ôi, cao thủ bóng bàn

mika9967

Trung Sỹ
Bóng bàn là môn vui chơi lành mạnh, mà có những kẻ phá đi tính chất đẹp d0ẽ của bb, có kẻ lấy bb làm cuộc mưu sinh, có người lấy bb làm môn rèn luyện sức khỏe, lại có kẻ lấy bb để thể hiện mình, có người lấy bb để chảnh chẹ, kiêu ngạo...nhìn chung, bb đa dạng đối tượng tham gia, nhưng thiết nghĩ cũng là môn vui chơi thể dục, mấy anh cao thủ đừng lấy đó để mà kiêu ngạo, xem thường người khác. Xã hội phát triển phân cấp với đa dạng ngành nghề, đa dạng tài năng, mỗi người một môi trường, mỗi người một tài nghệ riêng, chưa biết ai hơn ai, núi cao còn có núi khác cao hơn, bạn đừng vì một chút tài nghệ mà xem thường người khác, thật đáng buồn thay, làng bb lại có lắm kẻ xử sự như những phường thất học.

trungsay

Thượng Sỹ
Lâu lắm rồi mới thấy anh Mika, có chuyện gì mà bác thở dài thế, cứ làm việc của mình là quên hết thôi bác ạ.

NTBB

Super Moderators
Trước đây mình có 1 topic " Văn hóa ứng xử trong bóng bàn" nhằm muốn mọi người hãy trao đổi về những hành vi đẹp và cả không đẹp trong bóng bàn (cả trên bàn đấu và bên ngoài) để cùng rút kinh nghiệm, cái gì hay thì ta học và ủng hộ, cái gì dở thì ta tránh và phê phán. Và đã có rất nhiều bài viết về nhiều hành vi rất "đặc biệt". Tiếc là sự cố diễn đàn tháng 6 năm ngoái đã làm mất hết topic đó.

Nay thấy bác Mika hình như có điều gì "bức xúc, nổi cộm" ... Hay là ae ta khôi phục lại "chủ đề" về văn hóa ứng xử bóng bàn tại topic này luôn nhỉ ?! Quan trọng là phải tôn trọng lẫn nhau và đừng chỉ trích đích danh cá nhân nào, chỉ nêu những tình huống chung có thể gặp trong quá trình chơi bóng.

Last edited:

BeNa

Binh Nhất
Bóng bàn là môn vui chơi lành mạnh, mà có những kẻ phá đi tính chất đẹp d0ẽ của bb, có kẻ lấy bb làm cuộc mưu sinh, có người lấy bb làm môn rèn luyện sức khỏe, lại có kẻ lấy bb để thể hiện mình, có người lấy bb để chảnh chẹ, kiêu ngạo...nhìn chung, bb đa dạng đối tượng tham gia, nhưng thiết nghĩ cũng là môn vui chơi thể dục, mấy anh cao thủ đừng lấy đó để mà kiêu ngạo, xem thường người khác. Xã hội phát triển phân cấp với đa dạng ngành nghề, đa dạng tài năng, mỗi người một môi trường, mỗi người một tài nghệ riêng, chưa biết ai hơn ai, núi cao còn có núi khác cao hơn, bạn đừng vì một chút tài nghệ mà xem thường người khác, thật đáng buồn thay, làng bb lại có lắm kẻ xử sự như những phường thất học.

bó qua đi anh ơi, có đáng gì đâu, ko chơi người ngày thì chơi người khác, lấy vui khỏe ra mà lam tiêu chí.
nhiều khi em thích những người/những điều anh nói đó vì nó cho em cảm giác mỗi lần vào clb mình như là vào trung tâm huấn luyện bb bí mật của đội tuyển quốc gia Trung Quốc hoặc nhà thi đấu giải WTTC, những nơi mà có nằm mơ em cũng ko đặt chân đến được :)

vậy nha anh, take it easy, chiều nay ra clb làm vài set, nhân tiện bàn chuyện nhiếp ảnh luôn (nếu có hứng thú) vì hình anh có nhiều "vấn đề" lắm :D

Schlum

Đại Uý

Lấy tiêu chí vui khỏe xả stress để chơi bóng thì nó sẽ nhẹ đầu.
Thị phi trong BB khác gì trong xã hội đâu.

