Nhật Ký CLB Huynh Đệ Nha Trang

windq_hp

Thượng Sỹ
Xin phép chủ thớt đươc quote bai này nhé, để anh em CLB theo dõi và học quả trả giao bóng thần sầu này của bóng bàn hiện đại.
Hôm nay, check email, tình cờ thấy có bài viết nầy do Table tennis master gởi. Mở ra đọc thấy bài viết hay, ngắn, dễ hiểu, có hình minh họa nên mạo muội chuyển dịch qua tiếng việt để anh em tham khảo ( và đừng chê do trình độ có hạn)

Bí mật cú trả giao bóng từ Nhật Bản
• Đăng bởi Jackson Meyn ngày 06-6-2013 lúc 9:00am

Koki Niwa đang thực hiện cú trả giao bóng “Chiquita”. Ảnh: Zimbio.com
Khi đến Nhật đầu năm nay để tập huấn bóng bàn, tôi tình cờ kiếm được tạp chí “ bóng bàn thế giới’ số tháng 3. Có rất nhiều bài viết nói đến cách giao bóng và trả giao bóng, vì thế tôi tự nghĩ mình phải cố nâng cao kỹ năng dịch thuật tiếng Nhật để chia sẽ đôi điều với các bạn.
Bài viết riêng nầy nói về kiểu trả giao bóng “Chiquita”, hay còn gọi là “tikita”, “ quả trái tay quả chuối”, “quả vẩy trái xoáy ngang”, sử dụng nổi tiếng nhất bởi nhà đương kim vô địch thế giới Zhang Jike. Đầu tiên, chúng ta hãy bàn đến nguyên lý quả đánh Chiquita:

( Chữ đứng in đậm là của tôi, chữ nghiêng là phần dịch thuật từ bài viết)
Khi đánh vào qủa bóng đang xoáy, tùy theo từng vị trí trên quả bóng mà vợt tiếp xúc, sẽ có độ xoáy nhiều ít khác nhau trên mặt vợt… mỗi quả bóng xoáy đều có trục, phần quả bóng xa trục ( gọi là xích đao) có đường kính lớn hơn sẽ quay nhanh hơn. Ngược lại, phần quả bóng gần trục sẽ quay chậm hơn. Vì thế, hãy nhớ rằng độ xoáy trên mặt vợt sẽ lớn khi vợt tiếp xúc với phần xích đạo quả bóng và sẽ nhỏ khi vợt tiếp xúc với trục.
Với nhận thức trục xoáy nầy, bạn sẽ tiếp xúc với quả bóng gần trục nhất và sẽ làm độ xoáy của bóng đến từ đầu thủ giảm nhỏ hơn. Đây gọi là kỹ thuật khống chế bong. Trong những năm gần đây, kỹ thuật nỗi tiếng “Chiquita” là 1 trong những kỹ thuật áp dụng nguyên lý nầy.

Dịch từ hình trên: Phần xa trục ( gần xích đạo), độ xoáy mạnh, dễ tạo ảnh hưởng xoáy

Dịch từ hình trên: Phần gần trục, độ xoáy yếu, khó tạo ảnh hưởng xoáy. Hãy đánh bóng ở đây
Quá đã, mặc dù bài viết không nêu chi tiết, song hình ảnh minh họa cho thấy quả bóng xoáy ngang, với trục ở trên đỉnh, bạn nên đánh 1 quả xoáy lên để chống 1 quả giao bóng xoáy ngang lợi dụng nguyên lý nầy
Ở trang sau sẽ giải thích lý do tại sao quả đánh Chiquita tốt hơn quả đánh trái tay thông thường để đối phó với bóng xoáy xuống

Chiquita là 1 quả đánh trái tay dùng để đáp trả bóng trên bàn. Nó cho phép bạn tăng cường thêm xoáy ngang khi tấn công. Khi tăng độ xoáy cho bóng, bí quyết thông thường là “ tiếp xúc phía trái của bóng ( cho người thuận tay phải)“ . Nếu giao bóng là xoáy xuống, bạn cũng đánh trả bóng theo nguyên lý nầy, tiếp xúc vợt vào truc quả bóng
Khi đánh trả bóng xoáy xuống theo cách đánh trái thông thường, bạn sẽ tiếp xúc với phần xoáy nhanh hơn của bóng, hậu quả là, nếu bạn không có đủ tốc độ cú đánh, việc nâng quả bóng qua lưới sẽ gặp nhiều khó khăn. Tuy nhiên với kỹ thuật Chiquita, với việc đánh vào phần trục và bên trái quả bóng. Độ xoáy của bóng sẽ nhỏ hơn nhiều và vì thế dễ nâng bóng qua lưới.
Kỹ thuật nầy có hiệu quả cao không những với quả bóng xoáy xuống mà còn với các loại xoáy khác mà đấu thủ có thể áp dụng. vì thế, nó là vũ khí tốt để ứng dụng đối phó với các loại giao bóng xoáy khác

