tư vấn chơi mặt fh hợp với bh superblock

đức cương

Đại Uý
Xin mọi người tư vấn. Em đang dùng cốt kts sieg. Bh superblock. Fh donic bluefrie jp 01 turbo. Cảm thấy rất hợp. xin mọi người tư vấn bên fh muốn nâng cấp thì thay mặt gì. Đánh jp 01 rất hay tuy nhiên phải khỏe và giật bám ôm nhiều bóng. Đang định nâng cấp lên xiom sigma 2 pro. Không biết có hợp không. Lối đánh sở trường của mình là phòng thủ phản công. Biệt danh thủ rẻ rách. Bên trái cắt, bên phải vê lốp xoáy.

haidang

Đại Uý
Target pro di bạn, mắc nhưng bền, chất ok. còn nếu muốn dễ đánh chút thì target 39 thôi, bởi target pro đòi hỏi bạn phải cảm giác bóng tốt, kỹ thuật tương đối chút. Bạn nói bạn đánh bh superblock rơ phòng thủ phản công, nhưng sao bh lại "cắt bóng" nhỉ? Super là phản xoáy k ma sát vì thế chỉ tạo dc bóng chuội chứ k ma sát để tạo quả bóng nặng như loại gai ma sát khac. Superblock mà cắt bóng thì bị vả sao thấu.. thắc mắc quá....

đức cương

Đại Uý
Target pro di bạn, mắc nhưng bền, chất ok. còn nếu muốn dễ đánh chút thì target 39 thôi, bởi target pro đòi hỏi bạn phải cảm giác bóng tốt, kỹ thuật tương đối chút. Bạn nói bạn đánh bh superblock rơ phòng thủ phản công, nhưng sao bh lại "cắt bóng" nhỉ? Super là phản xoáy k ma sát vì thế chỉ tạo dc bóng chuội chứ k ma sát để tạo quả bóng nặng như loại gai ma sát khac. Superblock mà cắt bóng thì bị vả sao thấu.. thắc mắc quá....
Mình có thể block. Tuy nhiên nếu gặp người có kinh nghiệm đánh gai họ sẽ giao bóng thốc một chiều hơạc bóng chuội. Mình cắt lại hết tay sẽ tạo thành bóng xoáy lên hơạc bóng chuội. Họ giật mình cắt tiếp sẽ tạo thành bóng cực nặng. Nếu kê chặn nhanh bằng supe rblock thì trình phải rất cao. Vì gai này khó kê ngắn trong bàn hơn 755. Gặp người quen gai giật đứng gần bàn khó thủ lắm. Phải lui xa cắt cho an toàn.

đức cương

Đại Uý
Cảm ơn bạn nhiều. Lần sau mình sẽ thay taget pro. Mình mới đánh gai được 2 năm nên chặn bóng còn hạn chế. Nhất là chặn trong bàn mình thấy khó hơn 755. Một số người chơi không biết cứ càng giao bóng xoáy ngang thì mình chặn nhanh được. Bóng sang lắc lư và tụt. Bạn đã từng chơi gai origi nal của hal mark chưa. Đã có topic nói về gai này nhưng ít quá.

haidang

Đại Uý
NếuUOTE="đức cương, post: 676094, member: 32198"]Cảm ơn bạn nhiều. Lần sau mình sẽ thay taget pro. Mình mới đánh gai được 2 năm nên chặn bóng còn hạn chế. Nhất là chặn trong bàn mình thấy khó hơn 755. Một số người chơi không biết cứ càng giao bóng xoáy ngang thì mình chặn nhanh được. Bóng sang lắc lư và tụt. Bạn đã từng chơi gai origi nal của hal mark chưa. Đã có topic nói về gai này nhưng ít quá.[/QUOTE]
Nếu bạn ở sg hôm nào giao lưu cafe đàm đạo nhé.