Coccon

Thượng Sỹ
Em thấy tình trạng này rất phổ biến trong bóng bàn. Khi mình mời họ đánh, biết trình độ mình còi cọc, người lịch sự thì họ từ chối, người kém lịch sự thì họ lờ luôn, không thèm trả lời. Nếu có đồng ý đánh cùng, thì cách chơi của họ cũng khiến mình ức chế. Thậm chí, có bác đang đánh với mình, thấy có cao thủ vào chơi, bỏ mình đứng đó, nhảy qua chơi với cao thủ. Biết rằng ai cũng muốn chơi với người giỏi hơn để học hỏi, nhưng cũng nên biết tôn trọng đối thủ của mình, dù người đó có dở đến đâu đi nữa.

NTBB

Super Moderators
Có một đồng chí kia (rất trẻ, chỉ khoảng <25 tuổi) thấy mình biết cắt bóng xa bàn và cắt bằng gai nên thỉnh thoảng nhờ mình cắt bóng để đ/c ấy tập giật bóng xoáy xuống nặng. Nếu đ/c ấy cứ giật (để tập) thì không có gì để nói. Đằng này cứ vài quả giật, đến khi mình lùi ra rất xa sau 1 cú giật mạnh của đ/c ấy thì đ/c ấy lại làm một cú bỏ nhỏ rất "đẹp", làm mình phải chạy mấy mét lên để cứu bóng, cũng có quả mình cứu được (thậm chí còn công ăn điểm), nhưng vì tuổi cao sức yếu nên cũng nhiều quả đành "lực bất tòng tâm", ko cứu được, hoặc đành đứng ở xa nhìn bóng mà ...cười buồn.

Đành rằng với những pha bóng như vậy, mình cũng được tập (cứu những pha bị bỏ nhỏ), cũng như khi đ/c ấy giật thì mình được tập cắt, nhưng giá mà đ/c ấy hiểu rằng người đứng bên kia bàn đang cắt cho mình tập giật (theo yêu cầu của mình) đã 56 tuổi !!!???...........

mika9967

Trung Sỹ
mika có 1 dịp ra clb bb tại Hàn Châu Trung Quốc chơi, có ngôi giao lưu với 1 vài bạn trẻ, họ rất nhiệt tình, cởi mở, rồi họ cùng mika ra bàn tập vài lối đánh banh, trong các anh em trẻ đó còn khá trẻ, chắc khoảng 20 tuổi, đánh cũng ác liệt, chắc tầm cở Tí Long, nhưng họ rất thân thiện, giao lưu cũng vui vẻ, chẳng trách bóng bàn trung quốc là 1 cường quốc, họ không dấu giếm gì cho riêng mình mà mong muốn cùng nhau tiến bộ để cùng nhau học hỏi, nhìn lại mình, cứ bo bo giữ cho mình, thế thì người giỏi cứ giỏi nhưng những người giỏi hơn vẫn giữ thì chẳng sao mà tiến bộ được, đầu óc thiển cận đó bao giờ mới xóa được trong cách suy nghĩ của từng người trong chúng ta. buồn thay.....

mika9967

Trung Sỹ
bó qua đi anh ơi, có đáng gì đâu, ko chơi người ngày thì chơi người khác, lấy vui khỏe ra mà lam tiêu chí.
nhiều khi em thích những người/những điều anh nói đó vì nó cho em cảm giác mỗi lần vào clb mình như là vào trung tâm huấn luyện bb bí mật của đội tuyển quốc gia Trung Quốc hoặc nhà thi đấu giải WTTC, những nơi mà có nằm mơ em cũng ko đặt chân đến được :)

vậy nha anh, take it easy, chiều nay ra clb làm vài set, nhân tiện bàn chuyện nhiếp ảnh luôn (nếu có hứng thú) vì hình anh có nhiều "vấn đề" lắm :D

lúc này anh cũng ko chơi bb nhiều vì có niềm đam mê khác chắc em cũng biết r, nhưng cũng ra chơi để kiếm mồ hôi thôi chứ chẳng ăn thua ai làm gì, đánh cho khỏe, nhưng những lời nói của một vài anh em tại clb Tí Long làm anh buồn lòng rất nhiều. thật chán càng thêm chán, dẫu biết rằng trình bb của a khá khiêm tốn, nhưng cũng có người nhờ anh chịu banh hay tập cho các anh em đó, anh chưa từng có suy nghĩ khinh miệt họ như vậy,,,, đáng buồn.không biết chủ clb TL biết thì có suy nghĩ gì....