Hình Bên trái : Chiquita – Đánh vào trục quả bóng để đối phó với xoáy xuống.Dễ nâng bóng qua lưới
Hình Bên phải: BD ( đánh trái) – Đánh vào xích đạo quả bóng , nếu không đủ lực đánh sẽ dễ sụp lưới

Các hình trên cho thấy Ryusuke Sakamoto (hạng 224 12/ 2011) mô tả kỹ thuật Chiquita đối phó với xoáy xuống ( xem từ phải-> trái). Lưu ý rằng:
Cánh tay anh ta không di chuyển
Cẳng tay hầu như vuông góc với cánh tay
Khi tiếp xúc,cổ tay anh ta hơi uốn để vòng qua phía trên qủa bóng
Hy vọng bài viết nầy có ích, tôi thực sự đuối vì cố phiên dịch nó từ tiếng nhật
(Mọi hình ảnh và bài viết tiếng nhật lấy từ Tạp Chí World Table Tennis (world-tt.com) số tháng 3/2013, bài số 130)

windq_hp

Thượng Sỹ
Em thấy quả này có vẻ giống quả Backhand sidespin flick thế nhỉ, quả này không chỉ đối phó với quả trả giao bóng mà có thể vận dụng cả trong trường hợp trả bóng ngắn trên bàn.
[video=youtube;vhVn_O_59b8]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=vhVn_O_59b8[/video]

Quả này thấy nhiều cao thủ thế giới áp dụng quá, giờ phải luyện ngay mới được, thành công quả này chắc thiên hạ đại loạn rồi, kaka
[video=youtube;5xDM1XRTYBE]http://www.youtube.com/watch?v=5xDM1XRTYBE[/video]

Last edited:

mystery_kid1412

Thượng Sỹ
Anh luyện được thì anh lên vài bóng liền á! Em nhờ luyện cú này (dù chưa hoàn hảo) mà thắng được bác Phương và một số cao thủ khác đó!hehe

windq_hp

Thượng Sỹ
Anh luyện được thì anh lên vài bóng liền á! Em nhờ luyện cú này (dù chưa hoàn hảo) mà thắng được bác Phương và một số cao thủ khác đó!hehe

uh, anh cũng thấy chú đánh quả này mà, nhưng anh hỏi tý là quả này hầu như cao thủ thế giới chỉ dùng để đánh trả quả giao bóng là chủ yếu thôi mà, nổi tiếng là ZhangJike, sao thấy chú dùng liên tục tấn công nhỉ (đánh cả quả 2 -3), ....
Theo lý thuyết thì quả này sẽ áp dụng được cho tất cả các loại xoáy, không biết ý kiến chú thế nào ....???

Last edited:

windq_hp

Thượng Sỹ
Sáng nay trên CLB có một trận đấu rất đáng chú ý giữa hai cao thủ Hùng moi và Tuấn Nghệ.
Trận đấu được anh em CLB rất mong đợi và cổ vũ nhiệt tình, cụ thể mọi người dừng đánh các trận đấu khác để ra cổ vũ cho cặp đôi này.
Tỷ số trận đấu là 1-1 ( hòa). Đánh giá chung trận đấu diễn ra với chất lượng chuyên môn cao (hạng A), lối đánh đẹp mắt, tuy nhiên phải nói rằng trận đấu diễn ra rất căng thẳng, nóng cả trong sân và ngoài sân, hôm nay xin được dành lời khen cho trọng tài Nam (xe) có một buổi sáng làm việc khá vất vả.
[URL=http://www.mediafire.com/view/9dxqt18lr9q293d/photo_(4).JPG][IMG]http://www.mediafire.com/convkey/2f17/9dxqt18lr9q293d4g.jpg[/URL][/IMG]

