Tại sao lại là Ten 05, 25, 80 và 64???

w96

Thượng Tá
Em nhớ đã có bác nào dẫn cái video của But nói rất rõ về các loại Ten, em có thể nói sơ lại là thế này

Về chất liệu giữa Sponge và Topsheet, hòan toàn giống nhau, không khác về chất liệu và phương pháp sản xuất, vì vậy, về cơ lý mà nói, chúng hoàn toàn giống nhau.

Sự khác biệt giữa các loại Ten chính là từ các chân gai. Sự nghiên cứu rất khoa học và chi tiết của BUT về chân gai đã đem lại trải nghiệm khác nhau giữa các dòng TEN (riêng về đoạn này, em khâm phục người Nhật, họ có sự tinh tế đến mức ĐẠO, ngày xưa là trà đạo, kiếm đạo, nhân đạo, ... ngày nay là MÚT ĐẠO :p:p:p:p:p)

Do chất liệu và phương pháp sản xuất đã được chuẩn hóa hoàn toàn, nên sự khác nhau chỉ còn tạo thành bởi các yếu tố sau:

1. Độ cao của các chân gai
2. Độ rộng của các chân gai, tức là độ rộng / độ to của bản thân mỗi chân gai
3. Khoảng cách giữa các chân gai, tức là khoảng cách giữa hai chân gai liên tiếp sát nhau khác nhau.

Sự thay đổi này tạo nên các loại Ten khác nhau với tính chất khác nhau, dù cùng do một chất liệu và phương pháp sản xuất giống nhau

Ten 05: cứng nhất, tức là bóng vồng cao nhất, tạo xoáy tốt nhất, khoảng cách giữa nẩy 1 và nẩy 2 ngắn nhất (Ceteris Paribus)

Ten 64: mềm hơn, tức là bóng vồng thấp hơn 05, tốc độ cao hơn 05, ít cắn xoáy hơn, khoảng cách giữa nẩy 1 và nẩy 2 dài hơn

Các ten khác là sự trung hòa giữa Ten 64 và 05, nó thế nào thì em không để tâm lắm, nên quên rồi

Em sẽ tìm lại Video đó

tosiosHD

Đại Tá
Hình ảnh này sẽ giúp bạn rõ hơn , chọn loại mặt dễ hơn nè .

Bạn căn cứ vào lối đánh của mình để chọn mặt cho hợp nhé !
Cảm ơn bác rất nhiều nhé. Về thông số kỹ thuật từng mút thì có lẽ bác, em và đa số anh em khác đều biết tính chất, công dụng của các loại mút Tenergy rồi mà. Điều em thắc mắc, suy nghĩ nông nổi trong mấy ngày mưa này là ý nghĩa cái con số 05, 25, 64 và 80 là gì bác à!

tosiosHD

Đại Tá
Mấy cái thông số đó nói lên chiến thuật của trận đấu đó là:
Ten 05 - tức là không được giật, đến quả thứ 5 mới được giật.
Ten 25 - tức là cắt hai quả xong rồi bạt 5 quả liên tục
Ten 80 - tức là cắt 8 quả liên tục, không cần phải tấn công mà đối phương sẽ tự đánh hỏng.
Ten 64 - tức là giật 6 quả liên tục sau đó bạt liên tiếp 4 quả thì đối phương sẽ hoa mắt, tụt huyết áp và đột quỵ!
Haha. You have a good idea! Thank so much!

tosiosHD

Đại Tá
Câu trả lời cho các bác đây: Butterfly đưa ra 100 mẫu topsheet khác nhau trên cùng 1 loại sponge. 100 mẫu đó khác nhau về chiều cao, chiều rộng, độ giãn cách của gai. Mẫu số 05, 25, 64, 80 được chọn bởi các HLV và VĐV khách mời. Em nghĩ là trong các loại Tenergy thì chúng có sponge y chang nhau, các hệ FX thì cũng y chang nhau và chỉ khác cái topsheet. Chỉ là phán đoán cá nhân thôi nhé.
Cảm ơn bác. Em rất thích câu trả lời này và nghĩ rằng có lẽ là như vậy nhỉ! Haha.

tosiosHD

Đại Tá
Em nhớ đã có bác nào dẫn cái video của But nói rất rõ về các loại Ten, em có thể nói sơ lại là thế này

Về chất liệu giữa Sponge và Topsheet, hòan toàn giống nhau, không khác về chất liệu và phương pháp sản xuất, vì vậy, về cơ lý mà nói, chúng hoàn toàn giống nhau.

