Một vài điều TRỌNG TÀI phong trào nên để ý

Drhongson

Đại Tá
1- Sau khi bắt thăm thì bên đấu thủ đươc ưu tiên đuoc quyền chọn bàn hoặc giao bóng .
Gỉả sử đấu thủ ấy chon Bàn , thì đấu thủ kia đươc quyền chọn Giao Bóng hoặc chọn Đỡ Giao Bóng ,
chứ lâu nay nhiều người vẫn quan niệm 1 bên chọn bàn thì bên kia đương nhiên giao bóng là chưa chuẩn .
2- Khi chưa thi đấu ( hoặc lúc nghỉ sau mỗi set đấu ) thì chỉ lật bảng tỉ số set đấu , chỉ đến khi 2 bên tiến hành thi đấu thì mới bắt đầu lật bảng tỉ số ĐIỂM 0/0 .
Kính .

Daoky09

Đại Tá
1- Sau khi bắt thăm thì bên đấu thủ đươc ưu tiên đuoc quyền chọn bàn hoặc giao bóng .
Gỉả sử đấu thủ ấy chon Bàn , thì đấu thủ kia đươc quyền chọn Giao Bóng hoặc chọn Đỡ Giao Bóng ,
chứ lâu nay nhiều người vẫn quan niệm 1 bên chọn bàn thì bên kia đương nhiên giao bóng là chưa chuẩn .
2- Khi chưa thi đấu ( hoặc lúc nghỉ sau mỗi set đấu ) thì chỉ lật bảng tỉ số set đấu , chỉ đến khi 2 bên tiến hành thi đấu thì mới bắt đầu lật bảng tỉ số ĐIỂM 0/0 .
Kính .
Xin lỗi bác Sơn ! Do ham hiểu biết cộng thêm tính logic ( bệnh nghề nghiệp - mong bác thông cảm ). Nhờ Bác giải thích rõ hơn một chút:
1) ý 1/ "quyền chọn bàn hoặc giao bóng". Đây là 2 khả năng, nhưng Bác mới có một "Gỉả sử" là "đấu thủ ấy chon Bàn", còn giả sử đấu thủ đó chọn giao bóng thì sao?
2) ý 2/ Nếu " Khi chưa thi đấu ( hoặc lúc nghỉ sau mỗi set đấu ) " mà lật bảng tỉ số set đấu " đồng thời lật cả bảng tỉ số ĐIỂM 0/0 thì có ảnh hưởng gì?
Mong được Bác chỉ giáo !

long thủ

Đại Tá
Xin lỗi bác Sơn ! Do ham hiểu biết cộng thêm tính logic ( bệnh nghề nghiệp - mong bác thông cảm ). Nhờ Bác giải thích rõ hơn một chút:
1) ý 1/ "quyền chọn bàn hoặc giao bóng". Đây là 2 khả năng, nhưng Bác mới có một "Gỉả sử" là "đấu thủ ấy chon Bàn", còn giả sử đấu thủ đó chọn giao bóng thì sao?
2) ý 2/ Nếu " Khi chưa thi đấu ( hoặc lúc nghỉ sau mỗi set đấu ) " mà lật bảng tỉ số set đấu " đồng thời lật cả bảng tỉ số ĐIỂM 0/0 thì có ảnh hưởng gì?
Mong được Bác chỉ giáo !

1. Nếu đấu thủ A chọn giao bóng thì tất nhiên đấu thủ B phải đỡ bóng, và B được quyền chọn sân.

2. không ảnh hưởng gì đến kết quả trận đấu, nó chỉ không chuyên nghiệp thôi.

Drhongson

Đại Tá
1- Nếu chọn giao bóng rồi thì đương nhiên bên kia chỉ còn 1 khả năng chọn bàn thôi , ko còn ý kiến gì .
2_ Động tác lật bảng tỉ số là chỉ kết quả <<quá khứ đã xảy ra >>,
còn lật bảng điểm số 0/0 là 1 hiệu lệnh XUẤT PHÁT bạn ạ . ( nó cũng logic , chỉ lật điểm
sau khi bác trọng tài kia hô 0/0 )

waa

Đại Uý
Trước khi đấu, trọng tài phong trào phải hỏi 2 đấu thủ là giao bóng theo luật hay tự do ..., nếu 2 đấu thủ cùng gật mới tiến hành thi đấu. Giải BB ngành CAND toàn quốc, có trọng tài bắt lỗi giao bóng liền bị ăn 1 loạt câu khó nghe từ các vị mà "sao vạch đầy vai"!!! sau đó ai chọi mặc ai, lật số cho xong, cuối giải trọng tài lĩnh tiền bồi dưỡng mà lòng không vui chút nào.

