So sánh ưu nhược điểm giật bằng vai - lườn

ITTF

Đại Uý
Em nhớ ngày xưa trên bb.org có 1 topic nói về kỹ thuật giật bằng vai và lườn nhưng chưa so sánh đc ưu nhược của 2 kỹ thuật này. Hôm nay em đánh liều làm 1 bài cho các Bác tranh luận.

1. Kỹ thuật giật bằng lườn. Dùng lực chủ yếu ở lườn/hông, vai (khớp nối cánh tay với người) được giữ im trong quá trình đánh. Lườn chủ yếu xoay theo phương ngang...
* Ưu điểm
- Lực đánh rất mạnh
- Nhưng ít tốn sức hơn
- Chân ít phải vận động
- Phù hợp với lối đánh và "cú đánh" gần bàn
* Nhược điểm
- Cú đánh chủ yếu theo phương ra trước hoặc sang ngang (ít lên trên) nên thiếu độ vòng cung => bóng khó đi vào bàn hơn
- Ko phù hợp với "cú đánh" trung và xa bàn

2. Kỹ thuật giật bằng vai (nhiều người gọi là giật bằng cánh tay). Dùng lực chủ yếu bằng vai, khớp nối vai với thân là trục xoay giúp cánh tay chuyển động xoay quanh thân...
* Ưu điểm
- Cú đánh linh hoạt hơn, vì vai có thể xoay theo nhiều phương
- Giúp cú đánh có đường vòng cung tốt hơn nên bóng dễ đi vào bàn hơn
- Phù hợp với "cú đánh" trung và xa bàn
- Giúp rèn luyện bộ pháp
* Nhược điểm
- Chân phải vận động nhiều - thoát bộ, đa phần vừa đánh vừa nhảy
- Tốn sức hơn nhưng uy lực thì chưa bằng đc với khi sử dụng lườn

Nói ngắn gọn thì cú giật bằng lườn xu hướng quăng tay thiên về ra trước - sang ngang, còn giật bằng vai thiên về lên trên (nên sẽ thấy VĐV nhảy lên khi giật). VĐV đẳng cấp thì luôn biết kết hợp 2 kỹ thuật này.

tosiosHD

Đại Tá
VĐV đẳng cấp thì luôn biết kết hợp 2 kỹ thuật này.
+ Mình thích ý này nhất đấy. Không chỉ vận động viên đẳng cấp, mà chỉ cần nói vận động viên trình độ tốt thì cũng luôn biết kết hợp tốt 2 kỹ thuật này.
Tuy nhiên, mình cảm thấy giật bằng vai dễ hồi bộ hơn giật bằng lườn, giật bằng lườn tuy mạnh, xung...nhưng đối phương kê chặn được thì khó hồi bộ đánh quả 2, 3, 4...lắm!

ITTF

Đại Uý
+ Mình thích ý này nhất đấy. Không chỉ vận động viên đẳng cấp, mà chỉ cần nói vận động viên trình độ tốt thì cũng luôn biết kết hợp tốt 2 kỹ thuật này.
Tuy nhiên, mình cảm thấy giật bằng vai dễ hồi bộ hơn giật bằng lườn, giật bằng lườn tuy mạnh, xung...nhưng đối phương kê chặn được thì khó hồi bộ đánh quả 2, 3, 4...lắm!

Đánh bằng lườn thì đôi chân sẽ lười lắm. Còn khi bị đối phương kê chặn lại thì nguyên nhân đánh hỏng ko phải khó hồi bộ mà do bóng bị mất lực có xu hướng tụt dần -> ta phải "giật lên" nhiều, trong khi quen dùng lườn sẽ toàn "giật ngang" nên hỏng thôi. Còn chân chưa tốt thì sẽ khó hồi bộ là đúng rồi.

tosiosHD

Đại Tá
"Tự hào với bí kíp di chuyển và bí kíp đánh BH".
Bạn chia sẻ với mình 1 chút về bí quyết trên vào Inbox được không? Mình cũng di chuyển kém lắm, và chơi BH thì lại càng kém, chủ yếu là kê, chặn và gò thôi.

long thủ

Đại Tá
Em giật bằng xoay vai, vì đánh mặt tàu phải có biên độ dài để kéo bóng đi tới, chứ không thể vỗ như mặt Nhật được.

Khi chuyển sang Nhật, em vẫn giữ cách giật xoay vai thì thấy lực bóng rất mạnh, bóng đi dài và thẳng đét.

