Tại sao Luật bóng bàn của VN khó hiểu và hay tranh cãi về luật??

bazoka

Trung Sỹ
Bên group Hội thích bóng bàn có 1 status của bác Sơn rất hay, nội dung về việc cái Luật bóng bàn của mình đọc quá khó hiểu, gây ra nhiều hệ lụy cho anh em. Trích nội dung như sau:
Kính gởi Ban lãnh đạo Liên đoàn bóng bàn Việt Nam ! Đề Nghị Liên Đoàn Bóng Bàn Việt Nam dịch lại Bộ Luật Bóng Bàn ! Tôi là một người yêu thích môn bóng bàn , vậy mà mỗi lần vào đọc bộ luật hiện hành tôi thấy hoa mắt chóng mặt với lối hành văn cực kỳ Tối nghĩa rối rắm ! Kính mong Quý vị quan chức liên đoàn gấp rút tiến hành cập nhật bộ luật mới nhất và dịch thuật, hành văn sao cho dễ đọc dễ hiểu nhất để góp phần xây dựng nền bóng bàn Việt Nam hùng mạnh . Trân trọng cảm ơn ạ
.
Mình mạn phép bác Sơn đưa chủ đề sang đây để đông đảo anh em bên này biết để thảo luận.

bazoka

Trung Sỹ
Và đây là ý kiến của mình:
Tình hình chơi bóng bàn mà không thèm quan tâm đến luật BB đang diễn ra hết sức phổ biến. Có rất nhiều người chơi bóng mà chưa bao giờ đọc qua cái Luật BB là cái gì!? Họ thường tự tìm hiểu qua người khác và lúc xảy ra tranh cãi thì không ai chịu ai cả!

Điều này (chơi ko thèm đọc Luật) diễn ra trong rất nhiều môn thể thao và cả các ngành kinh tế khác của cả Xã hội mình, chứ không riêng gì bóng bàn.

Cho nên tất yếu của nó là Luật sẽ không phải chịu sức ép lớn để phải cải tổ cả, vì dù chất lượng của Luật thế nào thì có ai quan tâm đâu ???. người mình thường thế: không chịu quan tâm học luật, đụng chuyện dính đến Luật thì lại du di bỏ qua hoặc lấy vui vẻ là chính!?

Vậy giải pháp nào để nâng chất lượng Luật BB (nghe to tát quá L )

1- Căn bản nhất là phải trả Luật về đúng vị trí quan trọng của nó. Tất cả mọi người và Liên đoàn đều phải coi nó là Luật một cách nghiêm túc và triệt để áp dụng. Không chấp nhận nhờn Luật hay du di bỏ qua vì bất cứ lý do gì.

2- Người chơi: Phải đọc kỹ Luật và nghiêm túc chấp hành trong mọi lúc mọi nơi. Phải quyết liệt đấu tranh với người chơi sai Luật, (thậm chí từ chối thi đấu).

3- Liên đoàn: Phải bắt người chơi theo Luật và giữ nghiêm Luật ở mọi cấp giải đấu. Phải có bộ phận thường trực để Giải thích Luật khi nhận được yêu cầu của người chơi.

4- Tổng cục TDTT: Phải làm sao để Luật thật dễ đọc dễ hiểu dễ nhớ - phải để người chơi đóng góp ý kiến và phải trả lời các ý kiến đó trước khi Luật ban hành.

Vài ý kiến nhỏ của em đóng góp, mong các bác Liên đoàn thấu hiểu đừng ném đá em L

tosiosHD

Đại Tá
Chỗ mình có nhiều người còn bảo, bóng bàn mà đánh gai là luật cấm, ai cho mày đánh...Cười ra nước mắt luôn. 4-5 người khác còn azua vào đúng đó...Hết phép!
+ Vậy sao? Bác giải thích với họ rằng, mút nào chẳng có gai. Mút thường mọi người vẫn hay chơi là gai úp vào trong; mút gai mà mọi người vẫn hay nói là gai ngửa ra ngoài. Ông nào bảo đánh bóng bàn ko được chơi gai thì phải cắt bỏ hết số gai đấy đi, xem các công ấy có đánh được ko? Haha.

archer

Đại Tá
+ Vậy sao? Bác giải thích với họ rằng, mút nào chẳng có gai. Mút thường mọi người vẫn hay chơi là gai úp vào trong; mút gai mà mọi người vẫn hay nói là gai ngửa ra ngoài. Ông nào bảo đánh bóng bàn ko được chơi gai thì phải cắt bỏ hết số gai đấy đi, xem các công ấy có đánh được ko? Haha.
Họ nói chơi gai úp đúng luật, gai ngửa phạm luật b chém sao?

Huy TrQ

Trung Sỹ
Và đây là ý kiến của mình:
...
4- Tổng cục TDTT: Phải làm sao để Luật thật dễ đọc dễ hiểu dễ nhớ - phải để người chơi đóng góp ý kiến và phải trả lời các ý kiến đó trước khi Luật ban hành.
Bạn ơi, Việt Nam có tự xây dựng ra Luật bóng bàn đâu. Chỉ dịch luật của ittf ra thôi. Khó hiểu là do trình độ chuyển ngữ và Việt hoá kém. Chắc bạn cũng chưa đọc kỹ luật rồi.

bazoka

Trung Sỹ
Bạn ơi, Việt Nam có tự xây dựng ra Luật bóng bàn đâu. Chỉ dịch luật của ittf ra thôi. Khó hiểu là do trình độ chuyển ngữ và Việt hoá kém. Chắc bạn cũng chưa đọc kỹ luật rồi.
Dịch sai và khó hiểu thì ko phải trách nhiệm của họ thì là của ai vậy bạn. Họ phải dịch làm sao cho đúng và dễ hiểu.

nvdu574

Thượng Tá
Dịch sai và khó hiểu thì ko phải trách nhiệm của họ thì là của ai vậy bạn. Họ phải dịch làm sao cho đúng và dễ hiểu.
Người chơi bóng k cần bít quá nhìu,
Trong cuộc đấu phải có trọng tài, nên ổng phải là ng hiểu luật.
Bạn k hiểu lắm mà muốn làm trọng tài thì buộc phải nghiên cứu thôi.
Như M là ng chơi, m chỉ cần biet vài điều cơ bản
Không mặc áo trùng màu bóng
K làm xê dịch bàn khi đánh bóng
K để bóng chạm vào ng trừ cổ tay xuống vợt
Giao bóng phải để bóng trong lòng bàn tay ngửa không khum
tung bóng khỏi tay theo phương đứng, khỏi tay >= 16cm phía sau vạch trắng cuối bàn
Phải cho đôi phương thấy vợt chạm bóngvà tay k cầm vợt rời khỏi khoảng lưới và bóng khi vợt chạm bóng
Không bắt bóng khi bóng ra khỏi bàn phía hai bên cạnh bàn
.......
....
Để m khỏi mất điểm khi trọng tài là ng biết luật

Huy TrQ

Trung Sỹ
Chất lượng Dịch thì bác Hồng Sơn có đề nghị rồi đấy.
Ý tôi là, khi bác đưa ra cái gọi là "giải pháp" thì cần sát với việc cụ thể, cái gì ở đây cần làm để cải thiện trong dịch thuật thôi. Chứ Giải pháp thứ 4 của bác đọc nghe như góp ý cho quá trình soạn thảo xây dựng luật mà.
Bác có thể biện luận bác nói ko sai, vì chung chung như thế thì sai sao được, nhưng tôi thấy chưa trúng thôi.

Bình luận từ Facebook