Một số hiểu lầm về kỹ thuật bắt ngắn trên bàn

ITTF

Đại Uý
Thực ra bạn thây bồ ten nịt nói cũng có ý đúng.
Có 1 lần ITTF tranh luận với Bác NTTB về vấn đề giật bóng xuống nặng ở thời điểm nào, nên ITTF đã nghiên cứu thực hành về mấy vấn đề liên quan tới lực của quả bóng, xin mạn phép trình bày lại về vấn đề bắt ngắn này.
- 1 quả bóng đi trong không khi bao gồm chủ yếu 2 loại động nặng : Động năng tịnh tiến (hình thành do lực xuyên tâm quả bóng) và động năng quay quanh trục (hình thành do lực ma sát miết vào quả bóng)
- Bóng vừa nảy lên (chưa lên tới vị trí cao nhất) thì sẽ còn rất nhiều động năng tịnh tiến, kèm cả động năng quay. Nếu ta "lao" vào bóng thì lại kèm thêm lực do ta tác động thêm vào. Nên sẽ khó bắt ngắn.

Nếu mọi người để ý kỹ cú bắt ngắn bóng cắt nặng thì lúc tiếp xúc quả bóng là lúc bóng ở độ cao lớn nhất - lực xuyên tâm nhỏ nhất. Họ để sẵn vợt ở đó giống như cú bắt bóng loop vậy.
Nên hiểu cho rõ "lao vào sớm" là để đón/đoán điểm rơi của quả bóng, chứ ko phải lao vào nhanh để đánh nó.
Còn ý của chủ thớt là khi đã để vợt ở vị trí điểm rơi thì cứ ở đó mà chờ bóng đi tới rồi nhè nhẹ đưa nó sang. Nếu xem kỹ các trận đánh đôi của mấy tay vợt dọc sẽ thấy rất rõ là họ ke sẵn cái vợt ở 1/3-1/2 mặt bàn bên mình rồi, chỉ chờ có bóng gần tới là nhè nhẹ đưa qua. Tuy nhiên cú bắt bóng loop thì mình sẽ thử thực hành xem sao.

son_canloc

Đại Tá
Mình cũng hay bắt ngắn những quả xoáy xuống nặng , , Góc vợt minh mở khoảng 120 độ và tiếp xúc muộn , có cảm giác bóng lưu trên mặt vơt 1 time cổ tay hơi cúng thấy cũng dể vào . Nếu bóng xoáy lên thì cổ tay thả lỏng miết lên đầu bóng nhanh và ép về phía trước . Xin hỏi ACE như thế có đúng động tác không . Thanks

nvdu574

Thượng Tá
Mình cũng hay bắt ngắn những quả xoáy xuống nặng , , Góc vợt minh mở khoảng 120 độ và tiếp xúc muộn , có cảm giác bóng lưu trên mặt vơt 1 time cổ tay hơi cúng thấy cũng dể vào . Nếu bóng xoáy lên thì cổ tay thả lỏng miết lên đầu bóng nhanh và ép về phía trước . Xin hỏi ACE như thế có đúng động tác không . Thanks
Vào bàn và làm khó dc đối phương là quá đúng, không vào bàn là không đúng....

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
E lại xin lanh tranh tí nhé. cái đoạn trong clip bác xem khi bắt ngắn ko cần đẩy bóng như e với bác thớt nói đơn giản vì đó là quả giao xoáy ngang xuống nên khi tiếp xúc bóng thì 1 phần lực xoáy ngang đã tác động vào mặt vợt để đẩy bóng đi rồi, khi cảm nhận lực xoáy ngang tác động vào đủ để bóng qua ngay mép lưới thì khi đó ta chỉ cần điều chỉnh mặt vợt cho hợp lý. nếu xoáy ngang nhiều thì ta còn phải giảm lực nữa cơ ah( vào e thì e flick lun ^^). còn với quả gò bắt ngắn thì lực đẩy đi chỉ là điều chỉnh trái bóng nên có quả cần có quả ko ah
Comment bạn quote của mình là về quả bỏ nhỏ, với bóng xoáy xuống trong bàn thì đương nhiên cần lực đẩy nhưng cực nhẹ và không có Delay hay đúng hơn là không thể có thời gian chờ.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
cùng phải tuỳ mặt vợt nữa ,chúng ta làm j có h3 nt dính như keo để mà học theo y chang vậy đc :D
Mặt vợt khác nhau thì ta chỉ cần điều chỉnh góc vợt là xong, bác xem Timo Boll, Waldner, Otvcharov, Mizutani bắt ngắn đâu có thua gì tụi tàu, có chăng khác nhau về độ xoáy.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Theo em thì 1 quả bỏ ngắn nên chú ý những điểm gì? Cốt, mặt, động tác?

