Nghệ nhân An Còi Đà Nẵng

thanh dai ca77

Đại Tá
Các bác nhìn xa quá, ví von với người Nhật, truyện Tàu nhằm chứng tỏ sự hiểu biết của các bác quá kinh. Tôi thì cứ nghĩ ngắn thế này: các bác ngày bé và hiện tại chắc cũng đã từng chơi, từng xem người ta thả diều. Muốn con diều bay xa, bay cao thì thi thoảng người thả diều phải giật sợi dây, kéo nó xuống thấp hơn rồi lại thả dây ra thì nó mới bay cao được. Ngay từ đầu mà thả thừa dây, cho nó "no gió" thì sẽ đâm đầu xuống đất tan xác ngay, chẳng bay cao, bay xa được.
Em không tỏ ra nguy hiểm như bác nghỉ đâu! chẳng qua lên mạng đọc thấy hay thì tặng bác thôi! Nếu bác không thích thì em xin lại để đọc thôi!

kevin bui

Binh Nhì
Các bác nhìn xa quá, ví von với người Nhật, truyện Tàu nhằm chứng tỏ sự hiểu biết của các bác quá kinh. Tôi thì cứ nghĩ ngắn thế này: các bác ngày bé và hiện tại chắc cũng đã từng chơi, từng xem người ta thả diều. Muốn con diều bay xa, bay cao thì thi thoảng người thả diều phải giật sợi dây, kéo nó xuống thấp hơn rồi lại thả dây ra thì nó mới bay cao được. Ngay từ đầu mà thả thừa dây, cho nó "no gió" thì sẽ đâm đầu xuống đất tan xác ngay, chẳng bay cao, bay xa được.
Kính gửi bác,
Em ko dám nhận là hiểu biết nhiều, chỉ tham gia chém gió cho vui thôi. Em thì từ nhỏ không có điều kiện chơi thả diều, vì ở thành phố làm gì có đất mà thả, nhờ có bài viết của bác em mới biết chơi diều đúng là 1 môn nghệ thuật, người chơi diều phải kiên nhẫn, thông minh và khéo léo, phải biết điều khiển con diều cho " vừa dây, vừa gió.." còn nếu để nó " thừa dây hay no gió " thì con diều sẽ tan xác. Từ bài học thả diều của bác, em lại rút ra được bài học cho bản thân mình, khi khen hay chê 1 ai đó trong 1 chừng mực vừa phải thì đó sẽ là sự góp ý chân thành, thúc đẩy tiến bộ, còn nếu nặng nề quá thì cũng giống như con diều " thừa dây" hay " no gió " vậy!

huymdt

Thượng Tá
Kính gửi bác,
...nhờ có bài viết của bác em mới biết chơi diều đúng là 1 môn nghệ thuật, người chơi diều phải kiên nhẫn, thông minh và khéo léo, phải biết điều khiển con diều cho " vừa dây, vừa gió.." còn nếu để nó " thừa dây hay no gió " thì con diều sẽ tan xác. Từ bài học thả diều của bác, em lại rút ra được bài học cho bản thân mình, khi khen hay chê 1 ai đó trong 1 chừng mực vừa phải thì đó sẽ là sự góp ý chân thành, thúc đẩy tiến bộ, còn nếu nặng nề quá thì cũng giống như con diều " thừa dây" hay " no gió " vậy!
Chỉ một từ cho ý kiến này: Hay :).