Thachdaigia

Trung Uý

Bác đừng có buồn, có 1 câu thành ngữ nói rắng " sống trên đời phải biết mình là ai mà" đôi khi cuộc sống là vậy đó bác, thể thao là gắn kết đam mê, mở rộng tình bạn; đúng là có nhiều bác hơi bị tinh văn vi nhưng vẫn mua nước cho người khác uống đấy bác.

tuannn

Đại Uý
Gửi A.Mika cũng như những ai cùng cảnh ngộ với A 1 câu chuyện.

Một lần, Phật đi giáo hóa vùng Bà La Môn, Các tu sĩ Bà La Môn thấy đệ tử của mình đi theo Phật nhiều quá, nên ra đón đường Phật chửi. Phật vẫn đi thong thả, họ đi theo… sau chửi. Thấy Phật thản nhiên làm thinh , họ tức giận, chặn Phật lại hỏi:

- Cù-đàm có điếc không?

- Ta không điếc.

- Ngài không điếc sao không nghe tôi chửi?

- Này Bà La Môn, nếu nhà ông có đám tiệc, thân nhân tới dự, mãn tiệc họ ra về, ông lấy quà tặng họ không nhận thì quà đấy về tay ai?

- Quà ấy về tôi chứ ai.

- Cũng vậy, ông chửi ta, ta không nhận thì thôi.

-------------------------------------

Nhẫn một chút sóng yên gió lặng
Lùi một bước biển rộng trời cao

Chữ nhẫn là chữ trượng vàng
Ai mà nhẫn được đời càng hiển vinh

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Xin chào các bác . Văn hoá ứng xử phần lớn là do gia đình anh em hình thành nên phong cách ứng xử của bản thân gọi là gia truyền , mình nên xác định trước cho đỡ ấm ức ( kệ cha hắn ) , nếu CLB ít người chơi nên bắt buộc phải nhập bọn thì không nên gần gủi ( Đánh xong lượn ) . HT gần chổ mình hơn nhưng không bao giờ chơi , vì nếu chỉ đứng ngoài nghe thì tưởng bên trong có một nhóm côn đồ đang chuẩn bị hỗn chiến , còn đi xa hơn chút khoảng hơn 35 km ra CLB Thành Vinh Nghệ An và một số nơi khác thì họ rất vui vẻ trong giao lưu nhất là Văn hoá ứng xử . Mà cũng đúng thôi hỏi ra mới biết họ đều là những người thành đạt , ông này bà nọ ...
Các bác ạ , mình yêu thể thao , rèn luyện thể thao không nên chấp nhặt mấy cái thằng đấy làm gì cho mệt . Mục tiêu mỗi chiều phải được ít nhất 5 > 10 séc và 2>3 Bia nhiều hơn càng tốt , thắng thua không quan trọng , nhưng ít phải nặn hầu bao thì vẫn hơn . Hehe chúc các bác vui vẻ để không phải vác cái mặt ấm ức về nhà với vợ yêu của chúng ta haha

Last edited:

Radical

Moderator
Anh Mika chơi ở Thủ Đức hay Q.9 thì tìm chú Lang cũng U50 rồi, chú Lang chỉ thích đánh đều và chịu banh cho bạn tập cùng, chứ ít khi vào đánh set lắm, Chú Lang năm kia về quê Quảng Ngãi chơi với em cả tháng trời liền.

