Vì sao cơ trên không muốn chơi với cơ dưới?

lion

Đại Tá
Chào các bác!
Bác @phamhungdpdh đúng là đã nói ra được tâm tư của những người mới chơi và bị các "tiền bối" coi thường, đây là một vấn đề không mới lạ tại các club bóng bàn phong trào. Vấn đề ở chỗ, mình là người mới chơi, vì vậy nên nhẫn nại, cố gắng tập luyện động tác cơ bản cho tốt thay vì nhảy vào "chiến đấu" vì sẽ không mang lại điều gì mà còn khiến người đã biết chơi khó chịu. Khi tập cùng người đã biết chơi cũng nên lưu ý tập cho chân phương, đừng giở chiêu trò khiến họ không thèm tập với mình, chỉ mình bị thiệt. Do mình mới chơi, dù tập thầy 1, 2 năm thì cũng đừng cho mình hơn người khác mà tỏ thái độ cửa trên với ai đó bởi họ cũng giống mình khi mới chơi, có nỗi buồn vì muốn mà không thực hiện được kỹ thuật, không hiểu tại sao, và rất tự ti trước người đã biết chơi.

Khi không chơi, nếu có trận nào của người cứng hơn thi đấu thì nên xem để học hỏi từ cái hay, cái dở của họ để rút kinh nghiệm cho bản thân mình. Nếu thấy bản thân đã có thể thi đấu thì nếu được người cửa trên chấp bóng, thậm chí chấp bóng đánh nước (bia) thì nếu không phải là số lượng quá lớn (sát phạt) thì cứ đánh, đừng sợ, càng thua càng đánh, đánh cho hết sợ thì thôi, bóng bàn phong trào ngoài kinh nghiệm, chiêu trò, còn hơn nhau ở tinh thần thi đấu. Nếu không có thầy chỉ bảo thì tinh thần thái độ học hỏi của người chơi quan trọng nhất, nó không những giúp mình trực tiếp tiếp thu kiến thức từ người khác mà còn giúp tăng cường quan hệ của mình với ae cùng club, từ đó giúp mọi người chấp nhận mình hơn.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
em cần đọc lại cái QUOTE của bác Trainee. Mình đọc nhanh cũng ko hiểu, nhưng kĩ, chậm và đoạn trích dẫn thì mình hiểu bác ấy nói gì.

Bạn thật sự là có năng khiếu đó? Mình tập thày cả vài năm mà giật xoáy xuống vẫn chỉ 50/50. Gặp đối càng cao thì tỉ lệ hỏng càng nhiều.
Sự thật này. Mình đi giao lưu ở 1 CLB đánh kiểu tự tập luyện, tự giao lưu. Lúc các bác ấy đánh với nhau thì bóng gò (cắt, tạm gọi là xoáy xuống) họ giật, flick trái hay lắm. Nhưng lúc mình vào thì họ hỏng cỡ 70 -> 80%. Đúng là bóng mình có nặng hơn nhưng khả năng gài bóng cuả mình tốt hơn họ nên tỉ lệ hỏng của họ cũng sẽ cao hơn...
Bản thân mình vẫn phải học nhiều. Mình gạ bác Ruồi 4, 5 lần rồi. Sẵn sàng dâng bia mà bác ấy có thèm ý ới gì đâu.

Lời khuyên chân thành đó. Nếu không quá căng về tài chính bạn nên đi tập thày. Khi động tác chưa hình thành bạn tập chuẩn rồi sau này không phải hối tiếc.

Oan quá, có bia là bâu ngay :)
Nhưng do covid hoành hành nên tôi cũng chả dám đi đâu cả, chỉ loanh quanh ở CLB gần nhà thôi.
Hồi mới chơi lại dù chả ai mời cũng đến hơn 20 CLB gần nhà giao lưu :)

