Nên dùng máy bắn bóng để tập như thế nào?

verynewbie

Binh Nhì
Em mới chập chững đánh bóng. Không biết có nên bỏ tiền ra để mua máy bắn bóng không (với giả định là không rủng rỉnh lắm). Nếu mua thì nên dùng nó như thế nào. Có nhiều người khuyên là không nên. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo. Đa tạ.

Tuxelam

Binh Nhì
Em mới chập chững đánh bóng. Không biết có nên bỏ tiền ra để mua máy bắn bóng không (với giả định là không rủng rỉnh lắm). Nếu mua thì nên dùng nó như thế nào. Có nhiều người khuyên là không nên. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo. Đa tạ.
Theo quan điểm của mình thì máy móc k thể bằng con người được. Với số tiền mua máy bắn bóng bạn hoàn toàn có thể đăng kí học 1 lớp bóng bàn cơ bản. Có người chỉ dẫn vẫn hơn. Sau đó chịu khó vác vợt đi giao lưu, vẫn hơn là tự tập một mình.

congcong73

Đại Tá
máy bắn bóng là một cái MÁY !
nếu bạn bắt đầu tập thì theo mình bạn theo khóa huấn luyện đồng thời mua máy.
các động tác cơ bản khi được hlv hướng dẫn ở lớp về nhà có máy bạn ôn lại thì sẽ tiến bộ rất nhanh.
nếu không có cơ bản thì tập với máy chỉ tăng cường thể lực chứ khó nâng cao trình độ.

dungatvt

Thượng Tá
Máy bắn bóng để tập phản xạ, bộ chân thì được (bạn chỉnh cho nó bắn nhiều điểm rơi), tập đánh đều hoặc giật bóng xoáy lên cũng ok. Không nên tập giật bóng nặng xoáy xuống vì độ xoáy càng cao thì tốc độ bắn của máy phải càng nhanh, nhưng thực tế đánh với người thì bóng lại thường đi chậm (mặc dù rất xoáy), dẫn đến hậu quả là chơi với máy rất ok nhưng chơi với người thì hỏng hết.

verynewbie

Binh Nhì
Máy bắn bóng để tập phản xạ, bộ chân thì được (bạn chỉnh cho nó bắn nhiều điểm rơi), tập đánh đều hoặc giật bóng xoáy lên cũng ok. Không nên tập giật bóng nặng xoáy xuống vì độ xoáy càng cao thì tốc độ bắn của máy phải càng nhanh, nhưng thực tế đánh với người thì bóng lại thường đi chậm (mặc dù rất xoáy), dẫn đến hậu quả là chơi với máy rất ok nhưng chơi với người thì hỏng hết.
Cảm ơn bác. Vậy bác đã tập với máy rồi ạ? Trong bao lâu. Hơn nữa nếu theo như bác nói thì khi bắn xoáy thì máy cho ra bóng nhanh, còn với người thì bóng lại chậm, cái này em không hỉu. Bác @congcong73 chuyên gia làm máy cho ý kiến thêm được không ạ?

dungatvt

Thượng Tá
Cảm ơn bác. Vậy bác đã tập với máy rồi ạ? Trong bao lâu. Hơn nữa nếu theo như bác nói thì khi bắn xoáy thì máy cho ra bóng nhanh, còn với người thì bóng lại chậ. ái này em không hỉu. Bác @congcong73 chuyên gia làm máy cho ý kiến thêm được không ạ?
Bác cứ hình dung máy có một mô tơ làm quay một bánh xe bằng cao su. Bánh xe tiếp xúc với quả bóng. Khi bánh xe quay thì sẽ bắn quả bóng đi. Do chỉ tiếp xúc một bên quả bóng nên nếu bánh xe nằm dưới bóng sẽ tạo xoáy xuống, nằm trên bóng sẽ tạo xoáy lên, nằm bên hông bóng sẽ tạo xoáy ngang. Bạn chỉ cần xoay nòng bắn (thay đổi vị trí bánh xe) để tạo ra các dạng xoáy xuống, lên, ngang, ngang lên, ngang xuống, ... Do đó muốn bóng xoáy nhiều thì phải tăng tốc độ quay của bánh xe, đồng nghĩa với việc bóng sẽ đi nhanh hơn. Không thể tạo xoáy nhiều mà bóng chậm được, trừ khi máy có 2 mô tơ (2 bánh xe) quay ngược chiều nhau.

