Tại sao Malin lại dùng FH là mặt đỏ, các bác chỉ giáo.

thanh_chi_nc

Trung Uý
Ngồi buồn em lục lại đống video cũ xem, vừa xem trận Malin vs Jan Ove Waldner ở Olympic Athens 2004. Em thấy Malin lại dùng FH là mặt đỏ, nhiều trận khác nữa em cũng thấy thế. Các cao nhân cho em thêm thông tin. Thanks các bác.

[video=youtube;_qv5s3N98Fc]http://www.youtube.com/watch?v=_qv5s3N98Fc&feature=player_detailpage[/video]

Cái này e cũng không rõ cho lắm,nhưng từ 2006-2008 trở đi thì TQ bắt đầu bá đạo cực thịnh với mặt H3 thì Malin cũng dùng FH mặt đen như các VDV khác rồi ạ,ai có thông tin thì chia sẻ với ạ.

boll_boll

Moderator
Lúc này Malin còn xài Skyline 2 đỏ bên FH, Bryce đen Bh, cốt MaLin Carbon. Trước đó Malin dùng G999 cũng màu đỏ.

thanh_chi_nc

Trung Uý
Em cũng thấy các bác bảo mặt đen ngon hơn mặt đỏ, nên các vđv hay dùng. Em ko chơi tàu đạo nên cũng chả biết thế nào.

goodbye2romance

Binh Nhì
Em cũng thấy các bác bảo mặt đen ngon hơn mặt đỏ, nên các vđv hay dùng. Em ko chơi tàu đạo nên cũng chả biết thế nào.

Đen ngon hơn thì chưa hẳn, nhưng về công nghệ làm mút của Tàu hơi khác 1 chút công nghệ của Nhật, Đức, Thụy Điển ... ỏ chỗ nó trộn thêm hợp chất với cao su để làm độ dính tạo ma sát tốt hơn. Mà hợp chất này lại hợp với chất tạo màu đen hơn màu đỏ.

MaiXuanViet

Moderator
Đen ngon hơn thì chưa hẳn, nhưng về công nghệ làm mút của Tàu hơi khác 1 chút công nghệ của Nhật, Đức, Thụy Điển ... ỏ chỗ nó trộn thêm hợp chất với cao su để làm độ dính tạo ma sát tốt hơn. Mà hợp chất này lại hợp với chất tạo màu đen hơn màu đỏ.

Bác lấy thông tin này ở đâu hay chỉ là suy nghĩ của bác? em xin link :)

Có 2 lý do mà nhiều bác cũng phát biểu giống bác:
1 là các bác í éo biết dán mặt H3
2 là éo biết điều chỉnh góc vợt lại

3 là bác chưa chơi H3. Cho là về mút H3 em ko rành bằng bác đi, em chỉ xét đơn giản theo thuyết bảo toàn năng lượng em đã học thế này:
toàn bộ lực phát ra của 1 cú giật được chia cho 2 thứ là tốc độ bóng đi và độ xoáy của bóng (bỏ qua lực ma sát làm bóng nóng lên nhé).
Vậy với lực giật như nhau, nếu bóng đi nhanh hơn thì tất nhiên độ xoáy sẽ ít. Và H3 cho độ xoáy rất cao nên dĩ nhiên lực bóng đi cũng yếu.
Vì thế, để có được tốc độ như lúc chơi mút Nhật, Đức thì chỉ có cách tăng thêm lực cho quả giật chứ ko phải chỉ cần chỉnh góc vợt là xong.
Và việc tăng thêm lực, tốn thêm sức này được anh em ví là "tập thể hình". :)

boll_boll

Moderator
Bác lấy thông tin này ở đâu hay chỉ là suy nghĩ của bác? em xin link :)

3 là bác chưa chơi H3. Cho là về mút H3 em ko rành bằng bác đi, em chỉ xét đơn giản theo thuyết bảo toàn năng lượng em đã học thế này:
toàn bộ lực phát ra của 1 cú giật được chia cho 2 thứ là tốc độ bóng đi và độ xoáy của bóng (bỏ qua lực ma sát làm bóng nóng lên nhé).
Vậy với lực giật như nhau, nếu bóng đi nhanh hơn thì tất nhiên độ xoáy sẽ ít. Và H3 cho độ xoáy rất cao nên dĩ nhiên lực bóng đi cũng yếu.
Vì thế, để có được tốc độ như lúc chơi mút Nhật, Đức thì chỉ có cách tăng thêm lực cho quả giật chứ ko phải chỉ cần chỉnh góc vợt là xong.
Và việc tăng thêm lực, tốn thêm sức này được anh em ví là "tập thể hình". :)
Cần kiểm tra lại chỗ này, người ta nói đúng rồi.
Việc mệt hay không mệt nó phụ thuộc vào công thức này:
A= F.s.cos (alpha)
F là lực mình dùng để đánh vô trái banh
S là quãng đường banh tiếp xúc với cái mặt vợt
alpha là góc độ của banh tiếp xúc với mặt vợt

A là công mình đã bỏ ra khi đánh cái đường bóng đó. Trong trường hợp này việc thay đổi góc Alpha là cần thiết nhất để đạt đc công có lợi cho mình vì s là đại lượng rất nhỏ, F thì càng nhỏ càng tốt (bác nào chả muốn như vậy) :))

MaiXuanViet

Moderator
Cần kiểm tra lại chỗ này, người ta nói đúng rồi.
Việc mệt hay không mệt nó phụ thuộc vào công thức này:
A= F.s.cos (alpha)
F là lực mình dùng để đánh vô trái banh
S là quãng đường banh tiếp xúc với cái mặt vợt
alpha là góc độ của banh tiếp xúc với mặt vợt

A là công mình đã bỏ ra khi đánh cái đường bóng đó. Trong trường hợp này việc thay đổi góc Alpha là cần thiết nhất để đạt đc công có lợi cho mình vì s là đại lượng rất nhỏ, F thì càng nhỏ càng tốt (bác nào chả muốn như vậy) :))

còn cái vụ mặt đen mặt đỏ thì sao boll nhỉ? anh cũng đang thắc mắc sao H3 toàn đen. Anh thì nghĩ là...để dễ nhìn thấy nó bóng :D

boll_boll

Moderator
còn cái vụ mặt đen mặt đỏ thì sao boll nhỉ? anh cũng đang thắc mắc sao H3 toàn đen. Anh thì nghĩ là...để dễ nhìn thấy nó bóng :D

Bác kia cũng nói đúng luôn, tính chất mặt Tàu là màu đen dính hơn màu đỏ, do thành phần hóa chất nhuộm màu nên mút nó như thế, bản thân cao su không phải màu đen hoặc đỏ, 2 màu đó là nhuộm màu. Việc để nhìn thấy nó bóng thì chắc không phải rồi :)

boll_boll

Moderator

Bác kia cũng nói đúng luôn, tính chất mặt Tàu là màu đen dính hơn màu đỏ, do thành phần hóa chất nhuộm màu nên mút nó như thế, bản thân cao su không phải màu đen hoặc đỏ, 2 màu đó là nhuộm màu. Việc để nhìn thấy nó bóng thì chắc không phải rồi :)

Bình luận từ Facebook