Như quan sát và thực tế em thực hiện thì cần 3 điểm: chiều xoáy của quả bóng, góc vợt vào bóng, vai và cánh tay, cốt và mặt em không bàn tới.

Profess.medical

Đại Uý
Tôi xem trên mạng thấy các clip dạy Push, hay Drop Shot đều chưa thực sự chuẩn, trừ của 1 số tuyển Trung Quốc hay 1 số VĐV đỉnh cao.
Bình thường khi đối thủ giao bóng có 2 trường hợp
+ Bóng dài : Ta phải tấn công luôn quả đầu, bất kể bóng xuống hay lên
+ Bóng ngắn : Ta phải flick tấn công luôn, hoặc gò/thả ngắn (drop shot). Nếu gò dài mà gặp đối thủ công tốt thì họ sẽ giật lại ngay làm ta bị mất chủ động.

Tuy nhiên kỹ thuật Drop Shot tôi thấy ít người làm đc. Đơn giản vì họ hiểu rằng thả bóng ngắn là phải "giảm lực khi tiếp xúc" hoặc là phải tiếp xúc sớm (lao nhanh vào bóng). Thực ra, kỹ thuật drop shot rất đơn giản : Chỉ cần đợi bóng đi vào vợt mới bắt đầu đẩy bóng đi, và hãy nhớ cầm chắc vợt để có thể điều khiền bóng dễ dàng hơn. Đây cũng là cách hiệu quả nhất để chơi các trò giảm lực như block giảm lực, bắt bóng ngắn với cú loop cao ở xa bàn, bắt bóng ngắn với cú cắt nặng xa bàn...
để ý bóng bàn từ xưa đến nay Zhang vẫn là người thành công nhất trong quả bắt giao bóng.Dài giật hoặc đờ mi đôi công,ngắn lỏng thì vẩy cổ tay,ngắn chặt thì bắt ngắn.Chính vì thế cậu Zhangjike này hầu hết luôn chủ động trong các pha bóng.Minh họa thế để thấy rằng ko phải muốn là làm ngon lành dc quả bắt ngắn.Nó đòi hỏi tốc độ,óc phán đoán,sự nhạy cảm,khéo léo.Chứ còn nói biết bắt ngắn thì em nghĩ diễn đàn mình nhiều người làm được lắm ạ.Em ko giỏi nhưng mà cũng tự thấy là khả năng bắt ngắn của mình tương đối ổn.bóng giao sang nếu chuội ngắn hoặc nặng ngắn thì ngay khi bóng sang bàn mình mình đã phải phán đoán,định hướng dc điểm rơi và chiều xoáy,tiếp theo đưa vợt vào cái điểm mà bóng vừa nảy lên,cá nhân em ko biết làm có chuẩn ko nhưng mà em ko đẩy đy mà khi đưa vợt vào điểm mình căn bóng vừa nảy lên thì dừng lại điểu chỉnh hướng vợt lựa theo chiều xoáy rồi để bóng tự nảy lại thôi.Còn khéo hơn nữa thì chỉnh thêm hướng mặt vợt để tạo điểm rơi của bóng như ý muốn.Đối với quả lỏng gần nếu kĩ thuật cổ tay ko tốt thì có thể bỏ nhỏ bằng cách tương tự nhưng thêm cái nữa là khi vợt chạm bóng thì hơi đưa vợt xuống để hoạn xung -->bóng ngắn.