Em thử tập theo cách dạy của mấy thầy hiện nay là giật bằng lườn thì chịu, dùng lườn chả phát lực chuẩn vào bóng được, và có nhược điểm là hay hụt bóng, đánh không ôm được đầu bóng. Các pha bóng khó phải với thì chả phát huy được.

Theo Ma Lin nói thì cách giật bằng vai là kỹ thuật mới, vừa chuẩn xác hơn lại vừa mạnh hơn. Cá nhân em thấy hoàn toàn đúng :D

ITTF

Đại Uý
Em giật bằng xoay vai, vì đánh mặt tàu phải có biên độ dài để kéo bóng đi tới, chứ không thể vỗ như mặt Nhật được.

Khi chuyển sang Nhật, em vẫn giữ cách giật xoay vai thì thấy lực bóng rất mạnh, bóng đi dài và thẳng đét.

Em thử tập theo cách dạy của mấy thầy hiện nay là giật bằng lườn thì chịu, dùng lườn chả phát lực chuẩn vào bóng được, và có nhược điểm là hay hụt bóng, đánh không ôm được đầu bóng. Các pha bóng khó phải với thì chả phát huy được.

Theo Ma Lin nói thì cách giật bằng vai là kỹ thuật mới, vừa chuẩn xác hơn lại vừa mạnh hơn. Cá nhân em thấy hoàn toàn đúng :D
Bác nói chuẩn 100% luôn, tuy nhiên có 1 tình huống mà em thấy nên dùng lườn, đó là khi giật dọc biên chữ I tại ví trí giao bóng. Nếu giật bằng xoay vai thì hồi bộ hơi lâu, giật bằng lườn sẽ hồi bộ nhanh hơn.

long thủ

Đại Tá
Bác nói chuẩn 100% luôn, tuy nhiên có 1 tình huống mà em thấy nên dùng lườn, đó là khi giật dọc biên chữ I tại ví trí giao bóng. Nếu giật bằng xoay vai thì hồi bộ hơi lâu, giật bằng lườn sẽ hồi bộ nhanh hơn.

Em thì quăng quả đấy xoay cả người luôn, coi như là quả kill 50/50, nó đỡ vào thì mình chết :rolleyes: nhưng mà em chưa thấy ai đỡ được cả =)))

long thủ

Đại Tá
Ha ha, vậy mà ngày xưa bố kia nói giật không dùng lườn bị chửi quá trời là chửi. Đúng là bborg !

Tâm lý a dua mà bác, chính các thầy cũng hiểu sai kỹ thuật nên học trò cũng nghĩ thế là đúng, rồi thấy người khác nói không đúng quan điểm của mình thì vào chửi. Bác ở Vn lâu thì còn lạ gì nữaì :rolleyes:

Trainee

Đại Tá
Em thì quăng quả đấy xoay cả người luôn, coi như là quả kill 50/50, nó đỡ vào thì mình chết :rolleyes: nhưng mà em chưa thấy ai đỡ được cả =)))
Tại chú đánh vợt dọc, góc đánh nó rộng hơn, còn vợt ngang mà quăng được cú đó thì chân phải nhanh lắm, do bóng dí vào bụng rồi.

bocau

Đại Tá
mình còn nghe nói, vung tay hết lườn là giật thế nào vậy bác...

sardius0114

Đại Tá
em nghĩ là quả giật thì phải dùng kết hợp toàn bộ cả lườn, vai, cánh tay ngoài chứ, các bro. Đây là còn chưa kể phần thân dưới. :D

Trainee

Đại Tá
em nghĩ là quả giật thì phải dùng kết hợp toàn bộ cả lườn, vai, cánh tay ngoài chứ, các bro. Đây là còn chưa kể phần thân dưới. :D
Còn phải dùng cả mắt, mũi, mồm miệng, ... nữa chứ. Không tin, Bác thử nhắm mắt, bịt mũi, ngậm chặt miệng lại xem, haha
Đùa tếu tý thôi. Quả đánh là tổng hợp nhiều yếu tố. Ở đây, chủ topic chỉ muốn nhấn mạnh điểm chính theo khái niệm mà bạn ấy đưa ra ngay từ đầu. Anh em mình cùng nhau tranh luận gắng hướng cái chính tích cực, những điểm nhấn mang tính hữu ích. Chứ không diễn đàn nhạt quá, thừa đa thiếu tinh!

