Về cốt vợt Rung hay kg Rung???

ngtrantoan

Đại Tá
Mấy bác cho e hỏi, e thấy mấy bác ở trên diễn đàn và 1 vài anh em ở ngoài hay nói "cốt này rung, cốt kia rung" mà e trình gà, e đánh cây nào cũng như cây nào có thấy "Rung" cái gì đâu............
Vậy mấy bác cho e hỏi "Rung" mà mấy bác nói là chém gió à haha

bantaylua

Đại Uý
Khi đánh bóng bàn tới một trình độ nhất định, bạn sẽ cảm nhận được tính chất và tính năng của cốt vợt đang chơi. Cái "cảm giác" khi đánh vào bóng của mỗi loại cốt vợt là khác nhau, nguyên nhân do cấu tạo các lớp gỗ, phụ gia (cacbon, arylat...) của mỗi loại coota vợt là khác nhau. Có một số cốt tạo cảm giác khi đánh vào bóng thấy "rung" tay, có 1 số loại thấy "không rung" tay.... người chơi chỉ khi nào trải qua đánh nhiều loại cốt vợt, hoặc có trình độ tới hạng C trở lên mới cảm nhận rõ vấn đề này.

storm

Thượng Sỹ
Muốn biết sự thật, bạn cầm 1 cây vợt mà mọi ng bảo là ko rung ( hoặc rung rất ít ) oánh, rồi sau đó cầm 1 cây vợt khác mà mọi ng bảo rung oánh, thì bạn sẽ hiểu :))

Mark V

Đại Uý
Theo tớ, 100% cốt đeu có rung. Khác nhau là ít hay nhiều thôi
Nếu nhà sx muốn làm một cây cốt không rung tẹo nào thì quá đơn giản, chỉ cần ....đừng dùng gỗ lạng
Túm lại, tuỳ bác da tay mỏng hay dầy mà chọn cây rung nhiều hay rung ít

thaythuydn

Đại Tá
có người chơi Sardius quen rồi,nay cầm cốt RUNG họ không tự tin,đánh không được và bỏ cụt.xin các bạn cho biết RUNG giúp ích gì trong cú giật,chận đẩy,gò gài.

Hinoki_Co

Trung Tá
Mấy bác cho e hỏi, e thấy mấy bác ở trên diễn đàn và 1 vài anh em ở ngoài hay nói "cốt này rung, cốt kia rung" mà e trình gà, e đánh cây nào cũng như cây nào có thấy "Rung" cái gì đâu............
bạn có thể cho nó giao động theo cổ tay và cảm nhận hoặc tưng bóng nó sẽ giao động

tuyetchieu

Trung Uý
Theo tớ, 100% cốt đeu có rung. Khác nhau là ít hay nhiều thôi
Nếu nhà sx muốn làm một cây cốt không rung tẹo nào thì quá đơn giản, chỉ cần ....đừng dùng gỗ lạng
Túm lại, tuỳ bác da tay mỏng hay dầy mà chọn cây rung nhiều hay rung ít
100% cốt vợt rung thì đúng (ít hay nhiều thôi). Còn bạn nói vì vợt làm bằng gỗ lạng nên rung thì chưa chắc, mình từng đánh vợt 1 lớp rung bần bật luôn.

SonNLS

Thượng Sỹ
Mình nghĩ cảm nhận cốt rung nhiều hay ít cần phải có thời gian chơi nhiều 1 cốt sau đó đánh thử cốt khác sẽ cảm nhận được sự khác nhau. cũng giống như cảm nhận mặt vợt thôi đang đánh mặt tầu thời gian hằng năm mà chuyển sang đánh thử mặt nhật thấy bóng toàn ra ngoài bàn vì nảy quá ít bám xoáy

ngtrantoan

Đại Tá
Bạn đi mua một cây Sardius đánh thử, xong rồi đánh một cây thuần gỗ ( vd dhs pg7) xong là bạn sẽ hiểu mọi ng đang nói cái j ngay :D
Trước mình đánh cây Nittaku Septear 7 lớp gỗ Hinoki, và hiện tại đang đánh cây "joola rosskoft force" , mà mình thấy đánh cây Septear và cây "joola rosskoft force" đều như nhau k thấy rung cái gì cả. Mặc dù có vài người nói cây Joola của mình nó rung.

luanmick

Thượng Sỹ
Theo mình thì ko nhất thiết phải gà hay ko mới cảm nhận được, mà chỉ cần bạn chơi qua nhiều loại cốt , và tay bạn để ý, nhạy cảm 1 chút là thấy được!
Thường thì cốt mỏng rung hơn nhiều,mỏng là tầm từ 6,2mm trở xuống, có loại 5,7mm có những loại cốt khá dầy vẫn thấy rung(là do đặc điểm gỗ và lớp trợ lực, vd : lớp trợ lực của áo giáo chống đạn Kevlar trong cây Feruku khiến nó rung nhiều)
Cốt rung và không rung là rất khác nhau nhé! Nếu trình cao mà đánh cốt mỏng, rung mới thấy được cái hay của nó,cái này mình phân tích ra thì rất là dài dòng, đại loại là cốt mỏng rung thì ma sát đc lớn hơn, chặn đè bóng được tốt hơn, tuy nhiên lại khó kiểm soát điểm rơi khi đánh hơn
Hiện mình đang chơi cây LightViet cũng có tính chất rung đó !

tuyetvu79

Đại Tá
....xem topic này đi bạn
sẽ có thêm chút kiến thức nữa
:D:D:D:D
http://bongban.org/threads/xin-hỎi-vỀ-cỐt-vỢt-rung-hay-không-rung.18879/

Mark V

Đại Uý
100% cốt vợt rung thì đúng (ít hay nhiều thôi). Còn bạn nói vì vợt làm bằng gỗ lạng nên rung thì chưa chắc, mình từng đánh vợt 1 lớp rung bần bật luôn.

Hì hì. 1 lớp thì bác cũng phải lạng ra mới có chứ, cơ mà nếu rung bần bật thì...........1 là do vợt, 2 là do tay

Túm lại, cây cốt rung (ít hay nhiều) là do thiết kế kỹ thuật từ phía nhà SX. Để đánh giá cái sự "rung" ấy như thế nào thì ít nhất người chơi phải có kỹ năng đánh bóng.............trúng tâm (hoặc còn gọi là điểm ngọt) vợt với hiệu suất >90%

Bình luận từ Facebook