đức cương

Đại Uý
NếuUOTE="đức cương, post: 676094, member: 32198"]Cảm ơn bạn nhiều. Lần sau mình sẽ thay taget pro. Mình mới đánh gai được 2 năm nên chặn bóng còn hạn chế. Nhất là chặn trong bàn mình thấy khó hơn 755. Một số người chơi không biết cứ càng giao bóng xoáy ngang thì mình chặn nhanh được. Bóng sang lắc lư và tụt. Bạn đã từng chơi gai origi nal của hal mark chưa. Đã có topic nói về gai này nhưng ít quá.
Nếu bạn ở sg hôm nào giao lưu cafe đàm đạo nhé.[/QUOTE]
Mình ở ngoài bắc bạn à. Mới tham gia vào diễn đàn. Đợt này đang tăng khả năng tập luyện và đi vào con đường tà đạo gai dài nên nhờ anh em chỉ giáo.

Huy TrQ

Trung Sỹ
Mình có thể block. Tuy nhiên nếu gặp người có kinh nghiệm đánh gai họ sẽ giao bóng thốc một chiều hơạc bóng chuội. Mình cắt lại hết tay sẽ tạo thành bóng xoáy lên hơạc bóng chuội. Họ giật mình cắt tiếp sẽ tạo thành bóng cực nặng. Nếu kê chặn nhanh bằng supe rblock thì trình phải rất cao. Vì gai này khó kê ngắn trong bàn hơn 755. Gặp người quen gai giật đứng gần bàn khó thủ lắm. Phải lui xa cắt cho an toàn.
Bạn mô tả vầy thì theo mình bạn nên sử dụng 755 sẽ hiệu quả hơn nhiều. Chứ SuperBlock mà bỏ block lui xa để cắt thì làm gì còn la SuperBlock?

đức cương

Đại Uý
Bạn mô tả vầy thì theo mình bạn nên sử dụng 755 sẽ hiệu quả hơn nhiều. Chứ SuperBlock mà bỏ block lui xa để cắt thì làm gì còn la SuperBlock?
Tất nhiên tùy từng đối thủ bạn à. Nếu ai giao xoáy ngang nhiều thì mình block ngay. Hoạc ai giật xoáy nhiều thì mình block ngay. Nhưng khi mọi người đánh quen gai rồi mình block không ăn thua. Có lẽ là do trình còn non. Block quả đầu chưa đủ khó để kiểm soát quả sau. Mình cũng đã từng gặp một số cao thủ đánh supe rblock. Lúc đầu họ chấp mình 4 bóng mình thua. Lý do họ block rất tốt và mình đánh hỏng. Dần dần mình quen bóng mình giật được họ chấp mình 2 quả mình vẫn thua. Đến bây gìơ mình quen rồi đánh ngang mình thắng lại họ. bây gìơ cao thủ đấy bắt buộc phải lùi xa để cắt bóng. Họ cắt tốt lắm. Mình phải kết hợp cả nhu cương mới thắng được. Nếu đi giao lưu mình block quả giao xoáy ngang để khống chế giao bóng rất hiệu quả. Tuy nhiên đánh với anh em trong sân block là bị tấn công mất phương hướng. Vì trình mình còn non mới đánh gai 2 năm. Mình vẫn đang tập block tùy từng đối thủ. Gai 755 thì không dị. Mặc dù rất dễ kiểm soát. Mình chủ yếu dùng quả phải dứt điểm. Quả trái thủ bị động là chính để tìm cơ hội phản công. Vì thế mình đang tìm mặt vợt phải phù hợp để hoàn thiện lối đánh sát thủ hơn.