TM76

Hạ Sỹ
Theo tôi đã gọi là bắt ngắn thì mình phải tìm mọi cách đưa bóng sang bàn đối phương vừa thấp, vừa ngắn để đối phương không thể tấn công dc .Mà muốn làm được như vậy thì lực tác dụng vào quả bóng phải là nhỏ nhất, chỉ vừa đủ để quả bóng qua lưới .Do vậy nhất định ta phải chờ cho quả bóng giảm độ xoáy, giảm lực thì mới tác dụng vợt vào bóng mà để quả bóng giảm xoáy, giảm lực thì ta phải chờ cho quả bóng lên tới điểm cực đại và bắt đầu đi xuống thì mới tác động vợt vào bóng. Chứ nếu bóng đang đi lên mà ta đã tác động vợt vào bóng thì đường bóng khi sang bàn đối phương sẽ rất mạnh không thể gọi là bắt ngắn được. Xem ML vaZJK bắt ngắn thấy rằng bao giờ họ cũng vào muộn một nhịp chờ cho quả bóng lên cực đại và bắt đầu đi xuống mới tác dụng vợt vào bóng .Chứ nếu bóng dg đi lên thì đương nhien lực va xoáy còn rất mạnh ,nếu muốn khống chế dc quả bóng đó ta phải tác dụng một lực lớn hơn để thắng xoáy hoặc mượn chiều xoáy của chính quả bóng đó .Mà như vậy thì bóng sang bàn đối phương sẽ rất mạnh và dài KHÔNG THỂ GỌI LÀ BẮT NGẮN DC

Profess.medical

Đại Uý
Theo tôi đã gọi là bắt ngắn thì mình phải tìm mọi cách đưa bóng sang bàn đối phương vừa thấp, vừa ngắn để đối phương không thể tấn công dc .Mà muốn làm được như vậy thì lực tác dụng vào quả bóng phải là nhỏ nhất, chỉ vừa đủ để quả bóng qua lưới .Do vậy nhất định ta phải chờ cho quả bóng giảm độ xoáy, giảm lực thì mới tác dụng vợt vào bóng mà để quả bóng giảm xoáy, giảm lực thì ta phải chờ cho quả bóng lên tới điểm cực đại và bắt đầu đi xuống thì mới tác động vợt vào bóng. Chứ nếu bóng đang đi lên mà ta đã tác động vợt vào bóng thì đường bóng khi sang bàn đối phương sẽ rất mạnh không thể gọi là bắt ngắn được. Xem ML vaZJK bắt ngắn thấy rằng bao giờ họ cũng vào muộn một nhịp chờ cho quả bóng lên cực đại và bắt đầu đi xuống mới tác dụng vợt vào bóng .Chứ nếu bóng dg đi lên thì đương nhien lực va xoáy còn rất mạnh ,nếu muốn khống chế dc quả bóng đó ta phải tác dụng một lực lớn hơn để thắng xoáy hoặc mượn chiều xoáy của chính quả bóng đó .Mà như vậy thì bóng sang bàn đối phương sẽ rất mạnh và dài KHÔNG THỂ GỌI LÀ BẮT NGẮN DC
Phải nói là bác rất uyên thâm.ai không hiểu thì sẽ nghĩ bác hiểu sai.Nhưng thực sự em hiểu là bác cố ý dụ đối thủ của mình đy vào ma đạo để bác thịt cho dễ đúng không ạ.Em phải học chiêu này mới dc.Like mạnh bác 2 dòng đầu tiên.từ dòng thứ 3 like mạnh hơn nhiều luôn:))

Duc_NM

Đại Tá
Mấy chữ đỏ ở trên không đúng. Muốn bắt ngắn tốt thì vợt phải tiếp xúc bóng ở điểm càng gần lưới càng tốt, càng xa lưới thì càng khó bắt ngắn đơn giản vì quãng đường đi của bóng bắt đầu từ vợt cho tới bàn bên kia càng dài.

