Thảo luận về Zhange Jike ZLC và Super ZLC

mcfly

Thượng Tá
tôi không cãi với ông làm gì , những người không góp ý được gì lại còn đi châm chọc người khác thì tôi miễn tranh luận , thái độ và kiến thức bạn rất lùn
bác ấy đùa thôi, bác để ý làm gì

anhemoy

Đại Tá
nhìn cái combo này của bác thì backhand thiếu lực thật , FH thì em không rõ , ten05 mặt mềm quá, nếu bác rơ lên xoáy thì sẽ thấy mất lực nhiều lắm , khuyên đổi qua dig05 bên BH luôn , nếu bác đổi từ ALC qua ZLC thì lực sẽ tăng lên nhưng bù lại short game bác rất mệt , cốt ZLC bóng đi dài và lực , bác không khéo cổ tay là lúc gò bóng dài và rất dễ giật lại . Nếu bác thuộc thể loại thích đôi công từ trung bàn trở ra thì đó là lợi thế , còn nếu thích dạng đánh nhanh gần bàn thì nó là thảm họa . Bác thích đánh 2 càng thì mua con lin yun ju , thiên phải thì zhang jike , con lin yun ju nhẹ hơn với lại tay cầm dễ xoay trở 2 bên .
mình nhớ bao nhiêu năm đội TQ đánh trái với T05, k thể nói T05 thiếu lực được. Trái họ bắn có khi xoáy và mạng hơn cả quả giật phải hết tay của mình. Mà còn là Vis + T05. Quan trọng nhất ở đây vẫn là kĩ năng thôi nên đừng quá thần thánh hóa dignic. Mình đã chứng kiến a Hoàng Chốp đánh vợt tập bắn trái cũng như ném gạch vào bàn. Riêng cá nhân mình đánh giá combo của thớt là quá ổn. Tập trung vào tập động tác, tăng cảm giác lên

tund1204

Trung Sỹ
mình nhớ bao nhiêu năm đội TQ đánh trái với T05, k thể nói T05 thiếu lực được. Trái họ bắn có khi xoáy và mạng hơn cả quả giật phải hết tay của mình. Mà còn là Vis + T05. Quan trọng nhất ở đây vẫn là kĩ năng thôi nên đừng quá thần thánh hóa dignic. Mình đã chứng kiến a Hoàng Chốp đánh vợt tập bắn trái cũng như ném gạch vào bàn. Riêng cá nhân mình đánh giá combo của thớt là quá ổn. Tập trung vào tập động tác, tăng cảm giác lên
mấy bác đọc ko kỹ rồi lại nói , mình chỉ nói trường hợp bạn kia thôi , còn ai đi so trình nghiệp dư với chuyên nghiệp , khập khiễng vãi , với lại mỗi người 1 ý , bác thích thì cho lời khuyên hữu ích cho người ta ấy , khỏi dậy đời mình , cảm ơn

anhemoy

Đại Tá
mấy bác đọc ko kỹ rồi lại nói , mình chỉ nói trường hợp bạn kia thôi , còn ai đi so trình nghiệp dư với chuyên nghiệp , khập khiễng vãi , với lại mỗi người 1 ý , bác thích thì cho lời khuyên hữu ích cho người ta ấy , khỏi dậy đời mình , cảm ơn
thì mình đưa ra lời khuyên là tập trung vào kĩ năng, tăng cảm giác còn gì :D