Daoky09

Đại Tá
1- Nếu chọn giao bóng rồi thì đương nhiên bên kia chỉ còn 1 khả năng chọn bàn thôi , ko còn ý kiến gì .
2_ Động tác lật bảng tỉ số là chỉ kết quả <<quá khứ đã xảy ra >>,
còn lật bảng điểm số 0/0 là 1 hiệu lệnh XUẤT PHÁT bạn ạ . ( nó cũng logic , chỉ lật điểm
sau khi bác trọng tài kia hô 0/0 )
Vấn đề 2/ đã rõ, xin cảm ơn ! Tuy nhiên vấn đề 1/ bạn dùng từ "đương nhiên" tôi chưa rõ lắm ! Bởi vì không phải ngẫu nhiên mà luật giao bóng đổi từ giao 5 quả xuống 2 quả mỗi lần giao bóng ( ý tôi là " giao bóng" và " đỡ giao bóng " là khác nhau, thậm chí đối lập nhau ). Trong khi đó: Một người chọn bàn, người còn lại có 2 quyền chọn lựa. Nếu chọn giao bóng thì người còn lại chỉ được 1 quyền chọn lựa? "chứ lâu nay nhiều người vẫn quan niệm 1 bên chọn bàn thì bên kia đương nhiên giao bóng là chưa chuẩn ? ". Không phải tôi máy móc đâu ! Liệu rằng nó có liên quan gì đến " đánh đôi " không? Tôi cho rằng trong đánh đôi, việc chọn người đỡ giao bóng là rất quan trọng trong chiến thuật thi đấu. Đến đây, chắc bạn đã hiểu ý tôi ( không phải moi móc về mặt từ ngữ mà tìm hiểu sâu về chuyên môn ).
P/S: Xuất phát từ việc bạn nhắc nhở các trọng tài phong trào, nên tôi nghĩ bạn có chuyên môn rất sâu về luật BB, hơn nữa còn có một vị trí cao trong ngành thể thao do đó tôi mới nhờ giải thích, chứ không có ý gì khác. Mong bạn đừng hiểu lầm. xin cảm ơn !

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Vấn đề 2/ đã rõ, xin cảm ơn ! Tuy nhiên vấn đề 1/ bạn dùng từ "đương nhiên" tôi chưa rõ lắm ! Bởi vì không phải ngẫu nhiên mà luật giao bóng đổi từ giao 5 quả xuống 2 quả mỗi lần giao bóng ( ý tôi là " giao bóng" và " đỡ giao bóng " là khác nhau, thậm chí đối lập nhau ). Trong khi đó: Một người chọn bàn, người còn lại có 2 quyền chọn lựa. Nếu chọn giao bóng thì người còn lại chỉ được 1 quyền chọn lựa? "chứ lâu nay nhiều người vẫn quan niệm 1 bên chọn bàn thì bên kia đương nhiên giao bóng là chưa chuẩn ? ". Không phải tôi máy móc đâu ! Liệu rằng nó có liên quan gì đến " đánh đôi " không? Tôi cho rằng trong đánh đôi, việc chọn người đỡ giao bóng là rất quan trọng trong chiến thuật thi đấu. Đến đây, chắc bạn đã hiểu ý tôi ( không phải moi móc về mặt từ ngữ mà tìm hiểu sâu về chuyên môn ).
P/S: Xuất phát từ việc bạn nhắc nhở các trọng tài phong trào, nên tôi nghĩ bạn có chuyên môn rất sâu về luật BB, hơn nữa còn có một vị trí cao trong ngành thể thao do đó tôi mới nhờ giải thích, chứ không có ý gì khác. Mong bạn đừng hiểu lầm. xin cảm ơn !

