[Thảo luận] tại sao lại bị ngửa người khi đánh?

hermesqn

Trung Uý
Hẳn khi đánh bóng bàn, nhất là đối với nghiệp dư, đa số chúng ta đều bị ngửa người ra khi thi đấu dẫn đến mất bộ, bị động cho cú đánh tiếp theo hay thậm chí là đánh hỏng những quả rất ngon ăn. Vậy theo các bạn nguyên nhân đến từ đâu? cách khắc phục như thế nào? :):):):):)
[video=youtube_share;hMuJ_YOBdbo]http://youtu.be/hMuJ_YOBdbo[/video]

Last edited:

dtlan

Thiếu Uý
Theo mình thì bạn nên làm 2 việc sau đây để đánh không bị ngửa người ra:
+ Đứng bằng mũi chân (không đứng bằng cả bàn chân hay gót chân)
+ Đón bóng nhanh hơn, không tiếp xúc bóng khi bóng ở ngang hông (tiếp xúc bóng sớm hơn)

Shimizu

Trung Sỹ
Theo mình đánh ngửa người do:
1. Thiếu chân.
2. Động tác vợt tiếp xúc bóng.
3. Khi giật bóng dùng cánh tay nhiều qua.
Tóm lại muốn không bị ngửa người, ngay từ lúc đầu cầm vợt học các động tác cơ bản trước. Tập đôi công đúng kỹ thuật, tiếp xúc bóng theo từng loại xoáy, bộ chân nhanh nhẹn, giật bóng có chiều hướng nhao người về phía trước.....
Trên đây là ý kiến của em xin các cụ chém nhẹ cho.

Tran van tri

Binh Nhì
Đơn giản lăm,
Do om bàn gan quá mà lại phát lực đánh bóng lại châm . cho nên lui xa ra 1 chút bạn sẽ ko bị như bạn nói.
Chức bạn có cú giật hoàn Thiên hơn.

toannq

Trung Uý
Cám ơn lời khuyên của các bác,thực sự là mấy ngày hôm nay em đang đau đầu về cái này,từ khi chuyển sang vợt có tốc độ nhanh :(

long thủ

Đại Tá
các bác không xoay người về chuẩn bị cho quả giật mà cứ đứng thẳng nên khi bóng đến bị chậm phản ứng và không đủ lực nên ngửa người ra là điều tất nhiên

cudenonl

Binh Nhì
em cũng mất gần 3 tuần để sửa vấn đề này.
1.tại 2 chân đưng quá gần với nhau, tư thế không được thoải mái .
2.thời điểm tiếp xúc bóng hơi chậm nên theo quán tính là vung hết tay keo bóng lên.
3.cánh tay vung lúc giật quá đà và quá điểm đến. động tác giật mà vai lên cao
4.khi xuất chiêu xong đứng nhìn không chịu thu chiêu về sẵn nên bóng đến bất ngờ làm vào bóng chậm.
=>cách khác phục của riếng em là tập đôi công thuận tay ở tốc độ cao.và tập giật ở cự ly trung bình,

thuythumattrang

Binh Nhì
các nguyên nhân dẫn đến ngửa người khi đánh thì đã rõ. Xin các cao thủ chỉ các tập luyện và khắc phục nhược điểm này, giống như em cũng bị mắc lỗi này vì khi tập ban đầu ông thầy hay bắt giật bóng chậm lại, thậm trí giật bóng khi bóng đã rơi xuống thấp nên bây giờ thành thói quen xấu rất khó sửa. Mong các cao thủ chỉ giáo thêm cho em và các bạn nào cũng mắc phải nhược điểm này.

HaLanBAY

Binh Nhì
các nguyên nhân dẫn đến ngửa người khi đánh thì đã rõ. Xin các cao thủ chỉ các tập luyện và khắc phục nhược điểm này, giống như em cũng bị mắc lỗi này vì khi tập ban đầu ông thầy hay bắt giật bóng chậm lại, thậm trí giật bóng khi bóng đã rơi xuống thấp nên bây giờ thành thói quen xấu rất khó sửa. Mong các cao thủ chỉ giáo thêm cho em và các bạn nào cũng mắc phải nhược điểm này.

Theo em bác nên tập đánh bóng sớm hơn, luôn để trọng tâm cơ thể hơi ra trước, nhớ xoay lườn, vặn thân trên hướng về phía trước (tưởng tượng như đang đánh vật gì đó hơi với trước mặt), nếu đánh trễ mà trọng tâm khi đó hơi thẳng trục thì khi đánh bác nhảy lùi về sau 1 chút, phần thân trên giữ nguyên vị trí cũ (tương đối) còn phần thân dưới dịch lùi về sau so với ban đầu (1 chút thôi nhé kẻo nhảy quá mất đà là bán răng cho đất đấy :p), chú ý tập trung trong từng pha đánh cho đến khi thành bản năng. Trước đây em nhớ mang máng có đọc được 1 cách tập là mắc miếng vải hơi với trước mặt rồi mô phỏng động tác giật sao cho tay chân chạm miếng vải gì đấy bác tìm thử nhé, cũng trên diễn đàn này thôi, chúc bác thành công :eek:

dung.vima

Moderator
Trong 1 lần thi đấu, mình được bác Nhân KB chỉ cho 1 điểm là : cái lưng mình quá yếu, giật hay ngửa người.
Lúc đó mình cứ đổ tại tâm lý , mắt nhìn bóng chậm nên để bóng nó gần vào người quá rồi mới giật -> phải ngửa lưng
Đến khi về nhà bình tâm lại thì đó là 1 điểm nghiêm trọng rất cần phải khắc phục
Theo mình thì là do : phán đoán chậm + không chủ động né chân để chuẩn bị tư thế giật -> vào bóng chậm -> ngửa lưng
Tiện đây cháu cám ơn Chú Nhân nhiều nhé, cháu đang dần khắc phục nhược điểm này ^_^

thelanqb

Moderator
OK, giờ bắt đầu luyện tập.
Khi đối thủ gò bóng sang phía thuật tay ( đúng vào tư thế giật), thì động tác của bạn như sau.
Hai chân rộng hơn vai và chùn gối lại, hơi hướng về phía trước. Thân trên cũng hơi hướng về phía trước.
Khi quả bóng nhảy sang thì chân trái bạn duỗi thẳng một cách tự nhiên, dồn hết trọng tâm sang chân phải ( lúc này chân phải có xu hướng chùn hơn trước), xoay vai phải ra phía sau và đồng thời bạn vung tay ra phía sau của thân người ( Vợt và hướng của vai sẻ tạo thành 1 mặt phẳng), phía sau chứ không phải phía dưới đâu nhé. thả lỏng vai ra, không được buông thẳng tay, khủy tay hơi gập ( góc > 135 độ)
Khi bóng bắt đầu chạm bàn và nãy lên cao nhất thì bạn vung vợt về phía trước và vung sang chân mày trái. Để thực hiện điều này thì bạn cần phải kết hợp các chuyển động của vai, hông, tay và chân phải để đánh bóng. khi đánh song thì khủy tay sẻ gấp lại ( 90 độ) và kết thúc tại mày trái của bạn.

Bạn nên chú ý rằng, khi đánh những quả như vậy thì bạn nên đánh sao cho mặt vợt chạm vào bóng lúc này là mỏng nhất, như vậy giật mới hiệu quả. Cổ tay thì đừng công quá nhé, vì khi giật cũng nhờ cổ tay 1 phần nữa.

Bình luận từ Facebook