Xin chỉ giáo về chiến thuật giao bóng !!!

QUANGCAO

Binh Nhì
Trong thi đấu , mình rất hay bị các đối thủ già rơ khống chế giao bóng , dù mình giao khá khó , vẫn bị người ta hóa giải và đẩy vào lối chơi của mấy lão tướng này . Mình nhận thấy chiến thuật sau cú giao bóng rất quan trọng ! Nhưng vẫn chưa biết làm thế nào để bắt đối thủ trả sang đúng như mình muốn , hoặc chí ít ko bị rơi vào thế bị động . Vậy mong các cao thủ chỉ giáo !!! tác dụng của từng loại xoáy là như tn ?
PS: đối thủ của mình có quả gẩy trái khá nhanh trên bàn , dù mình có giao ngang xuống ông bác vẫn chơi tất , vì cắt sang thì không chịu được sức trẻ .

pkhuyenthoai

Đại Tá
Mình gà có chút ý kiến: khi giao bóng qua bàn bạn phải biết là mình giao xoáy gì, theo chiều nào, khi bóng sang phía ta thì bóng rơi ở đâu nhiều nhất. Bản thân bạn phải biết mình hay đánh loại xoáy nào. Khi đó bác sẽ có hướng phán đoán và lựa chọn chiến thuât giao bóng cho mình. Viết = điện thoại nên ngắn gọn hi.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Trong thi đấu , mình rất hay bị các đối thủ già rơ khống chế giao bóng , dù mình giao khá khó , vẫn bị người ta hóa giải và đẩy vào lối chơi của mấy lão tướng này . Mình nhận thấy chiến thuật sau cú giao bóng rất quan trọng ! Nhưng vẫn chưa biết làm thế nào để bắt đối thủ trả sang đúng như mình muốn , hoặc chí ít ko bị rơi vào thế bị động . Vậy mong các cao thủ chỉ giáo !!! tác dụng của từng loại xoáy là như tn ?
PS: đối thủ của mình có quả gẩy trái khá nhanh trên bàn , dù mình có giao ngang xuống ông bác vẫn chơi tất , vì cắt sang thì không chịu được sức trẻ .

Thế mạnh của bạn là gì? Giật bóng xoáy lên, xoáy xuống, đôi công, bắn trái tốt,....?
Phải biết thế mạnh của mình là gì trước, sau đó tìm điểm yếu của đối thủ để lựa chọn chiến thuật.

Toàn Bị Tán

Đại Uý
Nói chung là nếu đánh với trên trình thì cầm giao bóng chỉ có 1 chiêu là xuống-ngắn-nặng.
Còn lại dù là ngang-ngắn ngang-dài, hay xuống mà nhú bàn ko bị móc trái thì cũng bị phà mất bóng hết.
Cứ luyện cú giao xuống-ngắn-nặng là ko chết phát 1, còn phát 2 phát 3 thì phải xem trình bạn.

Tại bạn chủ động cầm giao bóng nhưng giao qua ko làm khó được, bị đối phương đánh phủ đầu nên thành thế bị động, bài cỡ nào cũng thua

QUANGCAO

Binh Nhì
Mình gà có chút ý kiến: khi giao bóng qua bàn bạn phải biết là mình giao xoáy gì, theo chiều nào, khi bóng sang phía ta thì bóng rơi ở đâu nhiều nhất. Bản thân bạn phải biết mình hay đánh loại xoáy nào. Khi đó bác sẽ có hướng phán đoán và lựa chọn chiến thuât giao bóng cho mình. Viết = điện thoại nên ngắn gọn hi.
em hay giao xoáy ngang , chuội để dứt điểm nhưng hay bị đẩy lại vào thế khó , làm tự đánh hỏng khá khó chịu bác ạ

QUANGCAO

Binh Nhì
Thế mạnh của bạn là gì? Giật bóng xoáy lên, xoáy xuống, đôi công, bắn trái tốt,....?
Phải biết thế mạnh của mình là gì trước, sau đó tìm điểm yếu của đối thủ để lựa chọn chiến thuật.
em thế mạnh là tấn công , yếu điểm là bị động ko biết làm tn khi bị tranh công trước . Khi bị tranh công nên làm ntn vậy bác ?

QUANGCAO

Binh Nhì
Nói chung là nếu đánh với trên trình thì cầm giao bóng chỉ có 1 chiêu là xuống-ngắn-nặng.
Còn lại dù là ngang-ngắn ngang-dài, hay xuống mà nhú bàn ko bị móc trái thì cũng bị phà mất bóng hết.
Cứ luyện cú giao xuống-ngắn-nặng là ko chết phát 1, còn phát 2 phát 3 thì phải xem trình bạn.