[URL=http://www.mediafire.com/view/k7skt62ej2agubc/photo_(5).JPG][IMG]http://www.mediafire.com/convkey/2db0/k7skt62ej2agubc4g.jpg[/URL][/IMG]

son_canloc

Đại Tá
Chào anh Minh chủ nhiệm CLB huynh đệ . Hôm trước a nói rằm ni có về quê CX , hiện nay pt bb hà tĩnh đã xuống cấp nghiêm trọng ,a về quê có thể liên lạc với một số AE CX để tổ chức giao lưu kg ? Hôm trước đoàn CX ra giao lưu với Đức thọ sau đó có nhã ý mời ĐT vào giao lưu nhưng đến nay kg thấy , nếu a về kết hợp AE tổ chức giao lưu cho vui , có vấn đề gì phân vân a cứ alo cho e
Đặng Văn Sơn
Can lộc Hà tĩnh
sn 1971 . sđt 0988645513

mebb0101

Trung Tá
15 và 16/7 vừa rồi e cũng có dịp ra TP Nha Trang và giao lưu với các a ở clb Huynh Đệ.18/7 giao lưu bóng đá và bb với a e ở Đà Lạt.a e rất nhiệt tình và mến khách.hi vọng có dịp dc tiếp tục gặp gỡ và giao lưu với a e trên mọi miền Tổ Quốc để thỏa chí đam mê!

windq_hp

Thượng Sỹ
hihi, Vũ hả, anh thấy kết chú có quả giao bóng rất hay, đánh trái rất uy lực. Rất tiếc là em về nhanh quá, đang định nói em chỉ cho anh quả giao đó mà ko kip, thôi hẹn dịp khác vậy.

mystery_kid1412

Thượng Sỹ
uh, anh cũng thấy chú đánh quả này mà, nhưng anh hỏi tý là quả này hầu như cao thủ thế giới chỉ dùng để đánh trả quả giao bóng là chủ yếu thôi mà, nổi tiếng là ZhangJike, sao thấy chú dùng liên tục tấn công nhỉ (đánh cả quả 2 -3), ....
Theo lý thuyết thì quả này sẽ áp dụng được cho tất cả các loại xoáy, không biết ý kiến chú thế nào ....???
Thì bóng qua bên trái tay thì phải giật trái hoặc đôi công trái tiếp tục thôi chứ sao nữa anh! Zhang Jike cũng hay đánh vậy mà! Kinh nghiệm của em thì thấy xoáy nào cũng đánh được, chủ yếu là phải thay đổi góc độ vợt cho nhanh, khéo chứ gặp bóng xoáy lên thì dễ bị đánh ra ngoài lắm!

windq_hp

Thượng Sỹ
kaka, anh em trong CLB mà luyện công được quả này là thiên hạ đại loạn ngay, windq_hp cũng đang luyện quả này, động tác rất đẹp giống mô phỏng nhưng bóng không vào bàn, mà toàn thấy vợt vào bàn không ah.

[/CENTER][/QUOTE]

windq_hp thấy rằng các cao thủ thế giới hay dùng quả này trả giao bóng ngắn trên bàn lắm, đối với tất cả các loại xoáy.
[video=youtube_share;CXMdvgcjyT8]http://youtu.be/CXMdvgcjyT8[/video]

Last edited:

son_canloc

Đại Tá

Mình trình gà nhưng sử dụng quả này rất ổn định , gặp người có lối đánh phòng thủ cắt hoặc giật moi là sướng nhất > kể cả bên FH cũng sàng người qua để vẩy trái điểm rơi , vì quả này xoáy lên nên bóng bất kỳ ở điểm nào cũng bạt đc . Giờ mình chuyển qua chơi Anti , lối đánh ôm bàn sử dụng vẩy trái quả này còn độc hơn nhưng không phát huy được quả tỳ đè nhanh như mút .
Mình chuyển qua Anti một phần vì lối đánh này gặp Gai dài là mình không sử dụng vẩy trái đc , bóng toàn lên trần nhà , còn Anti gặp Gai rất hợp . AE chia sẻ thêm

Last edited:

windq_hp

Thượng Sỹ
Mình trình gà nhưng sử dụng quả này rất ổn định , gặp người có lối đánh phòng thủ cắt hoặc giật moi là sướng nhất > kể cả bên FH cũng sàng người qua để vẩy trái điểm rơi , vì quả này xoáy lên nên bóng bất kỳ ở điểm nào cũng bạt đc . Giờ mình chuyển qua chơi Anti , lối đánh ôm bàn sử dụng vẩy trái quả này còn độc hơn nhưng không phát huy được quả tỳ đè nhanh như mút .
Mình chuyển qua Anti một phần vì lối đánh này gặp Gai dài là mình không sử dụng vẩy trái đc , bóng toàn lên trần nhà , còn Anti gặp Gai rất hợp . AE chia sẻ thêm

ua, bác đánh được quả này ổn định như vậy chắc không phải trình gà rồi, vì đây là một kỹ thuật khá khó, cần tập luyện lâu và phải có cảm giác tốt nữa. Như vậy em đoán bác phải ít nhất trình B, A hoặc cao hơn rồi.

