Trọng lượng cốt vợt.

tosiosHD

Đại Tá
Quan trọng là có lợi ích cho những bạn chập chững bước vào thế giới bóng bàn bạn àh :D. Rất mong các bạn chém thẳng tay nhé hihihi
+ Haha. Chém thẳng tay thì chết luôn, làm sao còn bạn, còn bè nữa. Nhìn avata của bạn là choáng rồi! Trọng lượng cốt của bạn có lẽ nhẹ nhất, chuẩn nhất. haha

huymdt

Thượng Tá
Mình đang dùng 2 cốt vợt của Dr Neubauer là Combination eect và Titan rất nhẹ có lẻ nhẹ nhất so với cây vợt thịnh hành hiện nay Lúc đầu mình chưa quen vì trước kia mình chơi ZJK SZLC Bây giờ thì quen rồi Nhưng điều quan trọng là xin các bạn cho biết ảnh hưởng của trọng lượng combo trên tấn công và phòng thủ như thế nào ? Di nhiên cũng có bạn khong enthusiastic với trọng lượng lắm Nhưng mình thì say yes nhưng theo khoá cạnh đó
Dạ, thầy Thuỵ là đại cao thủ Đà Nẵng hơn nữa thầy đang chơi combo trên nên nhờ thầy góp ý kiến combo đó tấn công/phòng thủ thế nào chứ chắc không ai có thể trả lời câu hỏi của thầy ạh!

Tôi có thấy trên trang web của Mỹ họ có bán cốt vợt Tibhar Rapid Carbon light chỉ nặng 75gr. Không biết có vị nào đã sử dụng qua cốt này chưa nhỉ
http://www.paddlepalace.com/Rapid-Carbon-Light/productinfo/STRCL/

Class: OFF+ Speed: 96 Control: 60 Weight: 75 Plies: 5w,2c Thickness: 7.4 Handles: FL.AN,ST

Hay Andro cũng có một cốt carbon light trọng lượng tương tự (theo thông số của họ giới thiệu).
Andro Super Core Carbon Light OFF
A variable offensive blade that leaves no room for open desires. No matter if topspins, varying speed-level or aggressive strokes your opponent will have to pay attention permanently.

Weight approx. 70 g. 149 mm blade design
http://luckysport.com.vn/san-pham/chi-tiet/andro-super-core-carbon-light-off

Còn về sử dụng cốt nặng hay nhẹ theo tôi tùy thuộc vào mỗi người thôi, miễn sao cảm thấy vừa tay mình là được. Chứ nặng quá, vung tay đánh vài quả thấy đuối tay thì không ổn hay nhẹ quá đánh không cảm giác được bóng thì cũng không xong ! . . .

huymdt

Thượng Tá
+ Haha. Chém thẳng tay thì chết luôn, làm sao còn bạn, còn bè nữa. Nhìn avata của bạn là choáng rồi! Trọng lượng cốt của bạn có lẽ nhẹ nhất, chuẩn nhất. haha
Hihihi, xem vậy chứ cũng tầm 84 - 89gr cả thôi bạn àh! Em yếu sức rồi nên không cầm nổi đao to búa lớn... giờ cứ ước trở lại thời thanh niên :D

