Video 4 động tác cơ bản

xukaka

Đại Tá
Đơn giản, nhưng rất thực tế. Gần cuối clip quay chậm lại, có thể xem kỹ động tác, vợt vào bóng, góc độ,...rất dễ học

xukaka

Đại Tá
Quả giật trái sao khó thế bác nhỉ. Luyện mãi ko đc :(
--------------
Bạn để ý quả giật trái khác với quả đánh đều trái nhé. Đành đều trái tay vung ít, đẩy tới nhiều, tiếp xúc bóng khoảng giữa vợt (trọng tâm vợt), vì quả đánh đều mục đích là không tạo xoáy nhé bạn.
Còn quả giật trái thì lại tạo bóng xoáy, tay vung lên lên nhiều hơn, bóng tiếp xúc gần đầu vợt hơn, vì quả giật nó tạo ra xoáy.

acemjss

Trung Tá
--------------
Bạn để ý quả giật trái khác với quả đánh đều trái nhé. Đành đều trái tay vung ít, đẩy tới nhiều, tiếp xúc bóng khoảng giữa vợt (trọng tâm vợt), vì quả đánh đều mục đích là không tạo xoáy nhé bạn.
Còn quả giật trái thì lại tạo bóng xoáy, tay vung lên lên nhiều hơn, bóng tiếp xúc gần đầu vợt hơn, vì quả giật nó tạo ra xoáy.
Có phải giật trái là tiếp xúc trên đầu bóng, miết bóng tiến lên phía trước đúng ko ạ?

o3ma

Đại Tá
Có phải giật trái là tiếp xúc trên đầu bóng, miết bóng tiến lên phía trước đúng ko ạ?
Tùy quả mà đánh chứ đâu phải cứ trái là thế. Xoáy xuống mà làm thế thì theo chú nó rúc lưới hay qua bàn bên kia?

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Thường quả xoáy xuống mà muốn giật trái lên thì hay vào bóng mỏng vào phía bên tay chiêu của các bác đối với quả bóng, chiều hướng kéo lên trên tạo xoáy ngang, thường thì luyện nhiều sẽ có cảm giác tốt thì sẽ thành công quả trái nhưng nếu đã đánh 1 càng phải quá lâu rồi thì não của bác mặc định chỉ chơi 1 càng vì thế, nếu tập để có cảm giác quả trái rất dễ mất hoặc độ sát thương quả giật phải giảm đi.
Vì vậy chuyên nghiệp nó toàn luyện 2 càng ngay từ đầu mới biết chơi, nghiệp dư hiện nay cũng thế, luyện đều 2 càng từ khi tập cơ bản luôn để không hình thành phản xạ một càng khi chơi bóng.

bachikho

Đại Tá
có 1 kinh no giật trái là các bác đừng thay đổi động tác khi đối phó với bóng sang là xuống hay lên, động tác vẫn giữ nguyên như nhau tuy nhiên với bóng gò thì nên đứng gần bàn hơn, đánh sớm hơn 1 chút (khi bóng vừa lên điểm cao nhất), còn với bóng chặn thì lùi ra 1 bước, đánh muộn hơn chút (bóng bắt đầu rơi xuống), các bác thử làm theo coi sao

Trainee

Đại Tá
Đánh như thế, kết hợp với đánh vào lúc bóng đang ở điểm cao nhất của quỹ đạo thì bạn sẽ được quả giật dứt điểm. Nếu nó rúc lưới, thì bạn tăng tốc độ miết lên. Cứ tâm niệm rằng rúc là do tốc độ lúc miết vào bóng chậm và không đột biến - tăng tốc đột ngột, cứ sửa theo hướng vậy trước sau bạn cũng sẽ có được quả giật trái mạnh.
Nếu người nào khẳng định quả xoáy xuống giật thế này sẽ rúc thì có nghĩa là họ chuyên moi bóng, chắc FH cũng moi luôn, chứ không dám giật sát thủ quả bóng cắt nặng. Những người này chơi theo kiểu truyển khẩu, lý thuyết cơ bản không quan tâm lắm.
Đừng có thấy đánh rúc tụt vào lưới mà hoảng. Bạn còn trẻ, có thời gian, gắng bỏ công sức ra tìm hiểu lý thuyết, sẽ có cú đánh tốt chuẩn mực.
Thân!