phamhungdpdh

Binh Nhì
Cảm ơn các bác góp ý, e thì thấy thái độ của e với mọi người luôn là lễ phép và hòa đồng. Chỉ là e bức xúc thì em nói lên đây thôi để giải tỏa. E đánh 2 tháng tròn, mỗi ngày tập 1-1,5 tiếng. Nhưng e tập chay, tức là tập động tác không có bóng nhiều(cái này e rút kinh nghiệm từ các môn thể thao khác e chơi). Tất nhiên là trình e là thấp rồi, nhưng vượt trình bác kia là e vui, thỏa mái và quan trọng là được người khác coi trọng. Với các bác trình cao (cao ở chỗ e thôi, chứ ko phải hạng gì cả ạ) thì e vẫn tập cơ bản, khởi động cho các bác ý. Đến khi có cặp thì e rút ra, tự học phát bóng. Lẻ người e lại vào khởi động cho họ chứ e cũng ko ham đánh trận mạc.
- Mục đích ban đầu của e là tìm 1 môn thể thao khác chơi khi Chấn thương ko chơi đc bóng đá, cầu lông cho đổ mồ hôi, bớt béo. Nhưng chơi rồi thì rất cuốn, từ tìm hiểu động tác, phối hợp chân, lườn, tay. Cách giật của Người Trung với của Tây, Nhật.Rồi nghiên cứu Cốt, Mút giống như 1 môn khoa học vậy. Và sau khi chơi e thấy Ngực to ra và eo săn lại, nhất là bắp chân và đùi cơ. Không biết các bác có lấy lại đc dáng 6 múi chưa ạ

phamhungdpdh

Binh Nhì
Nếu bạn thực sự cầu thị thì mình cũng kiên nhẫn trả lời, vì mình cũng là dân gà qué đánh bụi phủi thôi.
- "Bạn nghĩ vậy nhưng đối thủ không nghĩ vậy" - Như lời sếp HR nói.
- "E mới học bóng bàn đc 2 tháng ....": Với bóng bàn là quá ít, kể cả có tập thầy thì cũng gần thời gian gấp 10 này mới ổn ổn đánh cơ bản; trừ khi bạn đã biết đánh bóng bàn trước tạm tạm rồi.
- "Người mới đánh với người cao hơn tất nhiên có lợi: người ta kê chuẩn hơn cho tập giật, đc nhiều quả hơn." Điều này bạn nói đúng nhưng không đủ, cái lợi nó vô số nhưng tổng thể là có lợi, lợi chỉ kém tập với thầy chút thôi; thậm chí với nhiều người còn lợi hơn cả tập với thầy, nếu chơi đều với người hơn 2-4 bóng. Do có người không thể tập với thầy nổi - một phần thầy cũng dở, cứng nhắc, ép trò tập theo mình chứ không theo cái có sẵn của trò (đã bị định hình lối chơi, ....)
- "người trình cao hơn thì có thể tập những kỹ năng khó hơn mà ít khi đc dùng, tập khả năng điều bóng điểm rơi v..v" - Người trình "Trên hẳn" mà hơi múa may, tăng lực, ... tý là dưới chết sặc rồi, sao mà tập được kỹ năng khó, điều điểm, .... vì bóng của người "dưới hẳn" nó chênh lệch quá xa,; người trên cứ đánh suốt với người dưới thì chỉ có lo xuống tay thôi lợi 1 thiệt 9.
- "Các bác ko hỗ trợ người mới, hay người trình thấp thì sau này lấy đâu ra đối thủ mới cho các bác chơi. Hay lại 2 3 bác đánh với nhau ko thấy chán à. Người mới mới là cần tập nhiều. Các bác đánh lên 1 trình nhất định thì sẽ ko lên hoặc lên rất chậm. Tại sao ko hỗ trợ để có nhiều đối thủ trong tương lai hơn." - Xin trả lời câu ngắn gọn cho bạn, là bản thân mình cũng từng nghĩ thế và câu trả lời là "Bố đéo cần".
- ".... nhưng e vượt mặt bác đánh hơn 1 năm. Muốn thả trận nào e thả." ... vậy thì bạn là trình trên rồi chứ, sao lại phải năn nỉ người ta chơi làm chi, người ta cần bạn mới đúng,