Đơn giản là việc bắt thăm (tung đồng xu,.......) ở ban đầu là dựa vào sự may mắn, vì vậy bên nào may mắn hơn sẽ có chút lợi thế nhất định trong việc chọn quyền lợi trước trận đấu (Chọn bàn, chọn giao bóng hoặc đỡ giao bóng) thường thì người may mắn hơn sẽ chọn "giao bóng hoặc đỡ giao bóng" do sân bãi đã có tiêu chuẩn trước nên việc chọn sân hầu như cũng chỉ là vấn đề mê tín của mỗi con người hoặc là vấn đề tâm lý của họ.
Giao bóng và đỡ giao bóng trong đánh đôi cũng rất quan trọng vì có những vấn đề như kỵ bóng nhau hoặc bên kia chiến tuyến họ xài anti hay gai góc, nhất là nếu kéo đến set 5 thì việc đổi cầu (người đỡ giao bóng) có thể thay đổi cục diện cả trận đấu.
Và thậm chí trong thi đấu đơn, các trọng tài kinh nghiệm thường nói những người may mắn hơn thường chọn "đỡ giao bóng" hơn là "giao bóng" đó đều là những toan tính chiến thuật của họ cả.
Từ "đương nhiên" ở đây được dùng là chuẩn vì chỉ có 2 khả năng là may mắn và không may mắn. Bên may chọn lợi thế ắt hắn bên không may phải nhận lấy lựa chọn còn lại.

Drhongson

Đại Tá

ÁI da , mình chỉ là 1 người chơi bình thường thôi bạn nhé , chớ hiểu lầm , hihi ..
Riêng trong ĐÁNH ĐÔI thì theo nguyên tắc LÚC BẮT ĐẦU , BÊN ĐỠ GIAO BÓNG ĐƯỢC QUYỀN LỰA CHỌN NGƯỜI ĐỠ GIAO BÓNG . Diễn giải nôm na là thế này ,khi bắt đầu trận đấu , sau khi bên giao bóng vào vị trí thì bên đỡ giao bóng được quyền chọn người ra đỡ .
Bởi vậy những đôi phong trào mà có kinh nghiệm thì khi bắt thăm thường tìm cách << nhường >> cho đối thủ giao bóng trước , tính toán sao cho để kèo Triển Chiêu của mình giao bóng thịt kèo yếu của đối thủ , nhất là trong đôi nam nữ . Cứ như vậy dễ thắng được set đầu tiên lấy khí thế . hihi .

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
ÁI da , mình chỉ là 1 người chơi bình thường thôi bạn nhé , chớ hiểu lầm , hihi ..
Riêng trong ĐÁNH ĐÔI thì theo nguyên tắc LÚC BẮT ĐẦU , BÊN ĐỠ GIAO BÓNG ĐƯỢC QUYỀN LỰA CHỌN NGƯỜI ĐỠ GIAO BÓNG . Diễn giải nôm na là thế này ,khi bắt đầu trận đấu , sau khi bên giao bóng vào vị trí thì bên đỡ giao bóng được quyền chọn người ra đỡ .
Bởi vậy những đôi phong trào mà có kinh nghiệm thì khi bắt thăm thường tìm cách << nhường >> cho đối thủ giao bóng trước , tính toán sao cho để kèo Triển Chiêu của mình giao bóng thịt kèo yếu của đối thủ , nhất là trong đôi nam nữ . Cứ như vậy dễ thắng được set đầu tiên lấy khí thế . hihi .

Cái này cháu mới biết à nhà :D

Drhongson

Đại Tá
Trước khi đấu, trọng tài phong trào phải hỏi 2 đấu thủ là giao bóng theo luật hay tự do ..., nếu 2 đấu thủ cùng gật mới tiến hành thi đấu. Giải BB ngành CAND toàn quốc, có trọng tài bắt lỗi giao bóng liền bị ăn 1 loạt câu khó nghe từ các vị mà "sao vạch đầy vai"!!! sau đó ai chọi mặc ai, lật số cho xong, cuối giải trọng tài lĩnh tiền bồi dưỡng mà lòng không vui chút nào.
Cái zụ này thì phải kiếm 2 kiện tướng Thuận lác , Phong nhí mới đươc , 2 hảo thủ này chuyên đánh giải ngành ấy . hihi

Daoky09

Đại Tá
Riêng đánh đôi tôi hay chọn ngược, chọn đỡ giao bóng sao cho họ thắng séc 1, đến séc thứ 5 thì cố lấy tỉ số 3-5 rồi đổi bên, mình sẽ thắng.

Drhongson

Đại Tá
Riêng đánh đôi tôi hay chọn ngược, chọn đỡ giao bóng sao cho họ thắng séc 1, đến séc thứ 5 thì cố lấy tỉ số 3-5 rồi đổi bên, mình sẽ thắng.

