Trả/đỡ những quả giao bóng dài như thế nào là tối ưu???

ngtrantoan

Đại Tá
Không biết đặt tiêu đề ntn là thích hợp nên để như vậy.
Mục đích chính của mình là hỏi cách trả/đỡ như thế nào , cụ thể là trả đỡ về vị trí nào để làm khó người giao bóng, để người ta không thể công lại mình 1 cách dễ dàng hoặc công mà mình có khả năng đỡ được.
Vấn đề của mình là khi người ta giao banh xoáy lên dài hoặc xoáy xuống dài (mình thấy đa số dân VN chơi bóng bàn, trình độ tầm C trở xuống khi thi đấu toàn giao dài) vào phía BH hoặc FH thì mình toàn gò lại, nhưng gò 1 kiểu chủ động ( vấn đề là mình công lại không đc, công toàn hư, chỉ có thể gò lại để hạn chế thua và tính các bước tiếp theo )

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Mục đích chính của mình là hỏi cách trả/đỡ như thế nào , cụ thể là trả đỡ về vị trí nào để làm khó người giao bóng, để người ta không thể công lại mình 1 cách dễ dàng hoặc công mà mình có khả năng đỡ được.
Vấn đề của mình là khi người ta giao banh xoáy lên dài hoặc xoáy xuống dài (mình thấy đa số dân VN chơi bóng bàn, trình độ tầm C trở xuống khi thi đấu toàn giao dài) vào phía BH hoặc FH thì mình toàn gò lại, nhưng gò 1 kiểu chủ động ( vấn đề là mình công lại không đc, công toàn hư, chỉ có thể gò lại để hạn chế thua và tính các bước tiếp theo )

Theo mình thì nên trả giao bóng về vị trí giữa người đối thủ là hợp lý nhất . Bởi lẽ ở vị trí này họ sẽ không có nhiều lựa chọn góc đánh, lực đánh và có độ xoáy lớn nên mình sẽ chủ động hơn trong việc chịu đòn tiếp theo. Nhất là khi bạn đã phải lao người ra góc B,F để đỡ bóng.
Tất nhiên nên căn cứ vào khả năng của đối thủ. Bởi đơn giản có người bật ra đánh rất hay nhưng đứng nguyên thì lại rất kém và ngược lại.
...
Vì vậy bạn cần tìm hiểu khả năng của đối phương trước khi có quyết định khai thác điểm yếu của họ liên tục.

son_canloc

Đại Tá
Trước đây mình cũng từng đưa ra câu hỏi trợ giúp như thế này và đc ae chia sẻ , nick @Trainee đã bảo mình mạnh dạn tấn công giật , đẩy trả lại chủ động đôi công chỉ sau một thời gian ngắn mình đã khắc chế quả này khá hoàn hảo , đến nay kể cả giao cực bóng ngắn vẫn tự tin giật móc luôn . Cứ tìm người có quả giao kiểu đó nộp Bia 2 hôm là sẻ khắc phục được ngay thôi

Trainee

Đại Tá
nguyên tắc của e là banh dài với banh nhú là giật trả hết vì khi người ta giao dài rồi thì mình ko thể nào trả ngắn được ,lúc đó đối thủ có nhiều thời gian hơn để chuẩn bị đánh trái 2 mình mà thụ động chỉ có lên đường ,điểm e hay giật là vào giữa bàn chỗ khuỷu tay
Lý thuyết giật thì có vẻ là thế, nhưng trình phải cao chứ cỡ gà vịt như mình thì chỉ lo giật được vào cái và càng xa người ta càng tốt cái đã :D
Bởi vì người ta ôm góc bàn, giao nhanh dài ra góc xa thì mình giật làm sao vào khủy tay người ta được. Giật vào giữa bàn thì, sau đó họ quất cái đùng còn mình lo đi nhặt bóng mất :(

Trainee

Đại Tá
Bạn bỏ ra 2, 300K mua mấy chục quả bóng tập, nhờ ai đó tập cùng, giao dài sốc các quả rồi tập đánh. Đánh hiểm thì khó chứ đánh vào bàn thì không quá khó đâu, sau đó nâng cao dần chất lượng quả đánh.

son_canloc

Đại Tá
Lý thuyết giật thì có vẻ là thế, nhưng trình phải cao chứ cỡ gà vịt như mình thì chỉ lo giật được vào cái và càng xa người ta càng tốt cái đã :D
Bởi vì người ta ôm góc bàn, giao nhanh dài ra góc xa thì mình giật làm sao vào khủy tay người ta được. Giật vào giữa bàn thì, sau đó họ quất cái đùng còn mình lo đi nhặt bóng mất :(
Cái này không phải lo lắng , bóng ở đâu ra mình đẩy nhanh về ở đó chờ đối công , nếu thuận lợi khi đó mới điều lái bóng . bóng xoáy lên thì đè đầu bóng mà đẩy , bóng xoáy xuống thì giật vô tư , bóng xoáy ngang nguơc chiều xoáy mà đẩy đôi công . Nếu phát dài mà cắt thì quá bị động chỉ sau 2 quả giật là họ đẩy mình ra xa khỏi bàn và sau đó là bỏ hoặc bạt rất khó chống