lhduy

Trung Uý
Hồi xưa lúc mình mới chơi cầm super vis + T05 đánh BH cứ bị tụt lưới hoài luôn ấy, cảm giác lúc ấy đúng là thiếu lực vs tức kiểu bạn OP đang nói. Nên mình xoay cây vợt lại đánh D09C bên trái thì thấy OK hơn xíu nhưng vẫn bị tụt lưới, sau khi tham khảo các video trên mạng với tự tập, mình mới ngộ ra là trong lúc đôi công trái, cái cổ tay phải giãn co như lò xo rồi tăng tốc ngay vào lúc chạm banh thì trái banh sẽ bay không thiếu lực nữa. Lúc đó tập nhóm 10 người, ông thầy nước ngoài cũng kêu mình thả lỏng ra rồi bắn cổ tay, mình xem video về BH riết rồi bây giờ mình đánh mạnh bên trái luôn r :DD, hồi mấy tháng trước chỉ mấy người mới tập, mình cầm vợt dán sẵn hay combo vợt gỗ +T05 vẫn đánh BH như bình thường vì đã có kỹ thuật đúng r. Cái cổ tay tăng tốc lăn trước rồi cẳng tay theo sau và đánh phải xuyên qua trái banh đi về phía trước nếu như là banh xoáy lên (vuốt lên ít thôi) sẽ thấy banh qua lưới ào ào không thiếu lực nữa. Cái quan trọng nữa là phải hạ trọng tâm ngang với độ cao banh, chứ cứ đứng thẳng cao hơn bóng đẩy về phía trước là rất dễ tụt lưới.

Phi Leng

Binh Nhì
Chào cộng đồng ạ,

Em đang đánh Fan ALC với FH là Dignics05 và BH là Ten05 nhưng hiện tại cảm giác khá thiếu lực và cán của Fan hơi to.

Em đang muốn đổi từ Fan ALC sang 1 trong 3 dòng: Zhange Jike Super ALC, ZLC thường hoặc Super ZLC nhưng em thắc mắc 1 số điều sau ạ:

1. Về độ nẩy và độ kiểm soát thì 3 dòng Zhange Jike này cho cảm giác như thế nào so với Fan ALC ạ?

2. Cảm giác đánh của Zhange Jike ALC, ZLC thường và Super ZLC khác nhau như thế nào ạ?

3. Ngoài 3 cốt này ra, các bác có đề xuất cốt nào phù hợp không ạ?

Em cũng đang nghiên cứu sang Lin Yun-Ju Super ZLC vì thấy cán con này nó cũng thoải thoải như Zhange Jike nhưng điều kiện ở CLB không ai có để mà test thử ạ.

Rất mong nhận được những lời chia sẻ từ cả nhà ạ.

Sẵn tiện em đang có bán Fan ALC kèm 2 mặt Ten05, 1 mặt Dignics05 tầm 60% lót đep để đổi sang cốt và mặt mới đón Tết, bác nào thiện chí mua lại thì Zalo cho em bằng cách ấn vào nút QUAN TÂM bên dưới ạ.
0978448807
Đánh quen ALC rồi thì bác thử Boll ALC xem, cán nhỏ. Nếu cán ST thì nhỏ gọn nữa, đánh 2 càng thuận lợi. FH vote bác thử Dig09C xem.

lion

Đại Tá
Chào cộng đồng ạ,

Em đang đánh Fan ALC với FH là Dignics05 và BH là Ten05 nhưng hiện tại cảm giác khá thiếu lực và cán của Fan hơi to.
Em đang muốn đổi từ Fan ALC sang 1 trong 3 dòng: Zhange Jike Super ALC, ZLC thường hoặc Super ZLC nhưng em thắc mắc 1 số điều sau ạ:
1. Về độ nẩy và độ kiểm soát thì 3 dòng Zhange Jike này cho cảm giác như thế nào so với Fan ALC ạ?
2. Cảm giác đánh của Zhange Jike ALC, ZLC thường và Super ZLC khác nhau như thế nào ạ?
3. Ngoài 3 cốt này ra, các bác có đề xuất cốt nào phù hợp không ạ?
Em cũng đang nghiên cứu sang Lin Yun-Ju Super ZLC vì thấy cán con này nó cũng thoải thoải như Zhange Jike nhưng điều kiện ở CLB không ai có để mà test thử ạ.
Rất mong nhận được những lời chia sẻ từ cả nhà ạ.