Sự khác biệt giữa các loại Ten chính là từ các chân gai. Sự nghiên cứu rất khoa học và chi tiết của BUT về chân gai đã đem lại trải nghiệm khác nhau giữa các dòng TEN (riêng về đoạn này, em khâm phục người Nhật, họ có sự tinh tế đến mức ĐẠO, ngày xưa là trà đạo, kiếm đạo, nhân đạo, ... ngày nay là MÚT ĐẠO :p:p:p:p:p)

Do chất liệu và phương pháp sản xuất đã được chuẩn hóa hoàn toàn, nên sự khác nhau chỉ còn tạo thành bởi các yếu tố sau:

3. Khoảng cách giữa các chân gai, tức là khoảng cách giữa hai chân gai liên tiếp sát nhau khác nhau.

Sự thay đổi này tạo nên các loại Ten khác nhau với tính chất khác nhau, dù cùng do một chất liệu và phương pháp sản xuất giống nhau
Vâng, cảm ơn bác. Bác nói chuyện và comment bao giờ cũng rất tâm huyết, có dẫn dắt cụ thể. Thực sự em cũng xem video đó rồi, và cũng nghĩ rằng sự khác nhau giữa các loại Ten chính là sự khác nhau giữa kích thước và khoảng cách giữa các chân gai rồi. Tuy nhiên, em muốn biết rõ hơn về ý nghĩa các con số 05, 25, 64, và 80 thôi bác ạ. Em rất thích cái comment của bác @nguyễn cao bách ở trên, rằng họ đưa ra 100 sản phẩm với kích thước khác nhau, và sau quá trình đánh thử thì đa số vận động viên và huấn luyện viên đều ưa thích và lựa chọn ra 4 mẫu phù hợp với 4 ý đồ khác nhau của cú đánh là mẫu số 05, mẫu số 25, mẫu số 64 và mẫu số 80. Chứ con số 05, 25, 64, 80 chưa chắc đã bao hàm ý nghĩa của thông số kỹ thuật hoặc thông số cấu tạo đâu, bác nhỉ?!

• Like
Reactions: w96

tosiosHD

Đại Tá
Mưa thì thịt chó đi, rảnh kinh :D
Theo ở đây thì The name of 'Tenergy 05' came from a development code no.05 ...

http://www.butterflyaustralia.com/o...rfly-rubbers/rubbers-16/tenergy-05-156-detail
Cảm ơn bác rất nhiều. Em nghĩ bác là người đầu tiên tìm ra câu trả lời chính xác rồi.

........The name of 'Tenergy 05' came from a development code no.05 that was appraised to be best to put spin on balls according to several mechanical measurement results and a lot of trials by various players......

Trainee

Đại Tá
Em rất thích cái comment của bác @nguyễn cao bách ở trên, rằng họ đưa ra 100 sản phẩm với kích thước khác nhau, và sau quá trình đánh thử thì đa số vận động viên và huấn luyện viên đều ưa thích và lựa chọn ra 4 mẫu phù hợp với 4 ý đồ khác nhau của cú đánh là mẫu số 05, mẫu số 25, mẫu số 64 và mẫu số 80. Chứ con số 05, 25, 64, 80 chưa chắc đã bao hàm ý nghĩa của thông số kỹ thuật hoặc thông số cấu tạo đâu, bác nhỉ?!
Anh có nhắc hắn là dẫn nguồn, vì nhiều khi trí tưởng tượng của dân ~10x rất phong phú. Nghe hợp lý vậy, nhưng chưa chắc đã là vậy đâu! :D

Pimples Code 180 are adopted, having been developed to make the more balanced play possible. TENERGY 80 enables all-round top-spin play, attack and counter attack regardless of playing style.
http://www.butterfly.tt/tenergy80/tenergy-80

Trainee

Đại Tá
- The pimple structure of test sample No. 05 is particularly suitable for generating a high level of spin. This was selected from more than 100 pimple structure samples; the width is exactly 1.7 mm, with the main focus being on extreme topspin and high performance.

- The pimple structure of test sample No.180 provides the basis for the TENERGY 80.

http://www.butterfly.tt/tenergy/pimple-structure

http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:kVG9M_zssUYJ:www.butterfly.tt/tenergy/pimple-structure &cd=2&hl=en&ct=clnk

lamtq

Đại Tá
Anh có nhắc hắn là dẫn nguồn, vì nhiều khi trí tưởng tượng của dân ~10x rất phong phú. Nghe hợp lý vậy, nhưng chưa chắc đã là vậy đâu! :D

Pimples Code 180 are adopted, having been developed to make the more balanced play possible. TENERGY 80 enables all-round top-spin play, attack and counter attack regardless of playing style.
http://www.butterfly.tt/tenergy80/tenergy-80
chuẩn cmnr. tương tự với các mẫu 05 25 64
các bản FX chỉ thay đổi làm xốp sponge để mềm mại hơn

Ten 05: cứng nhất, tức là bóng vồng cao nhất, tạo xoáy tốt nhất, khoảng cách giữa nẩy 1 và nẩy 2 ngắn nhất (Ceteris Paribus)

Ten 64: mềm hơn, tức là bóng vồng thấp hơn 05, tốc độ cao hơn 05, ít cắn xoáy hơn, khoảng cách giữa nẩy 1 và nẩy 2 dài hơn

Các ten khác là sự trung hòa giữa Ten 64 và 05, nó thế nào thì em không để tâm lắm, nên quên rồi

Em sẽ tìm lại Video đó
chất liệu top sheet và sponge giống nhau ok.
nhưng mật độ sponge khác nhau hoàn toàn giữa 05. 25 .64 .80 e nhé.
VD nếu e hoặc ae nào dùng Ten mà hay dán nhiều phải lột keo sẽ thấy
05 cực đặc e lột keo thoải mái khó mà rách. 80 ít bị, 25 khó bị, 64 dễ bị hơn.05fx rất dễ tróc, 64fx thì càng dễ tróc sponge vì cực xốp ..etc.

Last edited:

Bình luận từ Facebook