Kê bóng ở thời điểm bóng bắt đầu nảy lên sẽ ngắn hơn so với điểm cao nhất của bóng ít nhất là 30cm, càng xa càng khó điều khiển điểm rơi của bóng.

haboll

Đại Uý
em nói thật chứ ...
bóng nó vào vợt xong nó bắn ra ngoài luôn chứ đợi làm sao được :))
đến nghiệp dư A như anh Minh TB thì cũng chọc dài ra cho mà giật chứ hỏi ông ý drop shot thì a í k biết là cái gì đâu =))

Profess.medical

Đại Uý
em nói thật chứ ...
bóng nó vào vợt xong nó bắn ra ngoài luôn chứ đợi làm sao được :))
đến nghiệp dư A như anh Minh TB thì cũng chọc dài ra cho mà giật chứ hỏi ông ý drop shot thì a í k biết là cái gì đâu =))
em ngây thơ quá.đánh với cơ dưới thì người ta chọc dài ra cho giật.đánh cùng A xem có dám:)).bóng bàn là sự chủ động.bắt ngắn dc quả giao là 1 phần quan trọng.đánh vui thì ko nói.đánh độ ai đánh trước người ý ăn:))

TM76

Hạ Sỹ
Tôi không biết mọi người xử lý quả bắt ngắn này ntn, chứ riêng quả xoáy xuống và xoáy ngang nặng nếu bóng đang đi lên mà đụng vợt vào thì không rúc lưới cũng vọt ra ngoài. Trừ trường hợp bóng ra khỏi bàn có thể giật domi mượn lực khi bóng đang đi lên .Nhưng như vậy thì không phải là bắt ngắn, mà ta phải hiểu ; Bắt ngắn là bắt những quả bóng của đối phương đánh sang bàn của mình rất ngắn, bóng có thể nảy nhiều lần trên bàn của mình

Profess.medical

Đại Uý
Tôi không biết mọi người xử lý quả bắt ngắn này ntn, chứ riêng quả xoáy xuống và xoáy ngang nặng nếu bóng đang đi lên mà đụng vợt vào thì không rúc lưới cũng vọt ra ngoài. Trừ trường hợp bóng ra khỏi bàn có thể giật domi mượn lực khi bóng đang đi lên .Nhưng như vậy thì không phải là bắt ngắn, mà ta phải hiểu ; Bắt ngắn là bắt những quả bóng của đối phương đánh sang bàn của mình rất ngắn, bóng có thể nảy nhiều lần trên bàn của mình
Bác cứ "văn dài".em biết thừa bác đang lừa các đối thủ để thịt bia đúng không.^^.chắc bác là rơ bạt đúng ko.hehe.bắt ngắn mà chờ bóng rơi xuống mới vào thì có mà chuyền 2 cho bác phệt còn gì.:)),đúng là cao thủ "lùa" bia.hị hị