Tại bạn chủ động cầm giao bóng nhưng giao qua ko làm khó được, bị đối phương đánh phủ đầu nên thành thế bị động, bài cỡ nào cũng thua
chuẩn bác . Cơ mà em trên trình mấy bác đấy vì mấy bác ấy đánh cắt , đẩy chủ yếu em ham đánh nên hỏng nhiều , thêm bị bắt quả phát đẩy em vào thế khó nên thành ra ngang ngửa

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
em thế mạnh là tấn công , yếu điểm là bị động ko biết làm tn khi bị tranh công trước . Khi bị tranh công nên làm ntn vậy bác ?
Chung chung quá, nếu điểm mạnh là tấn công thì người ta hiểu là quả nào bạn cũng công được hết, giờ bạn thử nghĩ lại xem, mình giật xoáy xuống như nào, xoáy lên như nào, có moi trái được không?
Nếu hay bị cướp công thì bạn phải quan sát xem thói quen của đối phương là gì, nếu họ vẩy trái được thì bấm sâu, dài sang phải, nếu kê đc quả vẩy trái thì nghĩ xem kê đi đâu để làm khó đc họ quả tiếp theo.

Nếu giao bóng dài, nặng họ vẫn vẩy được thì thêm chút xoáy ngang thành ngang xuống xem?

chaubinh

Đại Tá
( Ý kiến phong trào nghiệp dư):
theo mình bạn nên luyện quả giao bóng (xoáy lên cực nhẹ) gần như quả giật mỏng, quả gẩy trái của đối thủ sẽ vào cạnh vợt hoạc bay ra ngoài,... khi nào đối phương khống chế tốt thì đổi sang quả giao bóng xoáy xuống cực nặng &ngắn quả vẩy trái của đối thủ bóng sẽ cắm lưới . vậy bạn thử luyện kỹ và kín đáo đi, rồi đem áp dụng bất ngờ với đối thủ . lúc đó đối thủ bị bất ngờ sẽ đánh hỏng nhiều , dẫn đến thiếu tự tin không giám gẩy trái nữa,đành phải chuyển sang cắt.lúc này bạn đã chiếm ưu thế chắc chắn bạn sẽ thắng . sau đó bạn không chơi với đối thủ nữa,về luện tiếp vài hôm gặp lại đối thủ áp dụng như lần trứơc bạn sẽ thắng.(lưu ý không chơi nhiều với đối thủ).

Last edited:

lamtq

Đại Tá
giao sao 1 phát ăn luôn b nhé. Lúc đó ko cần quan tâm quả sau thế lào:)

lamtq

Đại Tá
chuẩn bác . Cơ mà em trên trình mấy bác đấy vì mấy bác ấy đánh cắt , đẩy chủ yếu em ham đánh nên hỏng nhiều , thêm bị bắt quả phát đẩy em vào thế khó nên thành ra ngang ngửa
Trên trình mà ... thành ra ngang ngửa thi ko phải là trên b nhé. bạn tự cho mình trên thôi.
Bạn cứ giao 1 phát ăn luôn thì khỏi cần quan tâm những quả sau làm gì.

Trắng Đen

Thượng Tá
Cái này của bác nè:
http://bongban.org/threads/cac-thu-thuat-trong-bong-ban-tac-gia-larry-hodges.17552/

"NTBB xin giới thiệu với ACE loạt bài viết của chuyên gia BB Larry Hodges cho chuyên mục "Mẹo trong tuần" của tạp chí USATT. Đây là những bài viết trong thời gian từ tháng 10 năm 1999 đến tháng 8 năm 2003 của ông và đã được sắp xếp theo chủ đề để người đọc dễ tổng hợp và theo dõi.

Các chủ đề gồm:
1. Giao bóng,
2. Trả giao bóng,
3. Loạt đánh qua lại,
4. Chiến thuật,
5. Tâm lý,
6. Trang thiết vị, và
7. Tổng quát."

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Chiến thuật giao bóng
Nếu sở trường của bạn là thủ , phát bóng ưu tiên hàng đầu là không để đối phương tấn công , nếu tấn công cũng không được thuận lợi , hoặc vào thế phòng thủ , phản công chờ sẵn
Nếu sở trường của bạn là tấn công , cứ giao quả nào mà mình thấy dể tấn công sau phát nhất , họ bị động mà . Còn họ tấn công ngay quả giao bóng thì mình tấn công lại - Vì mình chủ động làm bóng - Sở trường của mình là tấn công .
Nếu sở trường mình là tấn công + được cầm giao bóng mà sợ bị tấn công , chứng tỏ trình mình thua họ ít nhất 1 bậc , hay nói đúng hơn là thua chính mình

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Chiến thuật giao bóng
Nếu sở trường của bạn là thủ , phát bóng ưu tiên hàng đầu là không để đối phương tấn công , nếu tấn công cũng không được thuận lợi , hoặc vào thế phòng thủ , phản công chờ sẵn
Nếu sở trường của bạn là tấn công , cứ giao quả nào mà mình thấy dể tấn công sau phát nhất , họ bị động mà . Còn họ tấn công ngay quả giao bóng thì mình tấn công lại - Vì mình chủ động làm bóng - Sở trường của mình là tấn công .
Nếu sở trường mình là tấn công + được cầm giao bóng mà sợ bị tấn công , chứng tỏ trình mình thua họ ít nhất 1 bậc , hay nói đúng hơn là thua chính mình
Sở trường thủ mà lại giao không cho họ công, bó tay bố, câu đầu nghe đã chán roài!
Quả đầu giao phải ưu tiên ép cho họ công, nhưng không công được khó!

Bình luận từ Facebook