Sẵn tiện em đang có bán Fan ALC kèm 2 mặt Ten05, 1 mặt Dignics05 tầm 60% lót đep để đổi sang cốt và mặt mới đón Tết, bác nào thiện chí mua lại thì Zalo cho em bằng cách ấn vào nút QUAN TÂM bên dưới ạ.
0978448807
Thấy bác "ngoan" nên em phản bội em, góp ý chút thế này, bác tham khảo nhé:
- Về mút: Em thấy 2 mặt bác đang dùng như vậy là ngon rồi, D05 phải bám xoáy tốt hơn T05 một chút, còn T05 đánh trái rất hay vì độ ổn định cao, có tốc độ, bám bóng, vòng cung cao, trước đây hình như rất nhiều tuyển thủ China dùng T05, T64 cho BH. Em đang dùng Viscaria (thường) với cả 2 mặt là R7 chỉ nhanh bằng 65% - 70% so với 2 mặt của bác mà thấy vẫn bình thường. Nếu là combo như của bác thì em nghĩ là trung bình nhanh rồi, không thể thiếu lực được!
- Tiếp theo, vì em nghĩ combo của bác không thiếu lực nên bác cần xem lại động tác kỹ thuật của mình đã chuẩn chưa, nếu tự mình không xác định đúng thì có thể nhờ người nào đó hơn mình tầm 3 bóng test thử tốc độ và đánh giá, hoặc xem động tác của mình đúng chưa, có thể cải thiện không.
- Về 3 cây cốt bác nêu thì đều có ưu nhược điểm, không cây nào tỏ ra vượt trội đâu. Hiện tại ALC là dòng được nhiều VĐV chuyên nghiệp sử dụng nhất chứ không phải ZLC, Super ZLC. Hai dòng này chủ yếu là người chơi phong trào sử dụng vì nó trợ lực, trợ xoáy, nhưng độ tinh tế của những pha xử lý trên bàn không thể sánh bằng ALC. ALC toàn diện nhất, cho phép thực hiện nhiều nhất các kỹ thuật khó và phức tạp từ trong bàn (trên bàn) đến ngoài bàn, độ ổn định cao, cảm giác thật tay, không thiếu lực khi đôi công xa bàn. Super ZLC tuy trợ lực trợ xoáy tốt hơn nhưng giá thành đắt, kén mút, bóng lưu ít, khó xử lý tinh tế. ZLC thì còn kén mút hơn, cảm giác thừa gì đó, thiếu gì đó rất khó nói, riêng em đã dùng dòng ZLC khá đủ từ Boll, Jun, Zhang, Innerforce (trừ Harimoto vì em ghét cốt bản to) thì em đều không dùng lâu hơn 2 tháng, có cây chỉ đánh 1 lần rồi cất tủ (tất nhiên là bán ngay và luôn). Super ZLC (Lin) thì năm ngoái thử 1 năm, thấy cũng hay nhưng độ tinh tế thì gọi Viscaria bằng cụ :)

lion

Đại Tá
Đồng Văn Ý!

Thái Khang

Trung Uý
- Về mút: Em thấy 2 mặt bác đang dùng như vậy là ngon rồi, D05 phải bám xoáy tốt hơn T05 một chút, còn T05 đánh trái rất hay vì độ ổn định cao, có tốc độ, bám bóng, vòng cung cao, trước đây hình như rất nhiều tuyển thủ China dùng T05, T64 cho BH. Em đang dùng Viscaria (thường) với cả 2 mặt là R7 chỉ nhanh bằng 65% - 70% so với 2 mặt của bác mà thấy vẫn bình thường. Nếu là combo như của bác thì em nghĩ là trung bình nhanh rồi, không thể thiếu lực được!
- Tiếp theo, vì em nghĩ combo của bác không thiếu lực nên bác cần xem lại động tác kỹ thuật của mình đã chuẩn chưa, nếu tự mình không xác định đúng thì có thể nhờ người nào đó hơn mình tầm 3 bóng test thử tốc độ và đánh giá, hoặc xem động tác của mình đúng chưa, có thể cải thiện không.
- Về 3 cây cốt bác nêu thì đều có ưu nhược điểm, không cây nào tỏ ra vượt trội đâu. Hiện tại ALC là dòng được nhiều VĐV chuyên nghiệp sử dụng nhất chứ không phải ZLC, Super ZLC. Hai dòng này chủ yếu là người chơi phong trào sử dụng vì nó trợ lực, trợ xoáy, nhưng độ tinh tế của những pha xử lý trên bàn không thể sánh bằng ALC. ALC toàn diện nhất, cho phép thực hiện nhiều nhất các kỹ thuật khó và phức tạp từ trong bàn (trên bàn) đến ngoài bàn, độ ổn định cao, cảm giác thật tay, không thiếu lực khi đôi công xa bàn. Super ZLC tuy trợ lực trợ xoáy tốt hơn nhưng giá thành đắt, kén mút, bóng lưu ít, khó xử lý tinh tế. ZLC thì còn kén mút hơn, cảm giác thừa gì đó, thiếu gì đó rất khó nói, riêng em đã dùng dòng ZLC khá đủ từ Boll, Jun, Zhang, Innerforce (trừ Harimoto vì em ghét cốt bản to) thì em đều không dùng lâu hơn 2 tháng, có cây chỉ đánh 1 lần rồi cất tủ (tất nhiên là bán ngay và luôn). Super ZLC (Lin) thì năm ngoái thử 1 năm, thấy cũng hay nhưng độ tinh tế thì gọi Viscaria bằng cụ :)
Khá chính xác.