Cái này là tùy ở chiến thuật của mỗi đôi , nhưng như thế hơi nguy hiểm bác ạ ,
vì chỉ sợ ko có set 5 thì tiêu đời sớm ( đáng đôi thì tỉ số 3/2 là không nhiều lắm )., hihi .

danhtoanthua

Binh Nhất
Còn 1 điểm nữa để người được ưu tiên chọn đỡ giao bóng. Đó là khi ván đấu chuyển sang giải quyết nhanh thắng thua thì người đỡ giao bóng đỡ được đến quả thứ 13 là được tính điểm dù đường bóng vẫn còn tiếp tục. Nên trong thi đấu các VĐV có thể tính toán đến điều này. Mong mọi người bổ sung thêm phần luật để củng cố kiến thức cho anh em trên toàn diễn đàn.

D'Artagnan

Đại Uý
Còn điều nữa đáng chú ý là: sau 6 lượt bóng thì mới có một lượt tạm nghỉ cho phép VĐV rời bàn ra lấy khăn lau mồ hôi, vệ sinh nhé... Nhiều bác lợi dụng chơi tiểu xảo, thích nghỉ lúc nào thì nghỉ, chùi giày vô tội vạ gây khó chịu cho đối phương và... khán giả nữa!

Trainee

Đại Tá
Còn 1 điểm nữa để người được ưu tiên chọn đỡ giao bóng. Đó là khi ván đấu chuyển sang giải quyết nhanh thắng thua thì người đỡ giao bóng đỡ được đến quả thứ 13 là được tính điểm dù đường bóng vẫn còn tiếp tục. Nên trong thi đấu các VĐV có thể tính toán đến điều này. Mong mọi người bổ sung thêm phần luật để củng cố kiến thức cho anh em trên toàn diễn đàn.

Nói sơ sơ thế này thì nhiều người hiểu nhầm. Mai làm trọng tài lại bắt điểm sau khi thấy đấu thủ cò cưa thì vỡ nợ :D.
Nói chính xác thì là lần chạm vợt thứ 7 của bên đỡ (đôi hay đơn).
Và trước đó thì cần điều kiện:

Phương pháp đánh khẩn trương sẽ được áp dụng nếu khi đã thi đấu hết 10 phút mà chưa kết thúc xong một ván, ngoại trừ cả hai đấu thủ hay hai đôi đấu thủ đã đạt được ít ra tới 9 điểm hoặc là ở bất kỳ thời điểm nào sớm hơn theo yêu cầu của hai đấu thủ hay hai đôi đấu thủ.

lamtq

Đại Tá
.
e xin vào đề phần 1 của a. phần 2 ko bàn đến vì nó chính xác rồi

a có chút nhầm lẫn rồi vì theo luật chỉ có 2 quyền ưu tiên khi 1 đối thủ bốc thăm đc :
đó là chọn bàn và chọn giao bóng
do đó khi đối thủ ưu tiên đã chọn bàn thì đấu thủ kia đương nhiên phải chọn giao bóng nhé a - chứ ko có quyền lợi thứ 3 là đỡ giao bóng đâu
e bàn thêm tý tình huống bên lề có liên quan : Trong 1 trận đấu, nếu thực lực mình xê xích hoặc tương đg, khi mình đc ưu tiên mà nhường quyền giao bóng cho đối phương (chọn bàn) thì mình càng có thêm lợi thế vì khi xảy ra tình trạng đeo bám căng thẳng đến 9-9 thì mình sẽ nắm giao bóng cuối trong 3 séc 5.7.9 để có ưu thế giải quyết trận đấu - em thường chọn bàn trong tình huống này nhườg quyền giao bóng cho đối phương.:còn khi họ đã hơn hẳn thì mình cứ lấy giao bóng để nắm chủ động ngay từ đầu.

a có thể tham khảo lại a nhé
thân!

Drhongson

Đại Tá
Í , mình viết điều này vì từng có dịp được trao đổi với 1 trọng tài quốc tế ,
bác ấy chỉ cho mình như vậy ( vì xưa kia mình cũng ko ngờ còn 1 lựa chọn thứ 3 ấy nữa ) .
Sau này mình đem hỏi anh Hùng hn cùng vài trọng tài làm giải cây vợt vàng ,
các bác ấy cũng bảo thế là chính xác đó em ơi .

Bình luận từ Facebook