ngphe

Moderator
Gởi các bạn đang theo dõi Topic này !
Bài viết của anh Pháo Đà Nẵng trước đây : “Bản thân tôi cũng rất muốn 1 lúc nào đó được cầm 1 cốt vợt của anh An, trân trọng đặt vào tủ nhà mình”
Và bài viết hiện nay :”Trong nhà tôi cũng có sản phẩm của bác đấy”.Như vậy sản phẩm của bác An cũng đã được trân trọng đặt trong tủ của anh !
Tục ngữ Việt Nam có câu “Yêu thì cho roi cho vọt ,ghét thì cho ngọt cho bùi “ .Biết đâu cũng vì yêu anh An quá mà anh Pháo Đà Nẵng có vài lời nhắc nhở : “tuy không ngon “như thừa nhận ,nhưng nghe đâu như lời viết của anh :”nhờ sự nhắc nhở đó mà anh An đã có những sản phẩm tốt hơn so với trước đây” .Đó cũng là một phản hồi tích cực !
Sáng nay gặp An tôi cũng gợi ý nên “Im lặng bước qua ,để khỏi mất thời gian suy nghĩ .cứ xem đó như một phần của cuộc sống “ và An cũng đã ghi vào hộp thư thoại của mình “ Xin để lại tên và điện thoại của bạn .Tôi đang tìm cách thay đổi đời mình .Nếu tôi không phản hồi lại bạn ,thì bạn nên hiểu bạn là một trong những thay đổi đó. Và tôi nghĩ An sẽ làm được điều đó vì “ Tư duy tạo nên hành động ,hành động tạo thói quen ,thói quen tạo cá tính và cá tính tạo định mệnh “
Sắp kỷ niệm 84 năm ngày hội Đại đoàn kết toàn dân tộc 18/11/1930 -18/11/2014 rồi các bạn !Nên bắt tay nhau một cách vui vẻ .Vì nỗi buồn luôn hiện diện khắp nơi không tìm cũng thấy .Niềm vui thì mỏi mắt kiếm mà hiếm khi gặp được .Duyên cớ chi mình lại tạo ra nỗi buồn cho mình ./.

Last edited:

manhlinh

Trung Uý
Công nhận mấy bác cao thủ bóng bàn nhà mình cũng rảnh rỗi sinh nông nổi quá, Bác An Còi nhà mình là một quái kiệt bóng bàn thì ai cũng biết rồi, còn bác ấy nghiên cứu, chế tạo vợt là vì niềm đam mê bb, Bác ấy muốn thổi một làn sinh khí mới cho nền BB Đà Nẵng, chúng ta phải chúc mừng và động viên tinh thần bác ây, để khi nhắc đến ĐN, trong suy nghĩ của nhiều người không những ĐN là một thành phố đáng sống mà còn có những con người như bác An Còi, thành thật cám ơn Đà Nẵng đã sinh ra những người con ưu tú như bác An Còi (mình cũng là fan hâm mộ bác An và hiện tại mình cũng đang đánh cốt ACT của bác ấy chế tạo, cốt vợt rất phù hợp với trình C của mình) vài dòng cảm nghĩ. Xin cám ơn tất cả

