thoi điểm xoay ngưòi lấy đà thích họp trong cú giật

SonNLS

Thượng Sỹ
nhò các bác tư vấn giúp chả là nhiều lúc em xoay người định giật nhưng bóng lại ngắn nên bị nhỡ chuyển xang cắt thì hỏng. Ngược lại thỉnh thoảng lại có quả dài mà lại không biết mà giật lại cắt. Em nghĩ mình bị lấy đà sớm quá (một hình thức bị vội). Các bác chỉ giúp cho em thời điểm xoay đà đánh bóng lúc nào là vừa (lấy mốc là lúc bóng chạm bàn mình thì quyết định xoay đà lúc nào, trước hay sau khi bóng chạm bàn) thank you so much

SonNLS

Thượng Sỹ
Trước tiên bạn phải phán đoán đươc bóng qua bàn ngắn hay dài thì mới quyết định xoay người để đánh. Vậy đi.
mình cũng đang phán đoán nên mhầm là hỏng ,ý mình muốn hỏi bạn có đợi bóng chạm bàn rồi mới xoay đà không. Có người bảo mình nên đợi bóng một tí nữa , vẫn biết vậy nhưng không biết đến chừng nào là vừa. Thực tế những quả nào mình bình tĩnh được thì không bị hỏng

pkhuyenthoai

Đại Tá
mình cũng đang phán đoán nên mhầm là hỏng ,ý mình muốn hỏi bạn có đợi bóng chạm bàn rồi mới xoay đà không. Có người bảo mình nên đợi bóng một tí nữa , vẫn biết vậy nhưng không biết đến chừng nào là vừa. Thực tế những quả nào mình bình tĩnh được thì không bị hỏng
khi phán đoán được bóng qua là dài thì cứ việc xoay người sút thôi. cần chi phải đợi bóng chạm bàn. Mình thấy trọng tâm là phán đoán được bóng dài hay ngắn và hướng đi của bóng

szlc

Thượng Tá
Cứ xoay nhiều, hỏng nhiều, độ thêm tý bia nhỏ nhỏ, cảm giác bóng lên nhanh lắm...

Trainee

Đại Tá
Phải tập nhảy nhót thôi chứ đoán thì khác gì bắt Penanty đổ đại một hướng.
Bài nhảy nhót của nó là: Giao bóng xong/Khi đối thủ chuẩn bị giao bóng thì mình nhún 1 cái, khi bóng đang bay thì nhún tiếp nhảy ra đón bóng, khi bóng nó chạm bàn lại nhún nhảy cái nữa rồi phang. Nhảy nhót liên tục, chứ không đoán, đoán rồi đứng chôn chân ra hoặc phi đầu vào đánh bóng à :D

SonNLS

Thượng Sỹ
Phải tập nhảy nhót thôi chứ đoán thì khác gì bắt Penanty đổ đại một hướng.
Bài nhảy nhót của nó là: Giao bóng xong/Khi đối thủ chuẩn bị giao bóng thì mình nhún 1 cái, khi bóng đang bay thì nhún tiếp nhảy ra đón bóng, khi bóng nó chạm bàn lại nhún nhảy cái nữa rồi phang. Nhảy nhót liên tục, chứ không đoán, đoán rồi đứng chôn chân ra hoặc phi đầu vào đánh bóng à :D
bác làm được vậy thì là di chuyển tốt bác ạ. Bác cho em hỏi bác có để ý là thời điểm mà bác xoay người là lúc bóng đã chạm bàn chưa không

Trainee

Đại Tá
bác làm được vậy thì là di chuyển tốt bác ạ. Bác cho em hỏi bác có để ý là thời điểm mà bác xoay người là lúc bóng đã chạm bàn chưa không
Mình chưa làm tốt điều này, nhưng đang hướng tới. Quan trọng là biết nguyên tắc và sửa dần vì mình để ý tập bóng khá muộn, trước toàn đánh linh tinh.
Xoay người thì xoay ít thôi, đừng quá chú trọng vào xoay người, có bộ chân tốt đánh dồn lực, thúc khủy tay tới là quan trọng, đâu có phải bạt bóng đâu mà quá nặng nề vào việc xoay lườn cậu.
Thấp bộ, chùng người, đạp chân, đánh bật lên, khủy tay thúc tới, gập cẳng tay lại, ....