-----------------------------
Tất cả các điều trên chỉ là tiểu tiết; cái mình muốn nói ở đây là từ vài chữ bạn viết đã thấy cái cảm giác trong lòng của bạn, ... nó toát ra thái độ của bạn không hề cầu thị và người nhạy cảm như mình, chả rảnh thời gian mà đi đánh với bạn đâu. Đi cầy cả ngày vất vả rồi, cuối ngày tranh thủ đánh đc hơn tiếng, cuối tuần gặp bạn bè vui vẻ giao lưu, bia bọt, .... tự nhiên công đâu mất thời gian với mấy ông trình dưới không biết điều, không biết mình là ai tự huyễn hoặc làm chi hả bạn.
Bạn có năng khiếu, thực lực, .... hãy trả giá bằng bia, bằng nước, bằng tiền bàn, tiền nhậu, tiền thầy; tới khi bứt lên được, khẳng định được mình đi, khỏi phải năn nỉ, khỏi phải cần ai cả, người ta sẽ cần mình! Còn không kể cả là giám đốc, là sếp bự, ... ra sân bóng vẫn chỉ là con gà mà thôi! Những con gà sống chuẩn theo mình là gà thì anh em vẫn rất tôn trọng, bóng banh giải trí mà!
Cảm ơn bác đã nói chi tiết... Có thể bác nghĩ vậy nhưng e ko nghĩ vậy. E thực sự là người cầu thị, vì sao bác 1 năm ko tập với e nhưng các bác 3 5 7 năm vẫn tập với e. Cái này do tính cách của con người thôi. Tgian đầu thì e cần người tập chứ ạ, giờ sau 2 tháng e tập động tác cơ bản ổn rồi ạ.
- Bác nói cũng đúng là hồi lớp 7 8(16 17 năm trước) e có chơi bóng bàn nhưng cũng kiểu trẻ con tự chơi với nhau bằng vợt gỗ. Cũng có thể vì thế e tập bây giờ nhanh hơn.
- Vâng, nếu có điều kiện và tgian thì e cũng đi học lớp thầy cho nó cơ bản. Vì đôi khi tập với nhìu người, mỗi người góp 1 ý, thành ra cũng không nhất quán lắm. E mới nghỉ HN về Thái Bình nên cũng ít thầy có tiếng dạy như ở HN. Với Thái Bình em đang dịch căng ạ.

phamhungdpdh

Binh Nhì
Chào các bác!
Bác @phamhungdpdh đúng là đã nói ra được tâm tư của những người mới chơi và bị các "tiền bối" coi thường, đây là một vấn đề không mới lạ tại các club bóng bàn phong trào. Vấn đề ở chỗ, mình là người mới chơi, vì vậy nên nhẫn nại, cố gắng tập luyện động tác cơ bản cho tốt thay vì nhảy vào "chiến đấu" vì sẽ không mang lại điều gì mà còn khiến người đã biết chơi khó chịu. Khi tập cùng người đã biết chơi cũng nên lưu ý tập cho chân phương, đừng giở chiêu trò khiến họ không thèm tập với mình, chỉ mình bị thiệt. Do mình mới chơi, dù tập thầy 1, 2 năm thì cũng đừng cho mình hơn người khác mà tỏ thái độ cửa trên với ai đó bởi họ cũng giống mình khi mới chơi, có nỗi buồn vì muốn mà không thực hiện được kỹ thuật, không hiểu tại sao, và rất tự ti trước người đã biết chơi.

Khi không chơi, nếu có trận nào của người cứng hơn thi đấu thì nên xem để học hỏi từ cái hay, cái dở của họ để rút kinh nghiệm cho bản thân mình. Nếu thấy bản thân đã có thể thi đấu thì nếu được người cửa trên chấp bóng, thậm chí chấp bóng đánh nước (bia) thì nếu không phải là số lượng quá lớn (sát phạt) thì cứ đánh, đừng sợ, càng thua càng đánh, đánh cho hết sợ thì thôi, bóng bàn phong trào ngoài kinh nghiệm, chiêu trò, còn hơn nhau ở tinh thần thi đấu. Nếu không có thầy chỉ bảo thì tinh thần thái độ học hỏi của người chơi quan trọng nhất, nó không những giúp mình trực tiếp tiếp thu kiến thức từ người khác mà còn giúp tăng cường quan hệ của mình với ae cùng club, từ đó giúp mọi người chấp nhận mình hơn.
Cảm ơn bác vì đã đọc hết và hiểu Cmt của e ạ.
- Dạ e cũng thấy vậy. Từ ngày chơi môn này e cũng mở rộng thêm nhìu mối quan hệ, và có những mối quan hệ ngày xưa từng biết nhưng lâu quá ko liên lạc nchuyen giờ lại thắt chặt hơn.
- Chơi thể thao cũng như ngoài xã hội thôi ạ, năng lực cao đi đôi với đc tôn trọng cao hơn ạ. Giờ e hay được gặp các bác trình cao hơn thì bóng khó, xoáy hơn mik cũng sẽ tiến bộ hơn.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Cảm ơn bác vì đã đọc hết và hiểu Cmt của e ạ.
- Dạ e cũng thấy vậy. Từ ngày chơi môn này e cũng mở rộng thêm nhìu mối quan hệ, và có những mối quan hệ ngày xưa từng biết nhưng lâu quá ko liên lạc nchuyen giờ lại thắt chặt hơn.
- Chơi thể thao cũng như ngoài xã hội thôi ạ, năng lực cao đi đôi với đc tôn trọng cao hơn ạ. Giờ e hay được gặp các bác trình cao hơn thì bóng khó, xoáy hơn mik cũng sẽ tiến bộ hơn.