sardius0114

Đại Tá
Còn phải dùng cả mắt, mũi, mồm miệng, ... nữa chứ. Không tin, Bác thử nhắm mắt, bịt mũi, ngậm chặt miệng lại xem, haha
Đùa tếu tý thôi. Quả đánh là tổng hợp nhiều yếu tố. Ở đây, chủ topic chỉ muốn nhấn mạnh điểm chính theo khái niệm mà bạn ấy đưa ra ngay từ đầu. Anh em mình cùng nhau tranh luận gắng hướng cái chính tích cực, những điểm nhấn mang tính hữu ích. Chứ không diễn đàn nhạt quá, thừa đa thiếu tinh!
nếu khái niệm đó cảm thấy chưa hợp lý thì có nên góp ý để thay đổi ko bro, hay cứ phải trao đổi là giật bằng vai hay bằng lườn. :D
tóm lại là, phải kết hợp toàn bộ đúng ko bro, chứ riêng lườn, hoặc rieng vai đều chưa đủ. :)

chanvongkieng

Đại Uý
minh thay xoay lượn và phát lực từ luon khác hẳn nhau ,ma long hay zjk đều lấy vai làm trục,zjk dùng luon ít hơn nên tiếp xúc mỏng gâp cẳng tay ít,hưởng lực ra trước lên trên,ma long thì tiếp xúc trực diện cho bóng lăn trên vợt hướng lực ra trước sang trái ,gấp cẳng tay nhiều nên dùng lùon nhiều hơn

long thủ

Đại Tá

Em đố bác dùng được hết tất cả đấy, 1 quả đánh bao giờ cũng chỉ có 1 điểm phát lực trọng yếu nhất làm trung tâm, các cái khác chỉ là hưởng ứng theo thôi. Ở đây ý chủ thớt muốn bàn luận về việc xuất phát lực theo 2 trường phái :D

Last edited:

Trainee

Đại Tá
nếu khái niệm đó cảm thấy chưa hợp lý thì có nên góp ý để thay đổi ko bro, hay cứ phải trao đổi là giật bằng vai hay bằng lườn. :D
tóm lại là, phải kết hợp toàn bộ đúng ko bro, chứ riêng lườn, hoặc rieng vai đều chưa đủ. :)
Đúng rồi, nhưng đây là topic lập trong box nâng cao chứ không phải box cơ bản. Vì vậy những nét cơ bản của cú đánh mình cứ bỏ qua đi cho khỏi lê thê. Theo mình nên nhấn vào điểm chính: ở đây biểu hiện rõ là khớp nối tay với thân (vùng bả vai).
Mình thì thấy 2 quả giật này là khác hẳn nhau đó chứ.

chanvongkieng

Đại Uý
ở đây chú long hơi nhầm 1 chút rồi đó,hôm nào a xuống hà nội a thị phạm cho,quả giặt này hiệu quả với vợt có lớp lim ba ở ngoài vì bản chất cú giật này bóng sẽ nhanh và cắm

Trainee

Đại Tá
Em đố bác dùng được hết tất cả đấy, 1 quả đánh bao giờ cũng chỉ có 1 điểm phát lực trọng yếu nhất nhất làm trung tâm, các cái khác chỉ là hưởng ứng theo thôi. Ở đây ý chủ thớt muốn bàn luận về việc xuất phát lực theo 2 trường phái :D
Đúng vậy, chứ giờ dạy toán cấp 3 mà lại nhắc lại Bảng cửu chương thì lê thê lắm. Nếu sai thì sửa thôi, còn ko nhất khoát lôi hết basic ra. Như vậy move bài qua box cơ bản mất.
Ở trường phái lườn thì tâm quay cú đánh với tay là cùi trỏ, còn bên kia là vai. Tất nhiên cú đánh nào thì cũng phải xoay người, đạp chân, vặn lườn, ....
Bác @chanvongkieng mô tả kỹ quả đánh đi cho bọn em hoic hỏi với!

long thủ

Đại Tá
ở đây chú long hơi nhầm 1 chút rồi đó,hôm nào a xuống hà nội a thị phạm cho,quả giặt này hiệu quả với vợt có lớp lim ba ở ngoài vì bản chất cú giật này bóng sẽ nhanh và cắm

Ý anh là quả giật bằng lườn hay bằng vai ?

Bình luận từ Facebook