mr_cool

Trung Sỹ
Bác cứ "văn dài".em biết thừa bác đang lừa các đối thủ để thịt bia đúng không.^^.chắc bác là rơ bạt đúng ko.hehe.bắt ngắn mà chờ bóng rơi xuống mới vào thì có mà chuyền 2 cho bác phệt còn gì.:)),đúng là cao thủ "lùa" bia.hị hị
em tham gia tí!
Em xin phép tổng kết lại ý của các bác theo ý hiểu của em xem em hiểu được mấy phần nhé!
Theo em thì đầu tiên nên thống nhất lại khái niệm "bắt ngắn" để khỏi loãng chủ đề.
Theo em hiểu thì khái niệm "bắt ngắn" ở đây không chỉ nói về việc trả bóng ngắn, trả bóng ngắn chỉ là 1 phần trong số các yêu cầu của việc bắt ngắn.
Cái tên "bắt ngắn" em nghĩ là mọi người chủ yếu ám chỉ việc "bắt" = "vào bóng"= "chụp bóng", v. v., của người định thực hiện việc "bắt" này sớm nhất có thể.
Mục đích: Đầu tiên là để thay đổi nhịp bóng của đối phương. Sau mới là tạo những đường bóng theo ý mình (mục đích thứ 2 này = việc điều bóng). Thường là vào sớm và trả lại bóng ngắn để đối phương không kịp chuẩn bị. Tuy nhiên đây cũng là kỹ thuật khó nhất. Ngoài ra người ta vẫn có thể vào sớm nhưng trả bóng dài vào góc chết hoặc góc xa (với hạng phong trào, chân chậm).
Như bác @ITTF phân tích, bóng chuyển động mang theo 2 động năng: động năng tịnh tiến và động năng xoay. Để trả được quả bóng sang bàn bên kia ngắn, sát lưới thì phải triệt tiêu bớt được cái động năng tịnh tiến hoặc chuyển nó sang thành động năng xoay nếu muốn trả ngắn, mà để làm được như thế (hoặc các xử lý khác) ở thời điểm vào bóng thì trước tiên phải "theo" được quả bóng đã (theo nghĩa là có 1 chút chuyển động nào đó của cơ thể cùng chiều với một phần chuyển động tịnh tiến của quả bóng ở thời điểm trước khi vào bóng- vì là ngắn và sớm nên thường là "theo" = 1 chút cổ tay ở động tác lấy đà cổ tay trước khi vào bóng, một số thì "theo" thêm tí phần cánh tay), mà để theo được ở thời điểm sớm=> khó như vậy thì điều kiện quan trọng, như bác @khiconanchuoi200 và mọi người hay nói: phải lỏng. Thông thường, khi tập nhiều =>lỏng dần ra thì phản xạ "theo" bóng để điều khiển bóng ở cái thời điểm vào bóng cũng tăng lên, lúc đó muốn trả xoáy hay không là do mình. Em đố bác nào vào sớm và điều được bóng khi chân trước còn đang lơ lửng chưa chạm đất đấy, lúc ấy tay cứng đờ, hết điều luôn! Và nếu không theo bóng trước khi tiếp xúc mà cứ vào ngược chiều chuyển động của quả bóng thì có tính toán giời bể gì về tốc độ, lực, v. v., cũng khó "điều" được theo ý mình, cùng lắm là mượn lực lúc bóng nẩy lên để biến thành chuyển động xoay (kê vợt nghiêng theo chiều bóng nảy lên) hoặc chém xuống thật mạnh và hy vọng là mình vào đúng thời điểm và lực/tốc độ chém của mình đủ để phá xoáy đối phương, tạo xoáy của mình, nhưng bóng sang 5 ăn 5 thua.
Về lý thuyết thì có thể đón (gần chạm) rồi đưa vợt về theo bóng hoặc thu vợt về theo chiều chuyển động tịnh tiến của bóng nhanh đến mức ... bóng đuổi theo vợt, lúc đó thì thật là dễ xử, như kỹ thuật thôi thủ (theo tay) của thái cực quyền hay niêm thủ (dính tay) của vịnh xuân quyền hoặc kỹ thuật ... búng bóng của bóng chuyền. Nhưng chắc chỉ làm được trên phim bằng kỹ thuật ...photoshop thôi.
Em nghe một anh chia loại kiểu này: trình độ càng cao thì càng có thể vào bóng được sớm và trả được ngắn và xoáy.
nếu mới tập thì phải đợi bóng cho bớt xoáy mới cắt->sang bên kia dài ít xoáy;
-->đợi bóng cho bớt xoáy mới cắt->sang bên kia dài nhiều xoáy;
-->đợi bóng cho bớt xoáy mới cắt->sang bên kia ngắn nhiều xoáy;
-->vào sớm dần lên... và việc tạo bóng xoáy cũng tăng theo.
.....
Như ông anh ấy bảo, như trình ông ấy, bóng giao dễ tí thì ông ấy mới vào sớm và trả ngắn có xoáy được, nếu gặp bóng khó thì chỉ bắt ngắn không xoáy, hoặc có nhiều quả phải đợi cho bóng "ra" bớt mới dám vào bóng, ví dụ như bóng xoáy xuống nặng, hầu như không có động năng tịnh tiến thì sớm nhất cũng phải đợi đến điểm cao nhất mới dám vào bóng (không lực thì lấy gì mà mượn) giống như bác @ITTF nói ở trên. Và em cũng được khuyến cáo là: với những quả xoáy xuống nặng như trên, thì việc theo bóng không khó nhưng nếu không đủ cổ tay hoặc không đủ bạo tay để vào bóng tạo xoáy theo ý mình hoặc ít nhất là triệt xoáy của đối thủ thì sẽ bị "ăn xoáy" tức là xoáy biến thành lực (do mặt vợt của mình quá bám mà mình không đủ khả năng điều khiển) bóng giao ngắn của người ta mình lại đỡ thành bóng dài.
em hiểu thế có đúng ko các bác?

