NHỊP BÓNG - Một khái niệm vừa mới hiểu sơ khai

lamtq

Đại Tá
Trả lại bóng lỏng chuội với quả mổ này, ở trình độ của em là không thể! Nếu có tập thì cùng phải nhiều năm nữa, do quả mổ này nó rất căng!
giải quyết như a nói là ổn gần hết rồi. vấn đề còn lại là quả mổ căng thì nói chung tay trái nó mổ mình mới bị ngc xoáy chứ phải mổ thì xoáy ko ra bóng lạ đc trừ khi mổ như Kenta hay Ding Ning. e giải quyết quả mổ căng bằng cách ngiêng vợt tỳ nhẹ cho bóng tự trả xoáy lắc trở lại, nhất quyết ko đẩy tới . bóng sẽ ko ra,khi đó ngta chắc gì đánh chết đc mình. còn quả mổ xuống thì ngiếng vợt liếc nhẹ lên cho tạo xoáy ngang chạy nói chung phải cài bóng chạy ngiêng or ko lực thì họ có trên chút vẫn còn lối ra chứ đánh đường thẳng bóng căng or bóng nặng có điểm dừng thì ăn C

Last edited:

lamtq

Đại Tá
nhịp bóng em hiểu đơn giản là thời gian vào bóng sau khi chạm bàn bên mình.

Hầu hết nghiệp dư đánh nhịp chậm, chờ bóng rơi xuống rồi mới đánh, làm giảm lực bóng đi rất nhiều, trong khi chuyên nghiệp luôn vào sớm, bóng chưa kịp lên đến điểm cao nhất thì đã đánh rồi, cộng lực của bản thân và lực của đối phương đánh trả vào bóng, nên nhanh và mạnh hơn nhiều.

Em giật theo lối này nên mạnh lắm, tuy nhiên khá là khó, hôm nào cảm giác không tốt là tịt ngay :rolleyes:
chú đánh kiểu thế thì dự là rơ chú a rất yêu. nao ra HN làm trận mới đc

Trainee

Đại Tá
giải quyết như a nói là ổn gần hết rồi. vấn đề còn lại là quả mổ căng thì nói chung tay trái nó mổ mình mới bị ngc xoáy chứ phải mổ thì xoáy ko ra bóng lạ đc trừ khi mổ như Kenta hay Ding Ning. e giải quyết quả mổ căng bằng cách ngiêng vợt tỳ nhẹ cho bóng tự trả xoáy lắc trở lại, nhất quyết ko đấy tới . bóng sẽ ko ra,khi đó ngta chắc gì đánh chết đc mình. còn quả mổ xuống thì ngiếng vợt liếc nhẹ lên cho tạo xoáy ngang chạy nói chung phải cài bóng chạy ngiêng or ko lực thì họ có trên chút vẫn còn lối ra chứ đánh đường thẳng bóng căng or bóng nặng có điểm dừng thì ăn C
Quả mổ của họ nói chung là em đỡ quen, đỡ được vậy vậy rồi. Hoặc là dìu bóng như anh nói, hoặc dài sang phải thì em để chậm lại, cho rơi xuống rồi moi nghiêng lên. Chỉ nhột cái thỉnh thoảng họ giao sốc dọc biên BH. Anh biết cái kiểu vừa mổ vừa xoa như kiểu đánh lửa của thổ dân khoan gỗ ấy, chả biết góc, biết xoáy đâu mà lần, hê hê!
Quan trọng là xử lý đánh được họ ở cầu mình giao và tấn công. Họ thích chơi với mình phần vì mình tấn công hay hơn họ, chứ gò với nhau thì mình chán, họ cũng chán, Mà em cũng muốn chơi tấn công được họ để mình lên tay quả tấn công. Đại thể vừa là mình tập vừa là chiều người ta lấy chỗ giao lưu làm quen tý, có lúc cần nhau! :)
Mai một đánh với ổng, em tập đánh bóng gẫy và dìu dài không xoáy như anh nói xem sao. Đợt trước em thắng ông vì hoặc là tấn công rát quá ông không đỡ được, nhưng sức đâu vì mỗi lần ông ấy đánh là cứ 10 sec liền mới cho em nghỉ (cái này hợp lão Cá :D); hoặc là em giao bóng linh tinh lên ông đỡ lộn, nhưng đánh nhiều, ông quen giao bóng rồi!

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Quả mổ của họ nói chung là em đỡ quen, đỡ được vậy vậy rồi. Hoặc là dìu bóng như anh nói, hoặc dài sang phải thì em để chậm lại, cho rơi xuống rồi moi nghiêng lên. Chỉ nhột cái thỉnh thoảng họ giao sốc dọc biên BH. Anh biết cái kiểu vừa mổ vừa xoa như kiểu đánh lửa của thổ dân khoan gỗ ấy, chả biết góc, biết xoáy đâu mà lần, hê hê!
Quan trọng là xử lý đánh được họ ở cầu mình giao và tấn công. Họ thích chơi với mình phần vì mình tấn công hay hơn họ, chứ gò với nhau thì mình chán, họ cũng chán, Mà em cũng muốn chơi tấn công được họ để mình lên tay quả tấn công. Đại thể vừa là mình tập vừa là chiều người ta lấy chỗ giao lưu làm quen tý, có lúc cần nhau! :)
Mai một đánh với ổng, em tập đánh bóng gẫy và dìu dài không xoáy như anh nói xem sao. Đợt trước em thắng ông vì hoặc là tấn công rát quá ông không đỡ được, nhưng sức đâu vì mỗi lần ông ấy đánh là cứ 10 sec liền mới cho em nghỉ (cái này hợp lão Cá :D); hoặc là em giao bóng linh tinh lên ông đỡ lộn, nhưng đánh nhiều, ông quen giao bóng rồi!
Hôm nay vừa đánh với bác Vinh Trọc, đúng như jeu @Trainee nói luôn, cú giao bóng mổ xoáy ngang lồng lộn, đánh 2 trận, hòa 1 - 1.

Vẫn bị giao bóng nhiều, nhưng do mới đánh lần đầu, nên chưa quen đọc mức xoáy lắm, nhưng nói chung không sợ giao bóng lắm, chỉ hơi làm mình mất tự tin thôi

Dạo này đang tập chơi kiểm soát nhịp trận đấu, kiểm soát nhịp từng pha bóng, đánh rất thích

Nhưng đã gặp ngay vấn đề đầu tiên, với nhịp trung bình và nhanh, mình dễ kiểm soát và điều chỉnh nhịp chậm lại hơn, chứ còn jeu đối chủ động chơi nhịp chậm, mà khéo léo, thì việc đẩy nhanh nhịp đấu là khá rủi ro, cần tìm hiểu cặn kẽ thêm về cách tăng nhịp trong các pha bóng, ngoài cách đấm tăng lực, không biết còn cách nào khác để tăng nhịp không ?

Bình luận từ Facebook