Lợi ích chơi vợt dọc

chaugiangbk

Thượng Sỹ
Qua quá trình rèn luyện, học bóng bàn và dạy bóng bàn mình có thể chia sẽ một số thông tin về vợt dọc như sau

- Những học viên nào đang trong quá trình học bóng bàn nên chuyển sang chơi vợt dọc:

+ Những vdv khi chơi vợt ngang trong quá trình học bóng bàn trong 1 time tập luyện mà vẫn cầm vợt sai ngón chỏ đưa ra giữa vợt , không cứng cáp, ngón tay không linh hoạt để chuyển giữa giao bóng và giật thì sẽ chuyển sang chơi vợt dọc

+ Những bạn khi chơi cảm thấy lúng túng khi chuyển đánh từ phải sang trái.

+ Cầm vợt ngang cảm thấy không thuận lợi,mỏi tay và khó chịu.

- Một vài nét về vợt dọc:

+ Người chơi vợt dọc rất phát triển ở các nước hàng đầu về bóng bàn như Hàn Quốc, Nhật Bản, Trung Quốc… , ở Việt Nam ít người chơi vợt dọc hơn so với vợt ngang

+ Chơi vợt dọc(vợt thìa) chỉ đánh 1 mặt, bên trái chỉ tăng lực trái và chặn bóng, sau một thời gian thì bây giờ với phương pháp dạy bóng bànmới hiện đại người học bóng bàn đã sử dụng cán vợt giật cả trái và phải đánh độc lập 2 bên

vợt bóng bàn​
- Lợi thế khi cầm vợt dọc

+ Giao bóng xoáy hơn,khả năng khống chế giao bóng trên bàn tốt hơn so với vợt ngang!

+ Cầm vợt dễ hơn

+ Không phải xoay chuyển cách cầm vợt khi giao bóng,chuyển giữa giật phải và giật trái

+ Quả giật thuận tay mạnh,uy lực và xoáy hơn so với vợt ngang

+ Tuy nhiên nhiều người nhìn thấy cách cầm vợt này có phần không đẹp mắt nhưng đổi lại rất hiệu quả

Bạn muốn mua dụng cụ bóng bàn chính hãng bachkhoasport là lựa chọn số một của bạn

QUAY ĐẦU LÀ BỜ

Thượng Sỹ
Thực ra chơi vợt dọc có rất nhiều ưu điểm phù hợp với thể hình người châu Á nói chung và Việt Nam nói riêng. Mặt khác cũng có rất nhiều người chơi bóng bàn muốn chuyển sang trường phái này và cho con em mình tập. Nhưng một thực tế rằng số lượng người chơi vợt dọc ở Việt Nam vẫn rất ít. Có rất nhiều lý do nhưng theo em lý do chính vẫn là ở mình có rất ít HLV có thể huấn luyện vơt dọc một cách bài bản ( chứ chưa nói đến các bác huấn luyện nghiệp dư) , do vậy người tập không có căn bản vững chắc, ko được thị phạm nhiều nên khó tiến bộ được như người chơi vợt ngang được. Tuy vậy, nói là khó không có nghĩa là ko làm được, hiện nay vì sở thích ngày càng có nhiều người cho con em mình theo trường phái vợt dọc, bản thân em hi vọng trong tương lai gần Việt Nam sẽ có vận động viên vợt dọc đủ sức cạnh tranh huy chương trong khu vực.

Toàn Bị Tán

Đại Uý
Vợt dọc lúc đầu tập khó hơn vợt ngang, nhưng khi lên trình toàn skill đánh chết người :confused:
Chơi vợt dọc là xác định lấy công bù thủ, đã vào thế công thì 1 là ta chết, 2 là địch chết, chứ ko có rút về thủ như vợt ngang nên đánh toàn sát chiêu :D

oldfox

Đại Tá
Góp ý với chủ thớt chút, hình như bác đăng bài sai box thì phải :eek:, và nội dung bài viết là: "Lợi ích chơi vợt dọc" nhưng hình minh họa lại là vợt ngang thì không thuyết phục lắm ;)
Tặng bác vài tấm hình vợt dọc:

Bình luận từ Facebook