Last edited:

windq_hp

Thượng Sỹ
Sau 1 tuần luyện công quả "Chiquita" đến nay đã đánh được đúng mô phỏng, tuy nhiên hiệu quả đâu chưa biết nhưng kết quả thấy nhanh chóng là ra đi em Tenergy 80 - tan nát luôn, nhìn thê thảm. Những sau mỗi lần nhìn Zhang Jike đánh quả này mình lại chịu ko nổi, phải quyết tâm tập tiếp thôi, chấp nhận thua độ dài dài rồi....khát nước quá...bia...bia.
[video=youtube_share;q5b9aUFUzqI]http://youtu.be/q5b9aUFUzqI[/video]

cái này nữa...nhìn nóng hết cả người .. muốn vác đồ long đao ra chém vài phát...
[video=youtube;qBBhpT0fMNA]http://www.youtube.com/watch?v=qBBhpT0fMNA[/video]

Last edited:

mystery_kid1412

Thượng Sỹ
Sau 1 tuần luyện công quả "Chiquita" đến nay đã đánh được đúng mô phỏng, tuy nhiên hiệu quả đâu chưa biết nhưng kết quả thấy nhanh chóng là ra đi em Tenergy 80 - tan nát luôn, nhìn thê thảm. Những sau mỗi lần nhìn Zhang Jike đánh quả này mình lại chịu ko nổi, phải quyết tâm tập tiếp thôi, chấp nhận thua độ dài dài rồi....khát nước quá...bia...bia.
[video=youtube_share;q5b9aUFUzqI]http://youtu.be/q5b9aUFUzqI[/video]

cái này nữa...nhìn nóng hết cả người .. muốn vác đồ long đao ra chém vài phát...
[video=youtube;qBBhpT0fMNA]http://www.youtube.com/watch?v=qBBhpT0fMNA[/video]
Trời ơi! Uổng cái Tenegry 80 quá vậy anh! Rách thảm quá thôi cho em đi!haha
Muốn tập cú này mà khỏi thua thì nói anh Tuấn đưa bóng cho tập trước đã, chứ anh vô thi đấu vừa tập vừa đánh thì thua dài dài đó!

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Trời ơi! Uổng cái Tenegry 80 quá vậy anh! Rách thảm quá thôi cho em đi!haha
Muốn tập cú này mà khỏi thua thì nói anh Tuấn đưa bóng cho tập trước đã, chứ anh vô thi đấu vừa tập vừa đánh thì thua dài dài đó!

Last edited by myste

Thường thì những người đánh đc quả này là những người có cảm giác bóng , vị trí + di chuyển tốt nhất là dẻo và phán đoán bóng tốt nên khả năng sứt mẻ vủ khí là điều rất khó , nghe bạn nói mà mình thấy nóng ruột quá , bán lại cho mình đi , sử dụng quả vẩy trái này thì FH phải là Tenegry 80 Bạt mới đã haha
DỐT ĐẾN ĐÂU HỌC LÂU CŨNG BIẾT mong cho bạn sớm luyện đc quả này

windq_hp

Thượng Sỹ
Cám ơn anh Sơn đã động viên nhé, em phải luyện quả này thôi, trình gà muốn lên nhanh thì phải đầu tư rồi.

mebb0101

Trung Tá
Cám ơn anh Sơn đã động viên nhé, em phải luyện quả này thôi, trình gà muốn lên nhanh thì phải đầu tư rồi.

a dùng hexer duro bên trái sẽ bám bóng và bóng đi khó chịu hơn.ten 80 đánh phải giật mới sướng a ah.đang thèm ten 80 mà k có tiền thử đây.hic.a muốn đánh trái tốt phải đánh đều trước.còn quả chiquita khi vô bóng giống động tác gò trái nhưng tiếp xúc bóng thì vẩy cổ tay theo hình chữ c từ dưới lên thật nhanh.đòi hỏi cảm giác bóng tốt.chỉ thật sự hiệu quả với bóng ngắn nặng và xoáy ngang xuống thôi nhé.a từ từ luyện tập thì sẽ thành công.có dịp a e mình gặp lại nhé.good luck!

Bình luận từ Facebook