So sánh giữa innerforce ZLC vs amultart zlc

tiachop

Thượng Tá
Bác có cảm nhận giống hệt mình về Amul và Sar. Cái hay của dòng vợt rung hoặc hơi rung là khi đánh hết tay như vậy nó cho quả bóng rất tốc độ nhưng mình sẽ khó kiểm soát điểm rơi của bóng. Nếu thuần được bọn nó thì chắc hay hơn dòng không rung nhiều. Nhưng mình không kiên trì được nên giờ lại trung thành với Tamca :D
Hê hê, đợt truoc có đàm luận với bác mấy lần. Gần đây nghiên cứu em thấy, có lẽ là bác đang đánh ôm bàn chăng, nếu ôm bàn thì chơi loại cốt không rung hay hơn thật. Gần đây em dùng TMB ALC, thấy it rung hơn khi chơi NA hay InnerALC, đánh gần bàn, kê chặn và tấn công tốt hơn.
Ko dùng Ten FX được hả bác? Ten 05 bên phải có chậm ko? Hay là đổi combo ngược lại như ý bác đuợc ko? Cảm ơn.
Nếu chơi lối bạo lực bên FH thì dùng T05, còn T05FX mềm, hợp rơ giật đều hơn.
T80 thì tốc độ hơn T05 nhưng độ cắm xoáy không bằng, nếu chơi xa bàn bóng đi thẳng hơn T05 nên độ an toàn k bằng T05.

Linh69

Đại Tá
Bác có thể vào đây để xem so sánh nè: http://bongban.org/threads/so-sanh-3-cay-zlc-cua-bty-tmb-mizutani-jun-innerforce.7665/
Và vào đây để hỏi ý kiến các đại ca chơi IF nhé: http://bongban.org/threads/cau-lac-bo-nhung-nguoi-choi-innerforce-zlc.23164/

Như bác nói Amutart tốc độ cao gần như là nhất trong dòng ZLC, hợp với lối đánh sát thủ. Nhưng cũng giống như Sar với lớp ngoài là Hinoki thì Amultart nhả bóng nhanh, hợp với những người có nhịp nhanh (tốc độ vào bóng nhanh, gấp tay ma sát nhanh...) và nó hợp với tấn công cận bàn hơn là trung và xa bàn.

Đối với lối chơi xa bàn thì hợp các loại có lớp ngoài bằng Limba, những loại này như Jun, InnerZLC, Acoutics là những loại ngậm bóng lâu, đồng thời là loại cốt đàn hội cộng lực, cảm giác rung chứ không chắc, khô như đám Sar ở trên, giúp cho đánh xa bàn mà không thiếu lực.

Chúng ta hay nhầm lẫn giữa tốc độ và lực. Nhiều người cứ nghĩ tốc độ cao sẽ đánh xa bàn tốt, nhưng thực tế không phải vậy, tốc độ cao thì dành cho nhịp đánh nhanh, thường là ôm bàn. Với những cốt nhanh, khi bóng chạm vợt sẽ búng ra nhanh, do đó nếu đánh xa bàn, thì lực sẽ không truyền đầy đủ. Bên cạnh đó những dòng như Sar là dòng ít đàn hồi và triệt lực, do đó đánh gần bàn sẽ ok, nhưng xa bàn sẽ rất đuối.

Ngược lại những dòng cốt đàn hồi cộng lực, tuy nhìn qua speed thấp hơn, ngậm bóng lâu nhưng thực tế chính nhờ tốc độ thấp, ngậm bóng lâu mà khi đánh xa bàn, lực được truyền đầy đủ, cộng thêm tính chất đàn hội cộng lực thì đánh xa bàn sẽ hợp hơn. Cây NA tuy tốc độ thấp nhưng lại chính một cây đánh xa bàn rất tốt nhất là đối giật an toàn.