Bạn mới chơi nên mới chỉ tiếp xúc ít người. Sau này đánh tốt hơn còn đi giao lưu, gặp gỡ nhiều sẽ thấy. Nhìn chung anh em bóng bàn cởi mở, thích giao lưu với rơ lạ (nhưng phải kha khá 1 chú - tầm F diễn đàn trở lên).
XH vốn phức tạp, có người oánh búng tai thôi thua cũng cay cú, có người bảo thấy anh vui mà em nộp bia là được :) Cách chơi bóng bàn cũng thể hiện tính cách con người đó.
Khi chơi với các rơ cao hơn, xác định là họ tập cho thì cũng nên chịu thiệt 1 chút (xong có thể mời họ chai nước, lon bia).
Tôi nghe có ai mời 2÷3 lon bia để tập giúp là vội lên đường ngay :p:p:p

noobteam

Trung Uý
Bạn mới chơi nên mới chỉ tiếp xúc ít người. Sau này đánh tốt hơn còn đi giao lưu, gặp gỡ nhiều sẽ thấy. Nhìn chung anh em bóng bàn cởi mở, thích giao lưu với rơ lạ (nhưng phải kha khá 1 chú - tầm F diễn đàn trở lên).
XH vốn phức tạp, có người oánh búng tai thôi thua cũng cay cú, có người bảo thấy anh vui mà em nộp bia là được :) Cách chơi bóng bàn cũng thể hiện tính cách con người đó.
Khi chơi với các rơ cao hơn, xác định là họ tập cho thì cũng nên chịu thiệt 1 chút (xong có thể mời họ chai nước, lon bia).
Haha, mình tưởng hạng F là bét rồi. Còn có hạng thấp hơn à bác.

Nói chung cá nhân mình gạ các bác đánh hay hơn mà ko đc chấp nhận thì mình cũng phải chấp nhận thôi, bị nhiều rồi vì mình đánh ko cơ bản. Nhưng quan điểm là vui vẻ, gạ người này ko được thì mình gạ người khác. :D
Còn nói thực là ngại nhất khởi động với các bác gai, ko có bóng mà khởi động. Nên chơi trận thì đc, chứ khởi động thì thua.

conduongs

Đại Tá

Nói chung cá nhân mình gạ các bác đánh hay hơn mà ko đc chấp nhận thì mình cũng phải chấp nhận thôi, bị nhiều rồi vì mình đánh ko cơ bản. Nhưng quan điểm là vui vẻ, gạ người này ko được thì mình gạ người khác. :D
Còn nói thực là ngại nhất khởi động với các bác gai, ko có bóng mà khởi động. Nên chơi trận thì đc, chứ khởi động thì thua.
Tôi chẳng ngại khởi động với ai cả. Với ro gai hay anti họ chuyên cắt rồi, bóng cắt đều hơn ro dùng mút cắt nhé. có cơ hội cho mình giật. có điều tôi không giật hết lực làm gì, ko đủ sức giật nhiều vậy mà mình giật theo kiểu như bê bóng sang. vẫn đảm bảo độ xung, không mất quá nhiều lức lại rất dễ cho rơ gai và anti cắt lại. nhiều khi giật liên tiếp chục quả bác gai và an ti kia cũng sướng cưới, thành ra lại rất hay gạ mình khởi động cho. Cũng hay. Với mỗi rơ nếu tìm được cách để hoàn thiện cho skill của mình cũng hay

tla

Super Moderators
lão đến tập giúp em đi em mời bia

gik271

Thượng Tá
Mời mãi mà thấy đâu. Cứ lý do, lý chấu COVID mãi thôi, :D. Em vẫn đang chờ dâng bia tới bác vào bác TLA đấy nhé.