SonNLS

Thượng Sỹ
Mình chưa làm tốt điều này, nhưng đang hướng tới. Quan trọng là biết nguyên tắc và sửa dần vì mình để ý tập bóng khá muộn, trước toàn đánh linh tinh.
Xoay người thì xoay ít thôi, đừng quá chú trọng vào xoay người, có bộ chân tốt đánh dồn lực, thúc khủy tay tới là quan trọng, đâu có phải bạt bóng đâu mà quá nặng nề vào việc xoay lườn cậu.
Thấp bộ, chùng người, đạp chân, đánh bật lên, khủy tay thúc tới, gập cẳng tay lại, ....
mình toàn giật đối với bóng xoáy xuống thôi. Thực tế nếu không xoay hết lườn thì toàn hỏng, xoay hết bóng mới qua lưới

Trainee

Đại Tá
mình toàn giật đối với bóng xoáy xuống thôi. Thực tế nếu không xoay hết lườn thì toàn hỏng, xoay hết bóng mới qua lưới
- Mỗi người tập theo một rơ khác nhau, không ai bắt ai phải theo mình cả, trừ khi người đó là thầy :D
- Giật một quả bóng qua bàn rất dễ, nếu mình đủ bộ, đánh đúng thời điểm, ... vì đơn giản là quả bóng có trọng lượng quá nhẹ so với lực đánh của tay và bóng.
- Bạn phải đặt câu hỏi tại sao xoay lườn, xoay lườn để tăng lực ??? Đúng là xoay lườn để tăng lực, nhưng cũng sai ở chuyện không xoay hết lườn thì bóng không qua. Bạn không tốt ở các điểm khác nhưng lại cứ đổ lỗi cho việc xoay lườn và nhè vào đó để khắc phục là không đúng.
Xét về lực đánh, một đưa bé 9, 10 tuổi không thể nào quạt tay mạnh bằng mình, dù mình chỉ xoay 1/10 lườn, nhưng tại sao quả đánh của nó lại mạnh hơn, xoáy hơn mình ????
Lườn là quan trọng, nhưng đừng đổ tất cả lỗi cho lườn. Vặn vẹo hết lườn, ko thu bộ về kịp đánh quả sau đâu.

long thủ

Đại Tá
nhò các bác tư vấn giúp chả là nhiều lúc em xoay người định giật nhưng bóng lại ngắn nên bị nhỡ chuyển xang cắt thì hỏng. Ngược lại thỉnh thoảng lại có quả dài mà lại không biết mà giật lại cắt. Em nghĩ mình bị lấy đà sớm quá (một hình thức bị vội). Các bác chỉ giúp cho em thời điểm xoay đà đánh bóng lúc nào là vừa (lấy mốc là lúc bóng chạm bàn mình thì quyết định xoay đà lúc nào, trước hay sau khi bóng chạm bàn) thank you so much

Xoay về cùng nhịp với bóng nảy bên bàn mình, khi bóng đang sang thì bác đã phải chuẩn bị xoay rồi, đến khi bóng chạm bên mình là đã sẵn sàng để giật, chỉ còn chờ căn thời điểm nhìn rõ bóng là giật luôn thôi

SonNLS

Thượng Sỹ
Xoay về cùng nhịp với bóng nảy bên bàn mình, khi bóng đang sang thì bác đã phải chuẩn bị xoay rồi, đến khi bóng chạm bên mình là đã sẵn sàng để giật, chỉ còn chờ căn thời điểm nhìn rõ bóng là giật luôn thôi
tiện bác cho em hỏi thời điểm nhìn rõ bóng là tbời điểm na
bác cho em hỏi thế nào là nhìn rõ bóng, em cũng có nghe nói rồi nhưng không hiểu lắm bác thông cảm em trình còi nên hay hỏi

