TẠI SAO NGƯỜI TRUNG QUỐC QUÁ MẠNH ?

Quạt mo

Đại Tá
Cái câu "nhưng đã là nghiệp dư thì luôn kèm theo khuyết kỹ thuật" là một trong những nội dung chính của một bài viết cực dài mà mình viết xong rồi lại xoá đi, ko dám post.
Bro vừa định nghĩa theo cách "định tính" khái niệm "nghiệp dư". ^_^
Bác cứ post nhiệt tình đi, nhìn thẳng vào sự thật mới tiến bộ được.

Schlum

Đại Uý
Huhu, post bài này lên thì có khoảng 30 chú tìm em để cắt tiết mất.

Hehe ...Mình thấy rất nhiều ace mất nhiều time nghiên cứu, luyện tập đánh mặt tàu mà chưa được hiệu quả mong muốn nên đã comments ở đây
http://bongban.org/threads/tong-quat-ve-mot-ro-co-ban-choi-mut-tau-chon-mut-tau.31226/#post-425606
Tau dao.jpg

cứ mạnh dạn đi ... ace đa phần là người cầu tiến mà ... đã chơi BB thì luôn mong muốn tiến bộ !

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
Hehe ...Mình thấy rất nhiều ace mất nhiều time nghiên cứu, luyện tập đánh mặt tàu mà chưa được hiệu quả mong muốn nên đã comments ở đây
http://bongban.org/threads/tong-quat-ve-mot-ro-co-ban-choi-mut-tau-chon-mut-tau.31226/#post-425606

cứ mạnh dạn đi ... ace đa phần là người cầu tiến mà ... đã chơi BB thì luôn mong muốn tiến bộ !
Bro là P-500 phải không, nghe danh đã lâu, giờ mới được tiếp xúc.

backhand-ghost

Đại Tá
Với lại, báo cáo bro là BhG ko dám lạm bàn về kỹ thuật đâu. Mình đi sâu và "chém" vào mảng thưởng thức thôi, cảm nhận sâu hơn và tinh tế hơn về thứ mà mình đam mê.
Chứ bàn về kỹ thuật thì khó quá.
CLB mình có bác Tuấn sẹo, để mình nhờ đại ca viết mấy bài về kỹ thuật vậy. Nói không có gì quá đâu, Tuấn "sẹo" 65t rồi và thực sự là một huyền thoại của BB nghiệp dư.

VirusBNG

Trung Uý
Với lại, báo cáo bro là BhG ko dám lạm bàn về kỹ thuật đâu. Mình đi sâu và "chém" vào mảng thưởng thức thôi, cảm nhận sâu hơn và tinh tế hơn về thứ mà mình đam mê.
Chứ bàn về kỹ thuật thì khó quá.
CLB mình có bác Tuấn sẹo, để mình nhờ đại ca viết mấy bài về kỹ thuật vậy. Nói không có gì quá đâu, Tuấn "sẹo" 65t rồi và thực sự là một huyền thoại của BB nghiệp dư.
Bác hay chơi ở clb nào thế, chiều cho em giao lưu trận, hihi. Em gà thôi :D

VirusBNG

Trung Uý
Mời bro qua T&F (Thành Công), hôm nay mình định ra CLB chơi một chút, hơn 1 tháng nay chưa sờ đến vợt rồi.
Khoảng mấy giờ Bác đánh đc, mà Bác cho em sđt qua đó em còn alô, ko thì có cái gì đó để nhận dạng Bác cũng đc, hihi.

PS : Bác nào cùng em qua T&F (Thành Công) giao lưu với Bác BhG ko ạ. Qua đó giao lưu cho vui :D

VirusBNG

Trung Uý
Mình mặc áo ba lỗ, đến muộn một chút.
Lâu ko chơi, gặp mấy đối quen ma quên cả bro, hơn tháng ko chơi, đánh thua toé toè loe. ^_^
Ah, áo ba lỗ cũng đánh tay trái ạ. Có quả BH đốp 1 phát phải ko ạ ? Nếu đấy là Bác thì đúng là quả trái ngon thật, đứng cách bàn phải tới 2 mét mà vẫn đốp 1 phát vào bàn ngon ơ :rolleyes:

Schlum

Đại Uý
Hê hê, tuy ta chưa phát huy được tính năng H3 trọn vẹn nhưng vì đối thủ của ta cũng nghiệp dư nên ta vẫn gây được khó khăn cho họ.
Qua thông tin về H3 của bác @backhand-ghost thì em cho rằng thế này:
Người TQ đã tìm ra hướng đi mới khi sử dụng mặt H3 và đã thành công. Thế giới cũng biết vậy, nhưng giờ học sử dụng H3 thì rõ ràng không thể theo kịp người TQ, vì thế có lẽ các đội tuyển khác đang tìm cách đột phá những hướng đi khác (có thể là kỹ thuật, có thể là vũ khí, v.v) nhằm phá vỡ thế độc tôn của TQ.
Nhưng có lẽ là không dễ dàng, bởi như bác backhand-ghost đã nói Đội tuyển TQ là sản phẩm của "Một hệ thống, một dây chuyền sản xuất khổng lồ, khoa học với nguồn lực tài chính là sự ủng hộ, say mê đến phát cuồng của hơn 1 tỷ dân." Các nước khác muốn được như vậy thì thật không dễ dàng. Có lẽ các tay vợt của TQ vẫn sẽ còn làm mưa làm gió trên vũ đài một thời gian dài trong tương lai.

Người TQ thành công nhờ tạo được 1 hệ thống hoàn chỉnh và hoạt động đồng bộ bao gồm: Đào tạo + chọn lọc con người (HLV,Cầu thủ)+ Công nghệ (Mặt H3 ).

Hàn Quốc và Nhật bản có vẻ đang như tìm lối đi khác nhằm khắc chế TQ cùng với số nhân tố con người phù hợp, đó là lối đánh phòng thủ (cắt xa/gần bàn (Ruy Seung Min, thanh niên vào CK Olympic trẻ với FZD)...., thủ ôm bàn (như Kenta,...)) và Phản công khi có cơ hội) tuy nhiên đó mới chỉ vài đốm sáng thôi chưa đủ.
Khi nào lọt vào 4 vị trí đầu ranking mới có thể làm TQ lo lắng (như Ruy Seung Min vô địch Olympic 2004, nhưng sau đó lại chìm ngay không duy trì được).

bachikho

Đại Tá
với kiến thức, khả năng tranh luận tới cùng, lòng kiên trì nhẫn nại... của mình mà bác ko sang bongbansaigon tranh luận vụ mút tàu với bác theorist thì hơi... phí (bác ấy cho rằng TQ thống trị TG nhờ miếng H3 đó) :D

Last edited:

Bình luận từ Facebook