Huy TrQ

Trung Sỹ
Tất nhiên tùy từng đối thủ bạn à. Nếu ai giao xoáy ngang nhiều thì mình block ngay. Hoạc ai giật xoáy nhiều thì mình block ngay. Nhưng khi mọi người đánh quen gai rồi mình block không ăn thua. Có lẽ là do trình còn non. Block quả đầu chưa đủ khó để kiểm soát quả sau. Mình cũng đã từng gặp một số cao thủ đánh supe rblock. Lúc đầu họ chấp mình 4 bóng mình thua. Lý do họ block rất tốt và mình đánh hỏng. Dần dần mình quen bóng mình giật được họ chấp mình 2 quả mình vẫn thua. Đến bây gìơ mình quen rồi đánh ngang mình thắng lại họ. bây gìơ cao thủ đấy bắt buộc phải lùi xa để cắt bóng. Họ cắt tốt lắm. Mình phải kết hợp cả nhu cương mới thắng được. Nếu đi giao lưu mình block quả giao xoáy ngang để khống chế giao bóng rất hiệu quả. Tuy nhiên đánh với anh em trong sân block là bị tấn công mất phương hướng. Vì trình mình còn non mới đánh gai 2 năm. Mình vẫn đang tập block tùy từng đối thủ. Gai 755 thì không dị. Mặc dù rất dễ kiểm soát. Mình chủ yếu dùng quả phải dứt điểm. Quả trái thủ bị động là chính để tìm cơ hội phản công. Vì thế mình đang tìm mặt vợt phải phù hợp để hoàn thiện lối đánh sát thủ hơn.
Bạn chơi thế này thì trình kỹ thuật của bạn chắc chắn là cao và hay rồi.
Tuy nhiên, mỗi mặt gai có tính năng cụ thể nên chọn mặt nào sử dụng "phù hợp nhất" cho lối chơi của mình thì mới phát huy tính ưu điểm của nó.
Qua đây tôi cũng chỉ là đoán thôi, rằng có thể bạn thích sử dụng SuperBlock là do lý chí của mình chỉ vì khía cạnh ham tính "dị" của nó.
Thử nghiệm lối đánh mới cũng là một sự tìm tòi. Nhưng khi bạn thích mặt dị này thì cần lấy ôm bàn kê chặn làm chủ đạo. Hôm nay chưa kê chặn tốt thì luyện thêm, ko nên lùi xa cắt. Nói chủ đạo, là ko có nghĩa 100% chỉ kê chặn, vì chơi bóng bàn cũng phải biết lúc lui, lúc tiến. Đặc biệt khi đối thủ đánh mình bật ra khỏi ngoài bàn, thì lúc đó thì phải biết cắt - ý là dùng SuperBlock ko nên chủ động lùi cắt, mà chỉ cắt lại khi bị rơi vào thế bị động thôi.

Tôi cũng băn khoăn giống bạn @haidang rằng, bạn thủ dai bằng cắt và điều khiểu 755 dễ hơn sao ko sử dụng gai dài có ma sát ?
Qua quan sát thấy rằng, ai chơi gai dài cũng thường có 1 thời đi tìm mặt gai có độ "dị" cao, nhưng rốt cuộc thì kết quả là sự cân đối toàn cục cho 1 lối chơi cụ thể mới là quyết định chiến thắng.

đức cương

Đại Uý
Bạn chơi thế này thì trình kỹ thuật của bạn chắc chắn là cao và hay rồi.
Tuy nhiên, mỗi mặt gai có tính năng cụ thể nên chọn mặt nào sử dụng "phù hợp nhất" cho lối chơi của mình thì mới phát huy tính ưu điểm của nó.
Qua đây tôi cũng chỉ là đoán thôi, rằng có thể bạn thích sử dụng SuperBlock là do lý chí của mình chỉ vì khía cạnh ham tính "dị" của nó.
Thử nghiệm lối đánh mới cũng là một sự tìm tòi. Nhưng khi bạn thích mặt dị này thì cần lấy ôm bàn kê chặn làm chủ đạo. Hôm nay chưa kê chặn tốt thì luyện thêm, ko nên lùi xa cắt. Nói chủ đạo, là ko có nghĩa 100% chỉ kê chặn, vì chơi bóng bàn cũng phải biết lúc lui, lúc tiến. Đặc biệt khi đối thủ đánh mình bật ra khỏi ngoài bàn, thì lúc đó thì phải biết cắt - ý là dùng SuperBlock ko nên chủ động lùi cắt, mà chỉ cắt lại khi bị rơi vào thế bị động thôi.