phungducthang

Đại Tá
Cảm ơn các bác ghé qua topic này đàm đạo :D. Em xin cảm ơn và like tất cả mọi người góp ý kiến của mình trong chủ đề thư giản này nhé, khoái nhất các bác show bảo đao ngọc kiếm :D... Àh xin hỏi các bạn em đọc đâu đó sai số của sản phẩm theo thông số nhà sản xuất khoảng 5%. Vậy những sản phẩm có độ sai số vượt quá 5% thì thế nào nhỉ?
+ Bạn xem ở đâu ghi sai số 5%? Hay tự nghĩ ra?
Thường thì cốt vợt sai số +-5g cho nó không lệch quá nhiều so với trọng lượng đưa ra của nhà sản xuất thôi nhé!
Cũng có đọc ở đâu đó thông tin của một số shop bán hàng +/-5 gr, cũng không quá quan tâm lắm nên cũng không tìm hiểu kỹ là các hãng sx thông báo thế nào. Nhưng dù thế nào đi nữa thì +/- 5 g hay 5% cũng là một sai số hợp lý. Với sai số này thì người chơi sẽ không có cảm giác khác biệt nhiều.
Cốt vợt nguyên liệu chủ yếu là gỗ tự nhiên nên cốt vợt khó có thể khống chế khối lượng chính xác tuyệt đối khi sản xuất, trọng lượng cốt dao động chút ít và các thông số khác cũng đảm bảo trong phạm vi cho phép.
Với một số người chơi có trình độ cao, hoặc cảm giác tốt thì trọng lượng cốt ảnh hưởng hưởng khá nhiều. Một số khác chọn trọng lượng cốt theo "phong thủy" chứ cũng không quá quan trọng. Trong khi trọng lượng combo cuối cùng thì còn nhiều yếu tố khác: Mút chênh lệch cả 10 g hoặc hơn, keo cũng trên dưới 5 g...
Tôi đã thử khảo sát nhóm người chơi trong CLB để họ cầm thử bằng tay combo của người khác và bảo họ so sánh trọng lượng (nặng hơn hay nhẹ hơn?) thì có đến 50% là phán sai, trong 50% nói đúng thì chắc cũng có người đoán bừa may mà trúng. Không phải tay ai cũng như cái cân điện tử và trọng tâm của combo (nhẹ đầu hoặc nặng đầu) cũng dẫn đến cảm giác về trọng lượng không chuẩn.

Trong mấy combo tôi đang chơi thì combo nhẹ nhất và nặng nhất chênh lệch đến gần 20 grs, cũng không đến nỗi là không chơi được...

tosiosHD

Đại Tá
I'm on middle-aged but feeling health down now :D. Trên này thấy nhiều bác độ lão niên mà cũng mạnh mẽ nhiệt huyết cùng trái bóng thấy phục thiệt!
Bóng bàn đôi khi cũng được so sánh ví von với 1 chất gây nghiện. Mà với ai đã nghiện rồi, đã phê thuốc thì bị kích thích ghê lắm! Haha! You too?!

huymdt

Thượng Tá
Bóng bàn đôi khi cũng được so sánh ví von với 1 chất gây nghiện. Mà với ai đã nghiện rồi, đã phê thuốc thì bị kích thích ghê lắm! Haha! You too?!
Yeah! em cũng thuộc dạng con nghiện môn này (và "tào lao bàn bóng" môn này nữa hihihi :D). Thời hs cứ quăng vở là cầm vợt, chơi amateur chứ đâu được đào luyện bài bản động tác và chiến thuật như thời bây giờ :D

thaythuydn

Đại Tá
Dạ, thầy Thuỵ là đại cao thủ Đà Nẵng hơn nữa thầy đang chơi combo trên nên nhờ thầy góp ý kiến combo đó tấn công/phòng thủ thế nào chứ chắc không ai có thể trả lời câu hỏi của thầy ạh!
Cảm giác của cốt vợt của mình không rung dù rất nhẹ? Tốc độ đưa bóng qua lại trong tấn công và phòng thủ không nhanh như các cây vợt củ và nặng của mình ,nhưng bù lại là đều bóng.Vả lại mình củng hơi bị lớn tuổi nên dùng vợt nhẹ thì khi giật bóng bớt tốn lực hơn.Khi xoay vợt cũng nhanh hơn.

huymdt

Thượng Tá
Cảm giác của cốt vợt của mình không rung dù rất nhẹ? Tốc độ đưa bóng qua lại trong tấn công và phòng thủ không nhanh như các cây vợt củ và nặng của mình ,nhưng bù lại là đều bóng.Vả lại mình củng hơi bị lớn tuổi nên dùng vợt nhẹ thì khi giật bóng bớt tốn lực hơn.Khi xoay vợt cũng nhanh hơn.
Dạ, đúng là trọng lượng vợt ảnh hưởng đến kỹ thuật và cả... sức khoẻ, tuổi tác nữa thầy nhỉ :D! Em cũng tham khảo toàn dòng vợt "thông dụng dễ mua bán" chứ chưa đụng đến mấy cây như thầy sử dụng bao giờ!

huymdt

Thượng Tá
Show hàng em Sar nguyên zin trong bộ sưu tập... Trọng lượng 84gr và đuôi seri 69 quá thích hihihi - chọn em nó cũng vì cái thế 69 này đây :D!

Bình luận từ Facebook