Show vợt nặng hay nhẹ

longqin

Đại Uý
Em mở topic này show hàng cho vui xem vợt các bác nặng hay nhẹ, đánh có lực hay thiếu lực. Vợt em 198,8g có nặng lắm không các bác:D

luckyluckedh

Đại Uý
Em long 5 fh h3, bh h3-50 (bị hụt cốt tầm 0.5cm) tổng combo mới cân 223.5gr. Tầm trọng lượng này thấy đánh tương đối ổn, trọng lượng như thớt e đánh hay bị lắc vợt, ko đầm lắm. Nói chung trọng lượng nặng nhưng ko nặng đầu sẽ dễ đánh hơn trong lượng vừa phải mà nặng đầu ; )

longqin

Đại Uý
Em long 5 fh h3, bh h3-50 (bị hụt cốt tầm 0.5cm) tổng combo mới cân 223.5gr. Tầm trọng lượng này thấy đánh tương đối ổn, trọng lượng như thớt e đánh hay bị lắc vợt, ko đầm lắm. Nói chung trọng lượng nặng nhưng ko nặng đầu sẽ dễ đánh hơn trong lượng vừa phải mà nặng đầu ; )
Vợt bác kinh quá!

lamtq

Đại Tá
COMBO gần giống 1 trong các combo chính của a:cool: có điều a đánh FH H3 nittaku 1.7mm or H3neo 39 2.15 vợt a 212g. chú đang nắm chức vô địch r. hố hố

Trainee

Đại Tá
Vãi, em đánh combo nặng thì trái chỉ kê, bắn là chính.
Hồi xưa đánh con Iolite 100,5g thì combo có thể so sánh tại đây được. :D

bb&cs

Trung Uý
Trước mình chơi combo tầm hai lạng có dư, nhưng oánh trái phát bị sái cổ tay, giờ giảm xuống còn lạng tám, thấy vừa tầm.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em thì combo tầm 190-195, nhẹ hơn thì đánh FH kém đi, BH vẫn bình thường, nặng hơn thì FH ác hơn, nhưng đau mỏi vai gáy, và BH thì toàn nhát 1 chết luôn, nó không chết thì mình chết. Đánh em Joo Seahyuk là khủng nhất, nó nặng 97gr, lắp vào lên đến 205gr, đánh xong 1 trận, ra thả vợt cái thọp, nghỉ ngay khi người còn dư sức, nhưng tay thì như kiểu tay giả lắp vào vai, chịu không nổi

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em thì combo tầm 190-195, nhẹ hơn thì đánh FH kém đi, BH vẫn bình thường, nặng hơn thì FH ác hơn, nhưng đau mỏi vai gáy, và BH thì toàn nhát 1 chết luôn, nó không chết thì mình chết. Đánh em Joo Seahyuk là khủng nhất, nó nặng 97gr, lắp vào lên đến 205gr, đánh xong 1 trận, ra thả vợt cái thọp, nghỉ ngay khi người còn dư sức, nhưng tay thì như kiểu tay giả lắp vào vai, chịu không nổi

Trainee

Đại Tá
Kê kê, con Iolite st của em ngày trước 100.5g, mà đến giờ vẫn nhớ và thích cảm giác con đó.
Iolite cán to, nên cầm không có cảm giác nặng.

Daoky09

Đại Tá
Theo trải nghiệm của mình có một số nhận xét sau:
1) Chơi vợt nặng hay nhẹ là tùy cảm giác và thói quen của từng người, nhưng trọng tâm của vợt ( nặng đầu, cân bằng và nhẹ đầu ) là điều tối quan trọng! Vấn đề trọng tâm vợt nằm ở đâu thì vợt cân bằng? ( những cây vợt cán rỗng có bi điều chỉnh là xuất phát từ vấn đề này mà ra )
2) Mình đã thử nghiệm vợt với cả 3 loại hình trên và nhận thấy:
a) Đối với vợt cân bằng: rất dễ chơi, linh hoại 2 càng; thực hiện được các kỹ thuật cơ bản dễ dàng, thoát tay; công, thủ nhịp nhàng ( với riêng mình có thể chơi với vợt nặng từ 170g đến 190g mà cảm giác không khác biệt nhiều ).
b) Đối với vợt nặng đầu: cảm giác vợt bám xoáy hơn; giật FH uy lực hơn; bạt kém đi; giật BH tốt hơn; ve trái kém hẳn; càng trái chỉ còn 70% ( với loại này mình chỉ chơi được với vợt nặng từ 170g đến 180g thôi, nặng hơn nữa là gần như mất càng trái ).
c) Đối vớt vợt nhẹ đầu: cầm cây vợt nặng từ 170g đến 180g hầu như không có khác biệt; đánh bóng lều phều không còn cảm giác; độ bám xoáy gần như không còn, duy quả bạt FH vẫn chính xác có điều uy lực giảm chút ít ( với loại này mình có thể chơi tạm ổn với vợt nặng từ 185g đến 195g ).
3) Theo kinh nghiệm cá nhân mình thấy vợt của @Trạng .... CÁ@Nam_HaiDuong thuộc loại cân bằng, còn các vị @lamtq , @luckyluckedh thuộc loại nặng đầu.
XIN CÁC CAO THỦ CHỈ GIÁO THÊM.

Bình luận từ Facebook