Thắc mắc về nguyên nhân mặt mới bị mốc?

nguyensonNA

Trung Uý
Em có ông chú cán bộ phòng tuyển sinh trong trường bách khoa, vừa rồi có mua cặp mút này 1,5 củ. Chả hiểu do bảo quản hay do gì mà mút lại bị thế này? Mùi rất khó chịu. Các bác choe kiến giải về hiện tượng này với ạ. Mút mới mua khoảng hơn tháng. Dân công chức nghèo, nên cũng hơi xót của.

nguyensonNA

Trung Uý
Điều quan trọng là vợt chơi xong về để ở đâu? Hay là vất vào cốp xe máy???
Để trong túi đựng vợt thôi bác. Xưa nay bác ấy vẫn cất như vậy thôi mà. Những lần trước ko sao, lần này lại vầy, nếu mà do bất cẩn trong quá trình để thì sẽ nhận ra nguyên nhân thôi mà....

xukaka

Đại Tá
Lau mồ hôi sao mà mốc được bác? E vẫn lau mồ hôi suốt mà.phải là hóa chất phản ứng với bề mặt mút thì mới xảy ra hiện tượng chứ ạ?!?
---------
Nhiều người chơi bóng bàn ra rất nhiều mồ hôi, lấy cẳng tay lau lên mặt vợt, khi chơi xong lau bằng nước rồi để chỗ thoáng cho khô thì không sao nhưng vẫn để ướt mồ hôi rồi cho vào bao vợt thì dễ bị mốc. Hoặc do các điều kiện về khí hậu, độ ẩm. Có thể cũng do nguyên nhân để trong tủ, bị hầm hơi nóng.

nguyensonNA

Trung Uý
---------
Nhiều người chơi bóng bàn ra rất nhiều mồ hôi, lấy cẳng tay lau lên mặt vợt, khi chơi xong lau bằng nước rồi để chỗ thoáng cho khô thì không sao nhưng vẫn để ướt mồ hôi rồi cho vào bao vợt thì dễ bị mốc. Hoặc do các điều kiện về khí hậu, độ ẩm. Có thể cũng do nguyên nhân để trong tủ, bị hầm hơi nóng.
Như vậy, tất cả các nguyên nhân đều do cách bảo quản phải không bác?

tosiosHD

Đại Tá
Mình nghĩ rằng khả năng là do cách bảo quản?! Ẩm mốc như trên là do có vấn đề ở trên bề mặt vợt! Khả năng rất cao là bác này dùng mồ hôi tay lau mút, nhưng lại ko làm cho mồ hôi khô mà vẫn còn rất nhiều (bề mặt mút vẫn còn ướt sũng mồ hôi), sau đó cho vào bao vợt luôn! Chính vi khuẩn và các chất cặn bẩn của mồ hôi bám trên mút gây ra hiện tượng này!
Chém gió là vậy, ko biết có đúng ko?

luuthangctm

Đại Tá
http://www.tabletennisdb.com/rubber/donic-bluefire-jp-03.html
Mút này là miếng Bluefire JP, miếng này có lớp tacky rất mỏng trên bề mặt. Trong quá trình sử dụng, nếu ko giữ sạch, sẽ dẫn đến bụi bẩn bám nhiều, không thể lau sạch được.
Cá nhân em nhận định thì đây không phải bị mốc mà là bị bám bẩn (có thể chơi xong cất ngay vào bao, ko lau sạch bề mặt). Cách khắc phục duy nhất là bác phải kiên trì, hàng ngày đánh xong, vệ sinh sạch sẽ, chỗ bụi bẩn này theo đó mà mất dần đi.

Trainee

Đại Tá
Ui mặt Target Pro mình đánh mà ẩu ẩu thì mấy bữa cũng bẩn lem nhem. Có điều lấy bọt biển ẩm bằng nước rửa tay loãng cọ nhẹ thì lại sạch, đánh chả sao vẫn phà phà, không thấy gì khác biệt.

nguyensonNA

Trung Uý
Mút này là miếng Bluefire JP, miếng này có lớp tacky rất mỏng trên bề mặt. Trong quá trình sử dụng, nếu ko giữ sạch, sẽ dẫn đến bụi bẩn bám nhiều, không thể lau sạch được.
Cá nhân em nhận định thì đây không phải bị mốc mà là bị bám bẩn (có thể chơi xong cất ngay vào bao, ko lau sạch bề mặt). Cách khắc phục duy nhất là bác phải kiên trì, hàng ngày đánh xong, vệ sinh sạch sẽ, chỗ bụi bẩn này theo đó mà mất dần đi.
Oạch. Nó không phải bụi bẩn bác ơi. Bề mặt nó bị ăn loang lổ như vậy và có mùi rất khó chịu. bề mặt nó không còn bằng phẳng nữa.

nguyensonNA

Trung Uý
Mình nghĩ rằng khả năng là do cách bảo quản?! Ẩm mốc như trên là do có vấn đề ở trên bề mặt vợt! Khả năng rất cao là bác này dùng mồ hôi tay lau mút, nhưng lại ko làm cho mồ hôi khô mà vẫn còn rất nhiều (bề mặt mút vẫn còn ướt sũng mồ hôi), sau đó cho vào bao vợt luôn! Chính vi khuẩn và các chất cặn bẩn của mồ hôi bám trên mút gây ra hiện tượng này!
Chém gió là vậy, ko biết có đúng ko?
Khả năng này là hoàn toàn rất khó xảy ra bác ơi. Nhiều người chơi thường vẫn lau mặt vào áo, có mồ hôi, hoặc mồ hôi đổ vào mặt vợt. Nếu chỉ vì mồ hôi mà bị như thế, thì sẽ có hàng trăm trường hợp đăng lên đây rồi. Nếu mặt vợt phản ứng với mồ hôi, thì nó sẽ rất nhanh hỏng dù ở điều kiện nào. Cái này là phản ứng ăn mòn và tạo ra mùi rất khó chịu, bị loang lổ, và rất hiếm gặp. Riêng em không hoàn toàn cho là do cách bảo quản. Nhiều bác vợt quăng quật linh tinh, thậm chí cho vào túi ni lông cầm đi chơi (không có bao vợt) thì cùng lắm là nó nhanh hết ma sát, chứ ko có hiện tượng bị loang lổ và bốc mùi như bệnh hắc lào hay lang ben thế này....

Last edited:

nguyensonNA

Trung Uý
Đó là nếu hàng chuẩn bác ạ. Còn nếu hàng không chuẩn thì sao ạ? CÓ hiện tượng gì xảy ra?

tosiosHD

Đại Tá
Người ta lau mút bằng mồ hôi để sạch bụi bẩn, xong người ta dùng lòng bàn tay lau khô, hoặc khô tương đối mồ hôi trên mút. Chứ ko phải dùng mồ hôi lau mút, nhưng sau đó ko lau sạch mồ hôi, vẫn để mồ hôi lênh láng trên mút và cho vào bao ngay! Bạn hiểu rõ ý mình nói ko?

gakuteo

Đại Tá
do chất lượng của mút đó bạn. chứ hàng chuẩn kể cả bảo quản ko tốt cũng ko mốc nhanh như thế đc,mình có khi nào bảo quản vợt đâu dánh xong toàn vứt lung tung cũng chẵng lau mà 3 hoặc 4 tháng có ảnh hưởng gì đâu.

Bình luận từ Facebook