Em có số của chú Lang nè: 0 9 0 8.3 4.8 3.9 7

Last edited:

tuannn

Đại Uý
Anh Mika chơi ở Thủ Đức hay Q.9 thì tìm chú Lan cũng U45 rồi, chú Lan chỉ thích đánh đều và chịu banh cho bạn tập cùng, chứ ít khi vào đánh set lắm.
Em có số của chú Lan nè: 0 9 0 8.3 4.8 3.9 7

Cái ông mà A nói tên là Lang nhé.(Ông này là chuyên gia ăn thịt chó gọi bia).hihi. Mình cũng hay tới đây chơi lắm. A có chơi ở đây ko nhỉ ?

Last edited:

Radical

Moderator
Cái ông mà A nói tên là Lang nhé.(Ông này là chuyên gia ăn thịt chó gọi bia).hihi. Mình cũng hay tới đây chơi lắm. A có chơi ở đây ko nhỉ ?

Em ở Quảng Ngãi, chưa chơi ở Thủ đức bao giờ.
Nhưng thỉnh thoảng chú Lang về quê ở Quảng Ngãi chơi với em rất nhiều.

kmfirecat

Thượng Sỹ
lúc này anh cũng ko chơi bb nhiều vì có niềm đam mê khác chắc em cũng biết r, nhưng cũng ra chơi để kiếm mồ hôi thôi chứ chẳng ăn thua ai làm gì, đánh cho khỏe, nhưng những lời nói của một vài anh em tại clb Tí Long làm anh buồn lòng rất nhiều. thật chán càng thêm chán, dẫu biết rằng trình bb của a khá khiêm tốn, nhưng cũng có người nhờ anh chịu banh hay tập cho các anh em đó, anh chưa từng có suy nghĩ khinh miệt họ như vậy,,,, đáng buồn.không biết chủ clb TL biết thì có suy nghĩ gì....
oh chia buồn cùng anh, vỏ quýt dày có móng tay nhọn. Hầu như ở chỗ nào bất kể đâu thì 1 số người có tài ở đó có một chút kiêu ngạo cũng là bt, nhưng thằng nào thể hiện quá thì anh tìm móng tay nhọn dạy cho nó bài học là ok thôi.

NTBB

Super Moderators
Nếu bác Mika muốn thử cái cảm giác "sung sướng vênh mặt nhìn trời" của kẻ trên cơ thì hãy tham gia với hội BB F7 Phú Nhuận mỗi buổi chiều từ 5h đến 7h, hoặc nhóm cao niên XNDM chiều thứ 2-4-6. Hai hội này vừa "máu" vừa "vui" và chả bao giờ ... vênh mặt, hihi. Xong 2-3 cái áo (ướt sũng) là ra căn tin làm 1-2 ve (chơi kiểu Mỹ), xong ...về, hẹn tái ngộ 2 ngày sau.

mika9967

Trung Sỹ
Anh Mika chơi ở Thủ Đức hay Q.9 thì tìm chú Lang cũng U50 rồi, chú Lang chỉ thích đánh đều và chịu banh cho bạn tập cùng, chứ ít khi vào đánh set lắm, Chú Lang năm kia về quê Quảng Ngãi chơi với em cả tháng trời liền.

Em có số của chú Lang nè: 0 9 0 8.3 4.8 3.9 7

mika cũng mới cchơi bb chừng 4 năm, nên ko biết chú Lang, ko biết chú Lang này u50 thì hơn mika vài tuổi, chú này ở đâu nhỉ, để hôm nào gọi thỉnh giáo xem thử. dẫu sao cũng cảm ơn ý kiến của nhiều anh em.

mika9967

Trung Sỹ
oh chia buồn cùng anh, vỏ quýt dày có móng tay nhọn. Hầu như ở chỗ nào bất kể đâu thì 1 số người có tài ở đó có một chút kiêu ngạo cũng là bt, nhưng thằng nào thể hiện quá thì anh tìm móng tay nhọn dạy cho nó bài học là ok thôi.

mình chỉ bày tỏ tâm sự chút vậy chứ chấp nhứt chi loại phường vô đức đó anh à, dẫu sao ũng cảm ơn bạn chia sẽ thông tin.

Bình luận từ Facebook