ngtrantoan

Đại Tá
Theo mình thì nên trả giao bóng về vị trí giữa người đối thủ là hợp lý nhất . Bởi lẽ ở vị trí này họ sẽ không có nhiều lựa chọn góc đánh, lực đánh và có độ xoáy lớn nên mình sẽ chủ động hơn trong việc chịu đòn tiếp theo. Nhất là khi bạn đã phải lao người ra góc B,F để đỡ bóng.
Tất nhiên nên căn cứ vào khả năng của đối thủ. Bởi đơn giản có người bật ra đánh rất hay nhưng đứng nguyên thì lại rất kém và ngược lại.
...
Vì vậy bạn cần tìm hiểu khả năng của đối phương trước khi có quyết định khai thác điểm yếu của họ liên tục.
Cám ơn anh đã chia sẽ, lúc đầu e có đưa banh ra góc tay phải của họ và góc cạnh khuỷa tay của họ nhưng họ vẫn giựt đc 1 cách dễ dàng, đơn giản trình độ họ hơn, sau cùng gần cuối sét thứ 3 e mới nhận ra là trả giao bóng (gò bóng lại) ngay vị trí người ta đứng, lúc đó người ta mới giựt hư và giựt ra ngoài nhưng đã muộn :D:D:D

ngtrantoan

Đại Tá
Cái này không phải lo lắng , bóng ở đâu ra mình đẩy nhanh về ở đó chờ đối công , nếu thuận lợi khi đó mới điều lái bóng . bóng xoáy lên thì đè đầu bóng mà đẩy , bóng xoáy xuống thì giật vô tư , bóng xoáy ngang nguơc chiều xoáy mà đẩy đôi công . Nếu phát dài mà cắt thì quá bị động chỉ sau 2 quả giật là họ đẩy mình ra xa khỏi bàn và sau đó là bỏ hoặc bạt rất khó chống
Vấn đề e nói ở đây là gò bóng lại, gò lại còn hư và bị người ta giựt, chứ giật lại mà vô bàn hoặc giựt qua bàn được thì k nói làm gì :).
Mới xem cái video thấy 1 cách khắc phục hay là đứng xa bàn tầm 1m, khi đó mình sẽ có thời gian điều chỉnh banh khi ng ta giao dài (có thể sau đó ng ta sẽ giao dài ít lại, lúc đó chuyển sang tư thế gần bàn hơn)

Last edited:

ngtrantoan

Đại Tá
Bạn bỏ ra 2, 300K mua mấy chục quả bóng tập, nhờ ai đó tập cùng, giao dài sốc các quả rồi tập đánh. Đánh hiểm thì khó chứ đánh vào bàn thì không quá khó đâu, sau đó nâng cao dần chất lượng quả đánh.
2-300k mua bóng thì vô tư nhưng quan trọng nhất là người hơn bạn trình độ có đánh với bạn không :D:D.
Tui thấy BB mấy người đánh trình độ cao hơn ng khác toàn Chảnh :D:D:D, mặc dù trình độ cỡ C,D là cùng. Ví Dụ tui đánh thua ông D, ông D giao bóng mà tui k đỡ được hoặc thua với tỉ số cao. Nhưng khi ông D đánh với ông C, ổng đánh cũng thua như tui là ng ta giao qua ông D cũng k đỡ được hoặc thua với tỉ số cao. Rồi ông C đánh thua ông B, cứ lặp lại :D:D:D

Trainee

Đại Tá
2-300k mua bóng thì vô tư nhưng quan trọng nhất là người hơn bạn trình độ có đánh với bạn không :D:D.
Tui thấy BB mấy người đánh trình độ cao hơn ng khác toàn Chảnh :D:D:D, mặc dù trình độ cỡ C,D là cùng. Ví Dụ tui đánh thua ông D, ông D giao bóng mà tui k đỡ được hoặc thua với tỉ số cao. Nhưng khi ông D đánh với ông C, ổng đánh cũng thua như tui là ng ta giao qua ông D cũng k đỡ được hoặc thua với tỉ số cao. Rồi ông C đánh thua ông B, cứ lặp lại :D:D:D
Cần gì ng hơn trình độ hả bạn. Chỉ cần bạn tập biết đánh chút là được. Hai ng chú trọng tập cho nhau. Ng tập giao, ng tập đỡ, rồi lại đổi vai.
Chỗ mình có anh tập quả flick bằng cách dạy một anh kém 5 bóng tập giao, còn anh ấy tập lên xoáy. Bạn ko nhất khoát phải ng tập cùng giao quá khó. Cái thiếu của bạn là bộ chân và phản xạ đánh thôi.
Nếu lùi xa bàn quá, sẽ dễ ăn quả giao cách lưới 20cm, ở góc FH và bóng nảy n lần, ko ra khỏi bàn ;)

ngtrantoan

Đại Tá
Đa phần ng giao banh dài nhiều thì họ ít có giao bóng ngắn lắm, ng tập cùng giao bóng khó thì k có,chứ ng tập cùng giao bóng bình thường thì mình xử lý đc hết trơn rồi :D