Hôm nào mà khởi động với mấy bác gai hay anti là y như rằng, giật như thằng ngố. Em không kiêu, nhưng thật sự là trình độ còn kém nên ngại.
Những hôm ko có người khởi động em toàn chọn đánh đôi vài trận cho nó ấm người rồi mới chiến đơn, :).

Trainee

Đại Tá
Mời mãi mà thấy đâu. Cứ lý do, lý chấu COVID mãi thôi, :D. Em vẫn đang chờ dâng bia tới bác vào bác TLA đấy nhé.

Hôm nào mà khởi động với mấy bác gai hay anti là y như rằng, giật như thằng ngố. Em không kiêu, nhưng thật sự là trình độ còn kém nên ngại.
Những hôm ko có người khởi động em toàn chọn đánh đôi vài trận cho nó ấm người rồi mới chiến đơn, :).
Bản thân mình chơi gai trung, gần đây đang đổi sang gai khác hiền và ít hiệu ứng hơn thì còn đỡ; chứ trc, khi khởi động toàn xoay mút sang khởi động trái với anh em, chứ khởi động bằng mặt gai là hỏng bét bà con! :D

tla

Super Moderators
Bản thân mình chơi gai trung, gần đây đang đổi sang gai khác hiền và ít hiệu ứng hơn thì còn đỡ; chứ trc, khi khởi động toàn xoay mút sang khởi động trái với anh em, chứ khởi động bằng mặt gai là hỏng bét bà con! :D
bác chuyển gai ngắn thì khởi động với bà con vô tư. Em luôn có vợt, giậy để trong cốp xe khi đưa đón con đi học thêm luôn tranh thủ ghé qua các CLB giao lưu thì bà con tiếp đón nhiệt tình, không kỳ thị vì gai ngắn nó cũng như mút

phamhungdpdh

Binh Nhì
Vâng, chỗ e được cái cũng nhiều Rơ, từ Anti đến Gai, rồi Phòng thủ xa bàn, giật moi, tấn công gần bàn đều có. E đều nhận làm sư phụ hết ạ. Rảnh ai là e vào xin dạy. Còn học gì chả mất học phí ạ... Ngày xưa e đá bóng nộp tiền nước suốt e cũng biết ạ.
Cơ bản là thoải mái, lúc chơi có thể cay cú. Nhưng xong là niềm nở, chuyện nào ra chuyện đó ạ. Hội e cũng hay góp Bia Nhậu lắm, nhưng từ ngày dịch nên hạn chế ạ.
Clb thì cũng có giao lưu với các Clb huyện khác, e thì đi xem, với nước non hậu trường thôi ạ.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Vâng, chỗ e được cái cũng nhiều Rơ, từ Anti đến Gai, rồi Phòng thủ xa bàn, giật moi, tấn công gần bàn đều có. E đều nhận làm sư phụ hết ạ. Rảnh ai là e vào xin dạy. Còn học gì chả mất học phí ạ... Ngày xưa e đá bóng nộp tiền nước suốt e cũng biết ạ.
Cơ bản là thoải mái, lúc chơi có thể cay cú. Nhưng xong là niềm nở, chuyện nào ra chuyện đó ạ. Hội e cũng hay góp Bia Nhậu lắm, nhưng từ ngày dịch nên hạn chế ạ.
Clb thì cũng có giao lưu với các Clb huyện khác, e thì đi xem, với nước non hậu trường thôi ạ.

Nếu bạn ở TB thì ngày xưa tôi từng qua chơi chỗ CLB Giao thông ở TP. Chỗ bác Chiến - Phương Công Tiền Hải thì phải, chỗ ngay ngã 3 ông Tượng... Lâu rồi không có việc gì xuống TB. Nghe bảo bên Thái Thụy phong trào rất mạnh.