acemjss

Trung Tá
Đánh như thế, kết hợp với đánh vào lúc bóng đang ở điểm cao nhất của quỹ đạo thì bạn sẽ được quả giật dứt điểm. Nếu nó rúc lưới, thì bạn tăng tốc độ miết lên. Cứ tâm niệm rằng rúc là do tốc độ lúc miết vào bóng chậm và không đột biến - tăng tốc đột ngột, cứ sửa theo hướng vậy trước sau bạn cũng sẽ có được quả giật trái mạnh.
Nếu người nào khẳng định quả xoáy xuống giật thế này sẽ rúc thì có nghĩa là họ chuyên moi bóng, chắc FH cũng moi luôn, chứ không dám giật sát thủ quả bóng cắt nặng. Những người này chơi theo kiểu truyển khẩu, lý thuyết cơ bản không quan tâm lắm.
Đừng có thấy đánh rúc tụt vào lưới mà hoảng. Bạn còn trẻ, có thời gian, gắng bỏ công sức ra tìm hiểu lý thuyết, sẽ có cú đánh tốt chuẩn mực.
Thân!
Cả BH và FH đều đè trên đầu bóng mà miết ma sát bóng. Qua lưới hay rúc lưới thì còn tuỳ vào cách phát lực đúng ko a?

Trainee

Đại Tá
Cả BH và FH đều đè trên đầu bóng mà miết ma sát bóng. Qua lưới hay rúc lưới thì còn tuỳ vào cách phát lực đúng ko a?

Về cơ bản (còn nhiều yếu tố nữa) đó chính là động tác để giật mạnh cú cắt nặng. Miết bóng, đánh lao tới, tăng tốc thật nhanh để nhấc bóng qua lưới. Nếu ko dứt khoát, chỉ cần lề mề một chút là đánh tụt vào lưới ngay.
Cách đánh này tạo ra được cú dứt điểm mạnh, đặc biệt mấy bác chơi loại mút bám bóng rất thích cú này thì phải, khác với cú đánh moi bóng an toàn là mở rộng góc vợt kéo lên trên tạo xoáy & điểm rơi là chính, rồi bạt đánh quả 2.

Biết là đọc lý thuyết, xem lý thuyết căn bản rất chán, nhìn các quả đánh ở đó thấy chán chết, nhưng nếu có nguyên tắc căn bản, mình sẽ có tự tin sửa cú đánh. Kinh nghiệm thì vô cùng tốt, mình rất cần kinh nghiệm người đi trước, nhưng nếu chỉ có kinh nghiệm không thì đến lúc nào đó mình nghĩ nó sẽ rối rắm, loạn cả lên, vì cái kinh nghiệm đó nó quá phụ thuộc vào cữ tay mỗi người, combo vợt, ... tùm lum, nói chung là yếu tố cá nhân.
Người Phương Tây có câu: Kinh nghiệm là thứ không thể truyền đạt, mà chỉ có kiến thức. :)

Với vấn đề giật xoáy xuống, Pingskills có nói rằng:

So because of a little backspin on the ball, you do need to have more lift. You can do this in two ways. Either get more vertical stroke or you can just get that contact faster over the top. And that will grip the ball enough to send it over the net but if you’re going to have a very horizontal stroke, it needs to be fast.
Mình lược dịch:
Vì có một chút xoáy xuống, bạn phải kéobóng thêm lên. Bạn có thể thực hiện điều đó bằng 2 cách. Hoặc là đánh hướng (đứng) lên trên hoặc chỉ đơn giản là tiếp xúc nhanh hơn vào đỉnh bóng.
Điều đó sẽ (khiến mặt vợt) bám bóng đủ để đưa nó cao hơn lưới, nhưng nếu cú đánh rất ngang, nó phải nhanh.

P/s: Chỉ là ý kiến cá nhân.

baobin74

Trung Uý
Em nghĩ động tác Giật trái giống giật phải, động tác đối xứng nhau qua trục là thân mình.
Clip số 4 trên em thấy VĐV nọ hơi thiếu lườn.

Trainee

Đại Tá
Em nghĩ động tác Giật trái giống giật phải, động tác đối xứng nhau qua trục là thân mình.
Clip số 4 trên em thấy VĐV nọ hơi thiếu lườn.
Giống ở nguyên tắc làm cho bóng qua lưới, nhưng khác ở cấu tạo cơ thể >> Với số đông người bình thường động tác giật BH, FH không nhau được bạn ơi.

Bình luận từ Facebook