Tôi cũng băn khoăn giống bạn @haidang rằng, bạn thủ dai bằng cắt và điều khiểu 755 dễ hơn sao ko sử dụng gai dài có ma sát ?
Qua quan sát thấy rằng, ai chơi gai dài cũng thường có 1 thời đi tìm mặt gai có độ "dị" cao, nhưng rốt cuộc thì kết quả là sự cân đối toàn cục cho 1 lối chơi cụ thể mới là quyết định chiến thắng.
Cảm ơn bạn đã tư vấn. Mình sẽ cố gắng luyện block thật nhiều. Mỗi mặt đều có ưu nhược điểm riêng. Mình sẽ gắn bó với supe rblock một thời gian nữa để khai thác hết tinh túy của mặt vợt này.

haidang

Đại Uý
ChuâTE="Huy TrQ, post: 676459, member: 19380"]Bạn chơi thế này thì trình kỹ thuật của bạn chắc chắn là cao và hay rồi.

Qua quan sát thấy rằng, ai chơi gai dài cũng thường có 1 thời đi tìm mặt gai có độ "dị" cao, nhưng rốt cuộc thì kết quả là sự cân đối toàn cục cho 1 lối chơi cụ thể mới là quyết định chiến thắng.[/QUOTE]
Chuẩn k cần chỉnh nhỉ....

đức cương

Đại Uý
ChuâTE="Huy TrQ, post: 676459, member: 19380"]Bạn chơi thế này thì trình kỹ thuật của bạn chắc chắn là cao và hay rồi.

Chuẩn k cần chỉnh nhỉ....[/QUOTE]
Ngoài mặt taget pro nâng cấp cho fh mình đang phân vân em ten 05 và em h3 lót xanh 1,5 triệu. Đánh thử ten05 fx mình thấy giống mặt donic jp01 tubor mình đang đánh nhưng ten 05fx mềm hơn và độ vọt không cao bằng. Tuy nhiên ten 05fx giật mỏng bóng tốt hơn. Đang phân vân 5 em nâng cấp cho fh. 1. Taget pro. 2. Ten 05. 3. Xiom sigma 2 pro. 4. Xiom tàu. 5. H3 lót xanh giá 1,5 triệu. Nhờ các cao nhân tư vấn.

NamBinhThuan

Đại Tá
Chuẩn k cần chỉnh nhỉ....
Ngoài mặt taget pro nâng cấp cho fh mình đang phân vân em ten 05 và em h3 lót xanh 1,5 triệu. Đánh thử ten05 fx mình thấy giống mặt donic jp01 tubor mình đang đánh nhưng ten 05fx mềm hơn và độ vọt không cao bằng. Tuy nhiên ten 05fx giật mỏng bóng tốt hơn. Đang phân vân 5 em nâng cấp cho fh. 1. Taget pro. 2. Ten 05. 3. Xiom sigma 2 pro. 4. Xiom tàu. 5. H3 lót xanh giá 1,5 triệu. Nhờ các cao nhân tư vấn.[/QUOTE]
Bạn chọn ten 80 nhé, theo mình nghĩ rất hợp với bạn @_@

Bkhoa_Sport

Thiếu Uý

đức cương

Đại Uý
Ngoài mặt taget pro nâng cấp cho fh mình đang phân vân em ten 05 và em h3 lót xanh 1,5 triệu. Đánh thử ten05 fx mình thấy giống mặt donic jp01 tubor mình đang đánh nhưng ten 05fx mềm hơn và độ vọt không cao bằng. Tuy nhiên ten 05fx giật mỏng bóng tốt hơn. Đang phân vân 5 em nâng cấp cho fh. 1. Taget pro. 2. Ten 05. 3. Xiom sigma 2 pro. 4. Xiom tàu. 5. H3 lót xanh giá 1,5 triệu. Nhờ các cao nhân tư vấn.
Bạn chọn ten 80 nhé, theo mình nghĩ rất hợp với bạn @_@[/QUOTE]
Cảm ơn bạn nhiều. Bạn chắc là cao thủ rồi. Mình đã từng mượn đánh thử ten80 phải nói là rất hợp. khi mua donic jp 01 này mình đã phải điều chỉnh kỹ thuật rất nhiều. Ngày trước mình đánh bryce spe edlia fx chủ yếu mình giật liafx, bóng thoát nhanh. Đánh bóng xoáy xuống tốt nhưng đánh bóng chặn xoáy lên kém do vợt quá nảy. Mặt ten 80 mình mới đánh thử bóng cắt nặng. Chưa đánh thử bóng đôi công và xoáy lên. Có lẽ mai mình sẽ mượn đánh lại. Mình đang đánh jp01 tu rbo thấy hay ở chỗ là đã khắc phục được điểm yếu là đánh bóng chặn quả 2 quả 3. Vì mặt này bóng lún sâu nên độ an toàn cao. Tuy nhiên nhược điểm jp01 là giật bóng mỏng kém, bạt kém. Quả cao vẫn phải ôm bóng giật lăng hết cánh tay. Nhiều hôm xuống sức hoạc sức khỏe không tốt đánh hay bị tụt bóng vào lưới. Ten 80 giật mỏng và dày đều ok. Mai mình sẽ thử lại quả giật chặn bóng thứ 3 và quả gò bóng xem có phù hợp không. Hy vọng nó không bị nảy quá. Cảm ơn bạn nhiều nhé.