Lin Đan

Trung Sỹ
Bác cứ hình dung máy có một mô tơ làm quay một bánh xe bằng cao su. Không thể tạo xoáy nhiều mà bóng chậm được, trừ khi máy có 2 mô tơ (2 bánh xe) quay ngược chiều nhau.
thế thì máy của anh Hiệp là tốt rồi phải không

congcong73

Đại Tá
Cảm ơn bác. Vậy bác đã tập với máy rồi ạ? Trong bao lâu. Hơn nữa nếu theo như bác nói thì khi bắn xoáy thì máy cho ra bóng nhanh, còn với người thì bóng lại chậm, cái này em không hỉu. Bác @congcong73 chuyên gia làm máy cho ý kiến thêm được không ạ?
Bạn hiểu giúp mình 1 điều là khi thiết kế và chế tạo cái máy, người ta đã cố gắng cho ra đường bóng giống như thực tế với con người.
Mình không nói máy bắn xoáy thì cho ra bóng nhanh, hay người thì cho xoáy chậm????? cái này bạn nói mình cũng không hiểu đâu.
_ Xoáy: Có các loại xoáy như xoáy lên, xuống, ngang trái, ngang phải, ngang xuống trái -phải, ngang lên trái- phải, và thêm quả Chuội ( không xoáy)
_ nhanh chậm: Là số lượng quả bóng được bắn từ máy ra tính số lượng quả trên phút. VD: 40q/phút ( chậm), 95 quả / phút ( nhanh).
Và cái máy mà mình hiện đang làm là có thể điều chỉnh được MỨC xoáy. Có nghĩa là: VD: bạn tập giật quả xoáy xuống
Đầu tiên bạn cho mức xoáy vừa ( hơi xoáy)
Khi giật ổn định bạn tăng mức xoáy lớn hơn ( Xoáy vừa)
Khi bạn giật Tốt nâng mức xoáy lên cực xoáy ( cực nặng)
Đó là về máy!
Xin trao đổi như vậy, có gì bạn cứ hỏi.

Đây là xoáy xuống Nặng chứ chưa phải cực nặng:

Last edited:

verynewbie

Binh Nhì
Bạn hiểu giúp mình 1 điều là khi thiết kế và chế tạo cái máy, người ta đã cố gắng cho ra đường bóng giống như thực tế với con người.
Mình không nói máy bắn xoáy thì cho ra bóng nhanh, hay người thì cho xoáy chậm????? cái này bạn nói mình cũng không hiểu đâu.
Dạ đó là bác @dungatvt nói vậy, chứ không phải em nói bác nói.

DHTPINGPONG

Trung Uý
Máy bắn bóng không làm được chức năng tạo xoáy nhiều mà tốc độ chậm như thực tế được.bạn congcong làm máy phát bóng chả lẻ không biết điều đó hay sao.người ta nói vận tốc bắn bóng bạn đem tần số bắn bóng ra nói.bạn nên hiểu ý bạn kia nói hơn là văn vẹo từ ngữ.vài lời góp ý có gì không phải mong bạn thông cảm

DHTPINGPONG

Trung Uý
Bác cứ hình dung máy có một mô tơ làm quay một bánh xe bằng cao su. Bánh xe tiếp xúc với quả bóng. Khi bánh xe quay thì sẽ bắn quả bóng đi. Do chỉ tiếp xúc một bên quả bóng nên nếu bánh xe nằm dưới bóng sẽ tạo xoáy xuống, nằm trên bóng sẽ tạo xoáy lên, nằm bên hông bóng sẽ tạo xoáy ngang. Bạn chỉ cần xoay nòng bắn (thay đổi vị trí bánh xe) để tạo ra các dạng xoáy xuống, lên, ngang, ngang lên, ngang xuống, ... Do đó muốn bóng xoáy nhiều thì phải tăng tốc độ quay của bánh xe, đồng nghĩa với việc bóng sẽ đi nhanh hơn. Không thể tạo xoáy nhiều mà bóng chậm được, trừ khi máy có 2 mô tơ (2 bánh xe) quay ngược chiều nhau.
Bạn NÓi đúng đấy.nhưng 2 motơ quay ngược thì không được đâu bạn