Cây InnerZLC em đánh giá là một cây xa bàn rất hay. Còn Amutart thì đánh cận bàn xuất sắc hơn.
Vậy là lâu nay mình đánh cốt Sar đứng xa bàn là ko hiệu quả à! Nguy cơ thật - thảo nào vẫn chưa lên được trình A- B-C ở diễn đàn!:D Sau vụ này chắc mình đổi thử cốt InnerZLC xem trình có lên ko!:D

tiachop

Thượng Tá
Vậy là lâu nay mình đánh cốt Sar đứng xa bàn là ko hiệu quả à! Nguy cơ thật - thảo nào vẫn chưa lên được trình A- B-C ở diễn đàn!:D Sau vụ này chắc mình đổi thử cốt InnerZLC xem trình có lên ko!:D
Bác cứ thử đi rồi sẽ biết ngay thôi. InnerZLC là loại đàn hồi cộng lực, nhất là khi đối giật mượn lực đối phương cự ly xa bàn hay hơn Sar nhiều, Sar là loại triệt lực, cho nên khi đánh xa bàn không mượn lực của đối phương, sẽ thấy đuối.
Bác có thể nghiên cứu thêm về cốt mút ở đây:http://bongban.org/threads/kien-thuc-ve-cot-vot.7015/

Duc_NM

Đại Tá
Hê hê, đợt truoc có đàm luận với bác mấy lần. Gần đây nghiên cứu em thấy, có lẽ là bác đang đánh ôm bàn chăng, nếu ôm bàn thì chơi loại cốt không rung hay hơn thật. Gần đây em dùng TMB ALC, thấy it rung hơn khi chơi NA hay InnerALC, đánh gần bàn, kê chặn và tấn công tốt hơn.
Mình thì chủ yếu đánh trung bàn, rất ít khi đánh cận bàn ngoài các pha gò đẩy. Để biết được rõ nhất độ ổn định của từng cốt thì bác cứ bảo người khác đứng chặn cho bác giật một rổ bóng là ra ngay. Mà mình đang nói độ ổn định của quả giật xung thiên về đánh thẳng vào bóng.

Linh69

Đại Tá
Bác cứ thử đi rồi sẽ biết ngay thôi. InnerZLC là loại đàn hồi cộng lực, nhất là khi đối giật mượn lực đối phương cự ly xa bàn hay hơn Sar nhiều, Sar là loại triệt lực, cho nên khi đánh xa bàn không mượn lực của đối phương, sẽ thấy đuối.
Bác có thể nghiên cứu thêm về cốt mút ở đây:http://bongban.org/threads/kien-thuc-ve-cot-vot.7015/
Cảm ơn bạn nhiều! Mình sẽ thử!

vietanhhatinh

Thượng Sỹ
Vậy thì bạn thuần hóa cốt này đi, nó sẽ phục vụ rơ đánh của bạn đấy!
Về độ rung thì inner Zlc co dc coi là 1 trong 4 cây Zlc rung nhất ko ạ? Trước e đánh sar ko rung, ovt rung ít, amu rung nhiều hơn 1 tí, theo cá nhan e thấy thì amu chỉ có lắp ten64 vào là đánh sướng nhất, cực kì hợp luôn. Cốt rung là cốt khó thuần phục, nhưng 1 khi đã thuần phục dc rồi thi ko muốn rời xa e nó nữa!

tiachop

Thượng Tá
Về độ rung thì inner Zlc co dc coi là 1 trong 4 cây Zlc rung nhất ko ạ? Trước e đánh sar ko rung, ovt rung ít, amu rung nhiều hơn 1 tí, theo cá nhan e thấy thì amu chỉ có lắp ten64 vào là đánh sướng nhất, cực kì hợp luôn. Cốt rung là cốt khó thuần phục, nhưng 1 khi đã thuần phục dc rồi thi ko muốn rời xa e nó nữa!
InnerZLC tất nhiên là rung nhất rồi. Ngoài việc có lớp ngoài bằng Limba, thì việc đẩy lớp ZLC vào sát lõi sẽ làm cốt nghiêng về tính gỗ hơn so với Amutart và Timoboll ZLC nên rung hơn.
Chuyển đổi qua lại giữa 2 cốt rung và không rung đều cần có thời gian cả, không ai quen ngay được đâu.

Bình luận từ Facebook