leqd

Đại Uý
Theo thiển ý với trình còi của mình: quả giật cần nhiều chuẩn bị, do đó chỉ giật những quả mà mình đang chủ động điều bóng. Tức là khi mình gò trả bóng, bằng quan sát và cảm nhận thấy mình chiếm thế chủ động, dự đóan được bóng trả hoặc điều được bóng theo ý. Lúc đó thì chuẩn bị sẵn bộ chân và xóay người chuẩn bị giật. Không đợi đến khi bóng rơi trên bàn mình rồi mới di chuyển và xoay người, như vậy thì quá với, giật có vào được thì cũng bị đối thủ chặn hiểm hoặc bạt mất bóng. "Ngày mai bắt đầu từ... ngày hôm nay" :)

long thủ

Đại Tá
tiện bác cho em hỏi thời điểm nhìn rõ bóng là tbời điểm na

bác cho em hỏi thế nào là nhìn rõ bóng, em cũng có nghe nói rồi nhưng không hiểu lắm bác thông cảm em trình còi nên hay hỏi

thông thường là khi bóng lên điểm cao nhất, tốc độ sẽ chậm đi

thaythuydn

Đại Tá
Bóng cắt xoáy xuống nặng thường bóng đi chậm Theo mình không vội gì chờ bóng chạm bàn thì xoay lườn giật ma sát thì củng kịp thôi.Trừ khi bắt bài mới xoay trước.

lamtq

Đại Tá
Neu b cho dc qua bong ngon chuan bi day du dc nhu vay de giat thi chi danh voi keo duoi thoi
Theo thiển ý với trình còi của mình: quả giật cần nhiều chuẩn bị, do đó chỉ giật những quả mà mình đang chủ động điều bóng. Tức là khi mình gò trả bóng, bằng quan sát và cảm nhận thấy mình chiếm thế chủ động, dự đóan được bóng trả hoặc điều được bóng theo ý. Lúc đó thì chuẩn bị sẵn bộ chân và xóay người chuẩn bị giật. Không đợi đến khi bóng rơi trên bàn mình rồi mới di chuyển và xoay người, như vậy thì quá với, giật có vào được thì cũng bị đối thủ chặn hiểm hoặc bạt mất bóng. "Ngày mai bắt đầu từ... ngày hôm nay" :)

SonNLS

Thượng Sỹ
Bóng cắt xoáy xuống nặng thường bóng đi chậm Theo mình không vội gì chờ bóng chạm bàn thì xoay lườn giật ma sát thì củng kịp thôi.Trừ khi bắt bài mới xoay trước.
vâng cảm ơn thâythuy em cũng nghĩ vậy nếu đợi được như vậy thì mình đã biết rõ bóng dài hay ngắn trước khi xoay đà và sẽ không bị nhỡ (xoaay rôi bóng lại ngắn) . Nếu đợi như vậy mà vẫn kịp thì hay quá kể cả chấp nhận giật moi bóng càng dễ vào bàn. Để chiều em thử xem

leqd

Đại Uý
Neu b cho dc qua bong ngon chuan bi day du dc nhu vay de giat thi chi danh voi keo duoi thoi
Điều này mình rút ra từ kinh nghiệm đánh với các bác trên 2-3 banh đó chứ. Chấp 2 trái nên họ chơi thủ nhiều hơn, mình công nhiều hơn. Mình tự rút ra là nếu mình đợi bóng sang mới quyết định sẽ giật hay không thì là quá trễ, hay bị họ sửa gãy bộ, hoặc cố giật hiền sang thì cũng ... đi nhặt bóng. Do đó với trình giật chưa được automatic (như của mình và chủ thớt), nếu chỉ nhìn bóng bay qua không thôi là qúa trễ, phải nhìn từ khi bóng trả của mình có chắc không, nhìn tay đối thủ điều đi đâu, dài ngắn ... là chuẩn bị bộ chân, tư thế để giật rồi. Cứ chăm chăm nhìn bóng thì sẽ tạo ra thói quen, phản xạ tự nhiên mà mình chữa mãi vẫn chưa được như ý.

Bình luận từ Facebook