng ngón trỏ kẹp gần hết vào mấu vợt như vậy. Cầm vậy theo e sẽ khó đánh hơn, xoay xở giữa giật các loại khó hơn, chắc dùng để bạt thì thoải mái hơn thôi. E nghĩ để nắm vợt cho chắc thì cũng chỉ cần dựa vào ngón cái kẹp với ngón giữa là ok rồi. Còn ngón trỏ đóng vai trò như cái chốt để vợt khỏi tuột khi đánh.
Thế kiểu cầm vợt của bác là ngón cái phải cầm sâu vào đúng không?

hungvotdoc

Thượng Tá
Thế kiểu cầm vợt của bác là ngón cái phải cầm sâu vào đúng không?
Nghe lý do bạn chuyển sang chơi vợt dọc cũng hay hay nên tôi cũng góp một chút chia xẻ với bạn. Tôi thì chơi vợt dọc từ hồi mới cầm vợt, Lý do là do ảnh hưởng bởi ông cậu chơi vợt dọc (khi mình còn nhỏ tuổi) nhưng cơ bản là mình thấy cầm vợt ngang cứ ngường ngượng rồi lại phải phân tâm suy nghĩ lúc nào chuyển FH lúc nào BH ... Lúc đầu cầm vợt dọc kiểu Cpen đúng là thấy đau tay thật. Sau tôi tôi lên cửa hàng bóng bàn Trường Huy ( Hà Nội) thấy giới thiệu vợt dọc có mấu (Jpen) thấy hay hay thế là mua thử, Từ đó toàn dùng loại này và thấy loại này cầm không bị đau tay lại cầm chắc chắn, phát huy được những quả vẩy cổ tay khi mình cầm ngón trỏ vào mấu cán vợt và các ngón phía sau không xòe nhiều mà hơi chụm lại ôm lấy cán. Vài dòng chia xẻ với bạn mong bạn thử trải nghiệm và thấy được cái ưu việt của vợt dọc mà chuyển hẳn sang chơi vợt dọc góp phần bảo tồn của quý hiếm trong bóng bàn hiện nay.

PenPlei

Thượng Sỹ
E thì khi đánh ngón cái e để chạm vợt ở vị trí hơi sâu qua cái lằn trên ngón cái 1 ít (nên khi nhìn sẽ thấy ngón cái hơi thẳng) còn ngón trỏ thì gần chạm ở lằn thứ 2, ngón giữa thì hơi thẳng áp vào mặt vợt (cái này mỏi ngón giữa nhưng đỡ đau ngón trỏ). Nếu bác kẹp cả ngón trỏ với ngón cái sát nhau sẽ giúp cầm vợt chắc hơn, dùng để giật xung hoặc bạt bóng. Mới chơi vợt dọc đánh kiểu này nhiều nhanh đau mấy khớp ngón tay. Wong_Chun_Ting.jpg Olympics+Day+5+Table+Tennis+O1q_u7Nr0oul.jpg

thành đề

Đại Uý
E thì khi đánh ngón cái e để chạm vợt ở vị trí hơi sâu qua cái lằn trên ngón cái 1 ít (nên khi nhìn sẽ thấy ngón cái hơi thẳng) còn ngón trỏ thì gần chạm ở lằn thứ 2, ngón giữa thì hơi thẳng áp vào mặt vợt (cái này mỏi ngón giữa nhưng đỡ đau ngón trỏ). Nếu bác kẹp cả ngón trỏ với ngón cái sát nhau sẽ giúp cầm vợt chắc hơn, dùng để giật xung hoặc bạt bóng. Mới chơi vợt dọc đánh kiểu này nhiều nhanh đau mấy khớp ngón tay. View attachment 102413 View attachment 102414
Thế thì chắc mấy ngón sau của bác đặt nằm chứ không cong cong bấu vào mặt vợt đúng không. Cầm kiểu bác giống kiểu xu xin

thành đề

Đại Uý
Nghe lý do bạn chuyển sang chơi vợt dọc cũng hay hay nên tôi cũng góp một chút chia xẻ với bạn. Tôi thì chơi vợt dọc từ hồi mới cầm vợt, Lý do là do ảnh hưởng bởi ông cậu chơi vợt dọc (khi mình còn nhỏ tuổi) nhưng cơ bản là mình thấy cầm vợt ngang cứ ngường ngượng rồi lại phải phân tâm suy nghĩ lúc nào chuyển FH lúc nào BH ... Lúc đầu cầm vợt dọc kiểu Cpen đúng là thấy đau tay thật. Sau tôi tôi lên cửa hàng bóng bàn Trường Huy ( Hà Nội) thấy giới thiệu vợt dọc có mấu (Jpen) thấy hay hay thế là mua thử, Từ đó toàn dùng loại này và thấy loại này cầm không bị đau tay lại cầm chắc chắn, phát huy được những quả vẩy cổ tay khi mình cầm ngón trỏ vào mấu cán vợt và các ngón phía sau không xòe nhiều mà hơi chụm lại ôm lấy cán. Vài dòng chia xẻ với bạn mong bạn thử trải nghiệm và thấy được cái ưu việt của vợt dọc mà chuyển hẳn sang chơi vợt dọc góp phần bảo tồn của quý hiếm trong bóng bàn hiện nay.
Cảm ơn bác ạ. Chắc em phải mài thêm cán đi cho thoải mái.
Vợt dọc linh hoạt cổ tay hơn vợt ngang, đòn khó bị lộ hơn, nhưng mà công nhận khó tập hơn.
Em đánh vợt ngang quen, chuyển sang vợt dọc thấy động tác gượng gượng, nhiều khi còn gò bóng bằng bh :D
Xoay sở 2 càng khó, mà góc vợt cũng thay đổi.
Kiểu này chắc phải tập lại từ đầu với rổ bóng rồi đôi công chứ đánh ngay hỏng mất tay, quả nọ quả kia loạn hết lên.
Nhưng mà cũng thấy hứng thú, được học lại bóng bàn lần thứ 2 bác ạ :D

Bình luận từ Facebook