tuyetvu79

Đại Tá
Gởi Pháo Đà Nẵng:
Trong bản thân mỗi một người, không ai mà không có cảm giác ganh tị. Ganh tị là một cảm xúc mà mọi người có để đối phó với thời gian. Ganh tị có thể được sử dụng trong một cách tốt đẹp, khi nó kích động chúng ta làm những điều tích cực hơn trong cuộc sống.
Hãy nâng cao lòng tốt của bạn bằng cách giúp đỡ người khác.
Nếu bạn nghĩ thoáng hơn, cởi mở hơn và luôn đối xử tốt đẹp và tử tế với người khác, thì sự ghen tuông trong lòng bạn sẽ dễ dàng tan biến mất.
Thực sự khen ngợi người khác khi bạn cảm giác ganh tị với một ai đó.
Nếu bạn khen người khác, nó giúp bạn tiếp tục tập trung vào những điều tích cực, thay vì để cho những cảm xúc tiêu cực của sự ganh tị lấn át bạn. Đ ể suy nghĩ về những điều tốt đẹp và tích cực khi bạn cảm giác ghen tuông bắt đầu phát sinh bên trong bạn.Hãy biết ơn phước lành của riêng bạn, cảm ơn và trân trọng những gì bạn đang có, những kỹ năng và tài năng mà bạn đang sở hữu.
Đừng bao giờ so sánh mình với người khác. Biết được khả năng của mình, biết chấp nhận những gì không thay đổi được, đồng thời biết cách phát huy thế mạnh của mình, tức là bạn biết cách tạo hạnh phúc cho mình.Bạn phải hiểu rằng :
Mọi người không ai giống như ai và không phải ai cũng sẽ có cùng một mức độ cuộc sống, và không phải ai cũng sẽ có cùng một kỹ năng và tài năng. Bạn phải nhận ra được quà tặng của riêng mình và những điều đặc biệt theo cách riêng của mình, thì sự ganh tị sẽ dần biến mất trong tâm trí bạn. Hiểu được giá trị của con người,Tôn trọng và tôn vinh con người là quan trọng hơn nhiều so với việc tìm lấy những thứ vật chất mà bạn mong muốn. Nếu như một người có tất cả những thứ mà mình muốn, nhưng không có bạn bè và gia đình để chia sẻ những thứ vật chất mà bạn làm ra, thì cuộc sống của bạn cũng chẳng có ý nghĩa gì? Vì vậy, chúng ta phải học những gì quan trọng trong cuộc sống và những giá trị của con người, giữ gìn và phát huy những mối quan hệ xung quanh , để sự ganh tị không tiêu diệt chúng ta.
Dù sao cũng cám ơn bạn người cùng tuổi
......
" Nghệ nhân là người chuyên làm nghề nghệ thuật biểu diễn hoặc một nghề thủ công mĩ nghệ, với trình độ cao"
....
Tôi k pít trình độ cao là phải tới cỡ nào??
Nhưng cỡ như a ấy thì tôi k có đạt được ( tính cho đến giờ)
mà giả sử sau này tôi đạt trình độ bằng anh ấy ( thì trong khoảng thời gian đó, khoảng thời gian tôi cố bắt kịp anh) ....anh ấy cũng đã đạt tiếp những gì nữa???
..............
>>> vậy nên, trong tôi anh An là nghệ nhân....thế thôi!

attack01

Đại Uý
Từ nghệ nhân thật ra không có tiêu chuẩn chính xác như giáo sư tiến sỹ bác ạ.....nó mang tính chủ quan và theo số đông xã hội nhiều hơn. Nên có thể với người này bác An chưa là nghệ nhân nhưng với người khác thì là nghệ nhân....bởi vậy xin đừng tranh luận chi cho khổ...còn nếu mình sống thật, khen chê thật lòng thì là tốt nhất...nhưng phải khen cụ thể là gì, chê cụ thể điểm nào, để bác An biết cái tốt thì phát huy, cái yếu thì khắc phục....chứ lên đây 1 bên tung hô 1 bên dìm xuống mà toàn nói chung chung rồi nâng quan điểm, định nghĩa từ ngữ thì cũng chẳng giúp được gì bác ạ.....Cá nhân em xin khen vợt ACT của anh An ở điểm (1) giá cả hợp lý theo chất lượng, (2) có thể gắn tên như 1 kỷ niệm (cái này đôi khi vô giá), (3) cán vợt có vân đẹp, tự nhiên....Còn chê thì em chưa đánh bao giờ nên chưa biết nhưng em nghĩ cái hạn chế vẫn nằm ở độ đồng nhất của các lớp mặt vợt và độ nảy vì chính anh An cũng từng nói so với cốt Nhật Đức thì cũng chỉ 8/10....Sắp tới nếu có dịp ra Đà Nẵng em sẽ ghé đặt 1 cây (em thích đặt trực tiếp hơn đặt online vì phải trò chuyện giao lưu rồi anh An mới giúp mình có cây vợt phù hợp được, mới cảm nhận được cái hồn của vợt mà người làm muốn gửi gắm).....!

Bình luận từ Facebook