Trainee

Đại Tá
Một yếu tố quan trọng cực kỳ đó là trọng lượng! Có thể combo của chủ thớt bị nhẹ so với cữ phát lực hiện giờ!
Vợt chậm thì nên nặng chút!

lion

Đại Tá
Một yếu tố quan trọng cực kỳ đó là trọng lượng! Có thể combo của chủ thớt bị nhẹ so với cữ phát lực hiện giờ!
Vợt chậm thì nên nặng chút!
Em nghĩ trọng lượng của Fan ALC thì loanh quanh 85-90Gr, 2 mặt kia thì không phải loại nhẹ, nên tối thiểu combo đó cũng phải từ 185-190Gr, vấn đề có lẽ do lối đánh hoặc kỹ thuật chưa tròn thôi.

Trainee

Đại Tá
Em nghĩ trọng lượng của Fan ALC thì loanh quanh 85-90Gr, 2 mặt kia thì không phải loại nhẹ, nên tối thiểu combo đó cũng phải từ 185-190Gr, vấn đề có lẽ do lối đánh hoặc kỹ thuật chưa tròn thôi.
Dignincs khá nhẹ, 2 mặt kia cỡ 90-92gr thôi bác Lion; Xui rủ mà gặp cây 83-85gr thì combo chỉ cỡ 175gr là tương đối nhẹ nhàng!
Kỹ thuật phát lực tốt thì ok, chứ với nhiều người đánh 2 mút thì như thế là nhẹ; Đến em đánh gai trung bên trái mà combo dưới 170g đã thấy nó cứ hẫng hẫng sao ấy; hồi đánh 2 mút thì toàn phải cỡ ~185g mới thấy đã :D
Cán FZD khá to, và có vẻ cây vợt này trọng tâm hơi dồn về cán, nên cũng làm giảm cảm giác văng của cây vợt, -> lại càng cần vợt nặng chút.

Trainee

Đại Tá
Thực ra 2 mặt vợt của bạn giờ không có chậm nhưng cả 2 nó đều thiên cho rơ giật tốt, không hợp cho rơ đấm sốc lắm; đấm bạt là xịt, giật miết tăng xoáy dài đòn thì ngon;
Nói chung cứ phải thử tùm lum thì mới ra đc cảm giác chuẩn của mình sau đó tự điều chỉnh, chứ đoán thì anh em cũng chỉ tán tý cho vui thôi; Đại thể đòn ngắn thì ko nên chơi 2 mặt kia vì đánh sẽ mệt;
VD đòn ngắn, bạt bóng nhiều, ít văng thì thay bằng Dig64 và Ten64 có khi lại thấy nhanh hơn nhàn hơn; Còn nếu là mình, mình sẽ giữ Dig05 đánh bên phải, vì mình quăng tay khá dài, và trái thay bằng mặt cứng hơn hoặc nhanh hơn để cho combo nó chắc tay lại tý; Ngoài ra cũng lưu ý là Dignics 05 lúc còn mới đánh nó cũng hơi xìu, đánh ít bữa cảm giác mặt nó đanh lại, và nếu lau mồ hôi nhiều thì nó dính thêm chút lúc đó đánh mới thích!

khanhphamhm

Binh Nhì
Dạ e đội ơn bác ạ, lời khuyên quá chi tiết

Bình luận từ Facebook