Trainee

Đại Tá
Nếu bạn ở TB thì ngày xưa tôi từng qua chơi chỗ CLB Giao thông ở TP. Chỗ bác Chiến - Phương Công Tiền Hải thì phải, chỗ ngay ngã 3 ông Tượng... Lâu rồi không có việc gì xuống TB. Nghe bảo bên Thái Thụy phong trào rất mạnh.
2016 em vể chỗ trống đánh xuôi kèn thổi ngược đó, vào đánh tý, chán òm anh ạ! Từ trình bóng banh tới tinh thần giao lưu; mình quen ồn ào kiểu giao lưu là chính, không hợp :D

Lamberte

Trung Uý
Bài viết này thật đúng cái em khó chịu.
E mới học bóng bàn đc 2 tháng, do chấn đánh cầu lông chấn thương đầu gối trái nên chuyển sang Bb cho nhẹ nhàng hơn.
Lúc mới cầm vợt, có ông a họ dạy đánh động tác đánh cơ bản. Mỗi lần dạy 10 15p là đối thủ đến và e lại chơi 1 mik. Có vài bác đánh 1 năm, 2 3, 5 năm. Bác đánh 1 năm rồi bị lẻ, nhưng lại ko muốn tập với em. E cũng biết, tính e cầu thị, đến sớm dọn bàn, chuẩn bị. Ai đến sớm thì Training với e, tập đánh đều, rồi có cặp e lại nhường bàn cho họ đánh. Nhưng thái độ của bác đánh hơn 1 năm, kiểu ko tôn trọng em. Đang đánh với e, thì cứ nhìn ra ngoài, hay gọi người khác vào đánh. Kiểu e có cảm giác mik là người thừa, thik thì bảo đánh ko thik thì đuổi ra. E hay xem youtube, nhất là mấy kênh trung và hàn dạy, rồi tập động tác chay ở bất kỳ lúc nào rảnh. Đến giờ 2 tháng tròn, tuy giật xoáy xuống chưa tròn lắm, nhưng e vượt mặt bác đánh hơn 1 năm. Muốn thả trận nào e thả.
- Người mới đánh với người cao hơn tất nhiên có lợi: người ta kê chuẩn hơn cho tập giật, đc nhiều quả hơn.
- người trình cao hơn thì có thể tập những kỹ năng khó hơn mà ít khi đc dùng, tập khả năng điều bóng điểm rơi v..v
Các bác ko hỗ trợ người mới, hay người trình thấp thì sau này lấy đâu ra đối thủ mới cho các bác chơi. Hay lại 2 3 bác đánh với nhau ko thấy chán à. Người mới mới là cần tập nhiều. Các bác đánh lên 1 trình nhất định thì sẽ ko lên hoặc lên rất chậm. Tại sao ko hỗ trợ để có nhiều đối thủ trong tương lai hơn.
Cái này em nghĩ một phần do tính cách của từng người, hoàn cảnh của từng người thôi.
Nếu một người chơi tốt, nhưng thời gian hạn hẹp, tuần mới được được một buổi đi làm về sớm, xin mãi Vợ mới cho đi đánh 1-2h phải về nấu cơm, tắm cho con, rửa bát, quét nhà... thì đương nhiên khi xuống chơi, người ta sẽ không muốn đánh với người dưới cơ đâu.
Còn với người thường xuyên đánh, trình ko hơn nhiều như bác nói, mà lại chảnh, thì lâu dài cũng sẽ bị anh em clb quay lưng thôi.
Gái có công ko chồng nào phụ, một người mà chịu khó xuống sớm kê bàn cho anh em CLB, lại nhiệt tình, chủ động nhường bàn, nhặt bóng, biết mình biết người như bác rồi sẽ tiến bộ sớm và được anh em clb quý mến thôi.
Đừng để cái tự ái bản thân làm tan biến cái đam mê của một môn thể thao trên cả tuyệt vời như bóng bàn bác ạ :)

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member

Lác đác nhận được thông tin cầu thủ A, B... dính covid rồi nhé. Còn nếu ổn thì tuần sau tôi qua tòa nhà bác @tla giao lưu (nếu cho tiếp khách bên ngoài)

Bình luận từ Facebook