Last edited:

bachikho

Đại Tá
em ngây thơ quá.đánh với cơ dưới thì người ta chọc dài ra cho giật.đánh cùng A xem có dám:)).bóng bàn là sự chủ động.bắt ngắn dc quả giao là 1 phần quan trọng.đánh vui thì ko nói.đánh độ ai đánh trước người ý ăn:))
bác xem đánh giải nhiều chưa, tui thì xem tụi A đánh giải live nhiều rùi, cũng toàn chọc dài cho giật để rồi ko đỡ đc, chả thấy bắt đc ngắn bao giờ (bác cứ coi clip của tụi A trên youtube là thấy thôi mà)

blueh

Thiếu Uý
bác xem đánh giải nhiều chưa, tui thì xem tụi A đánh giải live nhiều rùi, cũng toàn chọc dài cho giật để rồi ko đỡ đc, chả thấy bắt đc ngắn bao giờ (bác cứ coi clip của tụi A trên youtube là thấy thôi mà)

mình thấy dân chuyên nghiệp vn cũng biết bắt ngắn chứ ko phải ko biết, nhưng lại ko giỏi, ko được chắc tay, có thể do kỹ thuật chưa đủ hoặc vũ khí ko phù hợp. Bắt ngắn là kỹ thuật khó, nếu làm ko tốt sẽ thành thảm họa. Do ko chắc tay nên những trận, những thời điểm căng thẳng thì hầu hết ko dám xài. Thay vì vậy họ chọn cách an toàn hơn là chọc dài, chấp nhận rơi vào thế phòng thủ.

Ngay cả Wang Liqin ngày xưa mình thấy nhiều khi cũng bắt ngắn hỏng liên tục. Bởi vậy bây giờ nó sinh ra cái trò chiquita để xử lý những quả giao ngắn và ko nặng, ai giỏi chiquita thì đỡ giao bóng khá an toàn mà còn giành được chủ động. Chỉ có những quả ngắn, thấp và nặng thì ngta mới bắt ngắn. Nên bây giờ ở đẳng cấp thế giới ngta đỡ giao bóng hỏng ít hơn rất nhiều so với trước kia.

Profess.medical

Đại Uý
Bóng bàn hiện đại bjo cứ tấn công trước là chủ động.ko kể là A ai cũng muốn hạn chế đối phương tấn công bằng cách đánh trước hoặc bắt ngắn hoặc cài bóng mất chân(cái này với trình cao khó vì bộ pháp các chàng này siêu nhanh rồi.^^)chứ còn live với không thì làm cái gì.:)).A cứ ngồi uống bia với mấy anh A rồi hỏi mấy ông ý xem các ông ý muốn bắt ngắn hay muốn bỏ dài:)).E từng ngồi với A HCM,A Đà Nẵng,và mấy ông A HN thì qua nhà em ăn ngủ chém gió suốt.em nói thế bác tự suy nghĩ nốt:)).chẳng có ông nào đánh mà muốn cắt dài ra đâu.Dài=ăn đòn.Tất nhiên là trừ trường hợp như em Hà nói là đánh với cơ dưới tầm 3 4 quả thì cứ dài ra cho giật.haizz

wikpt

Trung Uý
....A cứ ngồi uống bia với mấy anh A rồi hỏi mấy ông ý xem các ông ý muốn bắt ngắn hay muốn bỏ dài:)).E từng ngồi với A HCM,A Đà Nẵng,và mấy ông A HN thì qua nhà em ăn ngủ chém gió suốt.em nói thế bác tự suy nghĩ nốt:)).chẳng có ông nào đánh mà muốn cắt dài ra đâu.Dài=ăn đòn.Tất nhiên là trừ trường hợp như em Hà nói là đánh với cơ dưới tầm 3 4 quả thì cứ dài ra cho giật.haizz
Ý người ta nói là kể cả là A thì khi vào trận, đánh giải cũng không mấy khi bắt ngắn được chứ không phải là không muốn bắt ngắn.

Profess.medical

Đại Uý
Ý người ta nói là kể cả là A thì khi vào trận, đánh giải cũng không mấy khi bắt ngắn được chứ không phải là không muốn bắt ngắn.
Bác thấy cò Việt giao bóng có ông nào ko bắt ngắn ko?Bác thấy Phong lông giao bóng có ông nào ko bắt ngắn ko?Hay anh Hưng đen nữa.xin thưa là 90%bắt ngắn nếu giao ko thò ra ngoài ạ.

Bình luận từ Facebook