HOANG MINH

Đại Tá
máy bắn bóng là một cái MÁY !
nếu bạn bắt đầu tập thì theo mình bạn theo khóa huấn luyện đồng thời mua máy.
các động tác cơ bản khi được hlv hướng dẫn ở lớp về nhà có máy bạn ôn lại thì sẽ tiến bộ rất nhanh.
nếu không có cơ bản thì tập với máy chỉ tăng cường thể lực chứ khó nâng cao trình độ.
Đúng vậy

congcong73

Đại Tá
Máy bắn bóng không làm được chức năng tạo xoáy nhiều mà tốc độ chậm như thực tế được.bạn congcong làm máy phát bóng chả lẻ không biết điều đó hay sao.người ta nói vận tốc bắn bó
ng bạn đem tần số bắn bóng ra nói.bạn nên hiểu ý bạn kia nói hơn là văn vẹo từ ngữ.vài lời góp ý có gì không phải mong bạn thông cảm
Không phải bạn à. Bạn đó nói người thì chậm còn máy thì nhanh. Bạn cũng chưa đúng khi nói " xoáy nhiều mà tốc độ chậm" xoáy ít hay nhiều là XOÁY..nhanh chậm thử hỏi gọi là gì đây?
Mình rất mong được trao đổi vì trình gà...
Nếu máy mà tạo được xoáy lớn và chậm thì sao bạn?
Xoáy đến mức chổng mông k giật được _ xoáy xuống.
và chậm tùy ý bạn ( nếu hiểu như mình)
Không biết mọi người hiểu nhanh, chậm là thế nào?
Mong được chỉ giáo!!!!!!!!!!!

congcong73

Đại Tá
À hình như nói là bóng xoáy lớn mà bóng ngắn.
với nòng 2 con moto nó đã giải quyết vụ này rồi các bạn nhé.
thêm trao đổi với các bạn nếu đang dùng máy mà nòng bắn chỉ có 1 moto.
vậy là thế nào xoáy lớn mà ngắn, ít xoáy mà bóng dài. Cực đơn giản luôn.
đó là DỊCH CHUYỂN VỊ TRÍ KÊ MÁY là ok!
Cảm ơn các bạn!

Last edited:

dungatvt

Thượng Tá
Không phải bạn à. Bạn đó nói người thì chậm còn máy thì nhanh. Bạn cũng chưa đúng khi nói " xoáy nhiều mà tốc độ chậm" xoáy ít hay nhiều là XOÁY..nhanh chậm thử hỏi gọi là gì đây?
Mình rất mong được trao đổi vì trình gà...
Nếu máy mà tạo được xoáy lớn và chậm thì sao bạn?
Xoáy đến mức chổng mông k giật được _ xoáy xuống.
và chậm tùy ý bạn ( nếu hiểu như mình)
Không biết mọi người hiểu nhanh, chậm là thế nào?
Mong được chỉ giáo!!!!!!!!!!!
Minh họa bằng con số cụ thể cho dễ hiểu nhé:
Giả sử máy tạo ra quả bóng có độ xoáy 20 vòng/giây, vận tốc di chuyển quả bóng là 2 mét/giây. Cùng cái máy đó Bác có thể chỉnh độ xoáy lên 30 vòng/giây và vận tốc là 1 mét/giây được không?

congcong73

Đại Tá
Giả sử máy tạo ra quả bóng có độ xoáy 20 vòng/giây, vận tốc di chuyển quả bóng là 2 mét/giây. Cùng cái máy đó Bác có thể chỉnh độ xoáy lên 30 vòng/giây và vận tốc là 1 mét/giây được không?
được chứ bạn!
máy làm 1 moto nòng thì không thể. Còn máy nòng bắn 2 moto thì đảm bảo và khẳng định rõ và chắc chắn ĐƯỢC!

DHTPINGPONG

Trung Uý
Cho dù sử dùng 2 motơ và dịch chuyển máy thì trường hợp đường bóng ngắn xoáy nhiều máy cũng không làm được.đây là điểm khác biệt lớn nhất giữa máy phát bóng vá thực tế

congcong73

Đại Tá
Cho dù sử dùng 2 motơ và dịch chuyển máy thì trường hợp đường bóng ngắn xoáy nhiều máy cũng không làm được.đây là điểm khác biệt lớn nhất giữa máy phát bóng vá thực tế
mình chỉ nói xoáy xuống nhé!
hiện nay con C5 của mình đã và đang làm thì càng xoáy càng ngắn, ít xoáy thì bóng dài!

Bình luận từ Facebook