đức cương

Đại Uý
[QUOTE="Bkhoa_Sport,
Cảm ơn bạn nhé. Mới bước vào con đường gai góc nên thông tin bạn cho mình là rất bổ ích. Nhiều hôm thắng một đối thủ trên cơ tý mình thấy mặt này dị quá. Rất phấn khởi. Có hôm thua một đối thủ kém mình tý lại thấy mặt này có nhiều hạn chế. Mình đã từng thử cu rl -01 có lót thấy cắt bóng đi chìm và rất nặng. Tuy nhiên do quen cắt gai không lót nên cảm thấy hơi nảy. Không cắt được hết tay mà phải dùng cảm giác điều khiển. Thứ nữa là đỡ giao bóng vẫn phải phân biệt được xoáy ngang lên và xoáy ngang xuống không thì vẫn bị bung như thường. Khác hẳn với gai supeblock là dù bóng xoáy ngang lên hay xuống chỉ cần kê chặn nhanh và cảm giác tý thì bóng không bị bung. Tài liệu của bạn rất bổ ích. Mình sẽ nghiên cứu thêm phần sau để hoàn thiện lối đánh.

Trainee

Đại Tá
1. Taget pro. 2. Ten 05. 3. Xiom sigma 2 pro. 4. Xiom tàu. 5. H3 lót xanh giá 1,5 triệu. Nhờ các cao nhân tư vấn.
Tiền nhiều, cứ Ten mà chơi, H3 lót xanh có lẽ bỏ đi, vì BH đã chơi gai thủ rồi, chắc FH chơi mút Nhật, Đức hợp hơn. Nếu chơi Ten, có lẽ cứ gọi Phố bóng bàn kiếm mặt tầm 7, 800K mà phang.
Target Pro cũng ổn, nếu tiền đầu tư ban đầu nhiều và muốn tiết kiệm. Target Pro khá nặng, các mặt 47, 51 lên tới 51, 52g với kích cỡ 150*157, bù lại mặt kia chơi gai thì lại khá nhẹ.

đức cương

Đại Uý
Tiền nhiều, cứ Ten mà chơi, H3 lót xanh có lẽ bỏ đi, vì BH đã chơi gai thủ rồi, chắc FH chơi mút Nhật, Đức hợp hơn. Nếu chơi Ten, có lẽ cứ gọi Phố bóng bàn kiếm mặt tầm 7, 800K mà phang.
Target Pro cũng ổn, nếu tiền đầu tư ban đầu nhiều và muốn tiết kiệm. Target Pro khá nặng, các mặt 47, 51 lên tới 51, 52g với kích cỡ 150*157, bù lại mặt kia chơi gai thì lại khá nhẹ.
Có lẽ mình sẽ lên em huyền phố bóng bàn để lấy mặt ten cũ. Đang phân vân ten 05 và ten 80. Thấy ten 80 dễ đánh nhưng không dị. Không biết ten 05 thế nào. Mặt jp01 kia đánh được 6 tháng rồi. Cảm giác vẫn như mới. Mỗi tội co nhiều quá.

Bình luận từ Facebook