Trainee

Đại Tá
Đa phần ng giao banh dài nhiều thì họ ít có giao bóng ngắn lắm, ng tập cùng giao bóng khó thì k có,chứ ng tập cùng giao bóng bình thường thì mình xử lý đc hết trơn rồi :D
Trời, trình E, F như mình còn giao được một quả sốc, một quả 3, 4 nẩy nữa là nói gì tầm trình C, D

h2ptnn

Trung Uý
Nếu đánh với trình cao,bạn nên bắt ngta chấp bóng,có như vậy ngta mới giở hết ngón đòn giao bóng cho mình tập đỡ và biết trình độ mình có lên hay ko.Ko bắt chấp,ngta sẽ ko giở hết tuyệt chiêu ra đâu.

h2ptnn

Trung Uý
Ở clb của mình,,có cặp chênh nhau 4 quả,sau 1 tg,cứ mỗi trận gặp nhau hằng ngày là 5-10-20k,nay xuống chỉ còn séc 0 séc 2 thôi.

h2ptnn

Trung Uý
Theo mình,nếu họ giao dài,b nên lùi lại 1 chút,bắt chậm lại-nghĩa là chờ cho bóng rơi xuống thấp hơn tầm mặt bàn trở xuống,khi này lực & độ xoáy gần như là hết.Bắt như vậy là làm chậm lại nhịp & giảm xung lực của của ĐP,chậm lại là ĐP đã di chuyển hết và sang trạng thái ì hơn,có thể cắt dài về 2 góc tùy theo vị trí ĐP đứng hoặc có thể giật moi và giật ma sát lên.Như thế là ta đã giấu đc 1 đoạn đường đi đầu tiên của bóng để gây bất ngờ.Lưu ý là khi bắt bóng nên ngửa hết vợt,đợ vào dưới bóng thôi.Quỹ đạo quả bóng sẽ đi dài đẩy ĐP phải ra xa bàn nhanh và quả bóng lúc này là bóng lỏng nên sẽ khó có quả đánh có lực mạnh,dễ bay ra ngoài & có thể tụt bóng.Ngoài ra,có thể bắt bóng ở cao trên mặt bàn bằng cách bấm mạnh vào đáy bóng,bóng sang sẽ nặng và ngắn hơn nên khó giật;Hoặc với bóng xoáy ngang,rơi bằng mặt bàn thì vẩy dựng đứng vợt,bóng sang sẽ rất khó dánhdo quỹ đạo nảy của nó.
Trên đây là chia sẻ 1 trình gà,mong các mem nhẹ tay.

Trắng Đen

Thượng Tá
Clb em, mấy bác trình b, b+(trình clb em) vào thường có đội, cặp tập với nhau. Tiếp theo là thi đấu rồi. Bữa nào ế lăm họ mới tìm chiếu dưới chấp 3-6 bóng. :) rất khó mời họ giúp tập cho mình để luyện và thừ nghiệm kỹ thuật mới ạ.
Mấy bác cùng trình thì... 4x,5x. Vào toàn đấu cặp, chả quan tâm luyện tập gì ráo.
Em phải canh me các bác nào rảnh, nghỉ ngơi, tạo mqh, dần dần lân la mời thuốc, mời nước, mời bia nhờ chặn dùm. Hic
Mỗi lần được thỉnh giáo thì ráng chỉnh chu từng quả. Các bác chỉ gì thì hphải tạo dáng miệng o, mắt a nuốt lấy từng chữ vàng ngọc. Kkk
…Cũng gian nan lên bóng lắm ạ.

Quay lại giao bóng. Các quả giao sốc, đặc biệt chữ i, thường ko đủ bộ để giật đâu ạ.

Sơn Hoá Nt

Thượng Sỹ
Trình độ em thì gà nhưng đc nghe ông thầy dạy bóng bàn chém gió với mấy đứa chuyên nghiệp là ntn : Khi đối phương giao bóng dài về góc trong người mình thi né giật bóng xoáy xuống , người ta chặn quả bóng xoáy lên mình giật về góc bàn chỗ người ta đang đứng, giật như vây 1,2 quả mình sẽ đảo chiều giật về góc còn lại , Lúc này ông nào hốt đc chỉ có lao ra lốp bóng , trình cao mới đối giật hoặc chặn đc . Còn về quả giao ngắn chỗ em có nhiều anh chỉ dám gò ngắn , k dám gò dài sợ chết nên ông thầy cũng hướng dẫn cư mạnh dạn gò dài hoặc đẩy hẳn về góc , nó giật thì mình chặn , chặn đc quả đó mình giật tì về góc. Người có kĩ thuật cơ bản mới lo , chứ còn gặp mấy rơ phủi thì nhiêu đó đủ chết , chấp cả bóng chuội , lỏng .

Bình luận từ Facebook