Vợt dọc và vợt ngang

Quanghoangminh

Thượng Sỹ
Tự nhiên tò mò chút. Vợt dọc và ngang khác nhau tn ạ. Làm sao để biết 1 nguời thích hợp với vợt dọc hơn là ngang? Vì e thấy có nguời chuyển từ ngang sang dọc

potay_87

Đại Tá
Chính mình là người cũng đã từng chuyển từ ngang sang dọc đây.
Thực ra cũng biết những khó khăn khi chuyển sang như: ko có người hướng dẫn, ko có người muốn chơi cùng, khó khăn khi làm quen cách cầm, cách đỡ bóng ....
Điều đầu tiên dễ nhận thấy nhất là ko có ng chơi cùng, tập cùng. Họ thấy mình chuyển sang vợt dọc trong suy nghĩ của họ mặc định mình là ng có vấn đề. Đang đánh vợt ngang thì tự djng lại chuyển sang dọc. Lúc đầu chả ai chịu tập cùng vì mình cầm chưa quen. Đôi công còn ko chuẩn. Cứ thấy mình cầm dọc là họ đòi mình cầm ngang mới đánh. Ngoài ra họ cũng ko mấy khi theo dõi các vận động viên vợt dọc thi đấu nên họ nghĩ vợt dọc ko đánh đc quả bh.
Nên mình tự mua bàn, mua máy về tập 1 mình. Đánh tròn động tác rồi mới đi giao lưu.
Đến giờ ở Việt Nam vẫn còn rất ác cảm với vợt dọc. Thấy cầm vợt dọc giống kiểu tà đạo ấy.
Thứ hai là phải thay đổi cách suy nghĩ và thói quen. Vì 2 cách cầm khác nhau nên cách đỡ cũng khác nhau. Ngày xưa khi vợt dọc chưa có quả giật bh thì luôn yếu thế khi bị ép trái. Nhưng giờ mình lại thấy đánh bh vợt dọc sướng hơn vợt ngang. Vì cách cầm vợt dọc là đầu vợt luôn hướng xuống dưới nên dễ đánh những quả cắt nặng. Khi bạn đã quen cách cầm rồi thì chả mấy bạn lấy phong độ như cầm vợt ngang đâu. Vì trong mình luôn có cảm giác bóng sẵn cái mình chưa có là động tác của vợt dọc thôi.
Thứ ba là vũ khí: nếu bạn là ng có kinh tế dư dả thì ko nói. Nhưng nếu bạn xác định sang vợt dọc thì bạn nên đầu tư và quyết định 1 cốt thôi. Vợt dọc ít người chơi nên cũng ít có người mua lắm. Hoặc có những người dùng vợt ngang cưa cán đi thành vợt dọc nhưng mình nghĩ thế ko nên. Vì cấu tạo mặt của vợt dọc nó to và dài hơn vợt ngang. Các hãng người ta cũng nghiên cứu hết rồi nên mới sản xuất 2 loại khác nhau như thế. Nên bạn bán luôn vợt ngang mà đầu tư mua cây vợt dọc mà đánh.
Còn thích hợp hay ko là do sở thích của mỗi người. Mình là mình thích cái độc và khó của nó nên mình mới chuyển sang.
Nếu bạn thích đánh trên bàn nhiều thì vợt dọc sẽ là lựa chọn hoàn hảo. Còn nếu bạn đánh xa bàn là chính thì nên đánh vợt ngang.

TUAN-TB

Binh Nhì
Minh cũng chuyển tu vợt ngang sang vợt dọc va cũng mới chơi dược vai buổi (vẫn dùng vợt ngang nhưng cầm theo cách cầm của vợt doc).Dang dịnh bán vợt ngang dể mua vơt doc chư khong chọm cach cua cán nhưng không biết nêm mua loại nào.xin nhờ các cao thủ chi giao.

Bình luận từ Facebook