làm thế nào để đánh chậm lại?

SonNLS

Thượng Sỹ
Xin nhờ các Cao thủ Bóng bàn chỉ giúp cho em, chả là em mới chơi BB được khoảng gần 2 năm nhưng khi đánh cả quả BH và FH đều bị vội, vội theo nghĩa là bóng chạm vợt ở cuối đà lăng vợt (chứ không phải vội do bóng mới nhú như 1 top pic có bác đã hỏi trên diễn đàn) do vậy đánh thường bị hỏng hoặc bị mất bộ khi đánh xong cú đánh. Biết là bị cái tật vậy nhưng em không biết cách nào để sửa, nhờ các bác chỉ cho kinh nghiệm để sửa thì mình phải làm như thế nào. Em nghe nhiều người nói mới chơi cũng nhiều người bị đánh vội như vậy thanks các bác nhiều

ITTF

Đại Uý
Có 2 khả năng xẩy ra
1. Khả năng cảm nhận, phán đoán bóng của Bác chưa tốt. Cách sửa thì tập giật các tình huống trong lúc đánh dạo.
2. Em thiên về khả năng Bác giật bằng cổ tay hoặc cánh tay mà ko hề dùng lườn => Cách sửa thì sửa lại kỹ thuật thôi

long thủ

Đại Tá
bác thử đứng thấp trọng tâm hơn nữa xem (dạng chân rộng ra) như thế sẽ nhìn rõ bóng hơn và đỡ bị cuống

Son_ct

Đại Uý
Xin nhờ các Cao thủ Bóng bàn chỉ giúp cho em, chả là em mới chơi BB được khoảng gần 2 năm nhưng khi đánh cả quả BH và FH đều bị vội, vội theo nghĩa là bóng chạm vợt ở cuối đà lăng vợt (chứ không phải vội do bóng mới nhú như 1 top pic có bác đã hỏi trên diễn đàn) do vậy đánh thường bị hỏng hoặc bị mất bộ khi đánh xong cú đánh. Biết là bị cái tật vậy nhưng em không biết cách nào để sửa, nhờ các bác chỉ cho kinh nghiệm để sửa thì mình phải làm như thế nào. Em nghe nhiều người nói mới chơi cũng nhiều người bị đánh vội như vậy thanks các bác nhiều
Hôm trước em có đọc một bài của 1 bác trên diễn đàn, bác ý khuyên thế này:"...hãy nhìn thật kỹ quả bóng nẩy ở trên bàn rồi mới đánh...". Em áp dụng thấy khá ổn, cứ bình tĩnh nhìn bóng nẩy lên đã rồi ra lực và giật, lúc đấy thì giật mạnh thoải mái bóng vẫn vào bàn, hơn nữa lại có thời gian ngắm nghía chỉnh góc đánh :D

Quạt mo

Đại Tá
Em rút ra kinh nghiệm: hạ thấp trọng tâm, đợi bóng đến bay đến gần bên phải rồi giật 70-80% sức, mặt vợt tiếp xúc phía trên quả bóng. vừa nhàn vừa dễ vào bàn.

hermesqn

Trung Uý
bác chăm tập vào, chứ bóng nó bay nhanh hơn trình của bác thì càng chậm càng đi lụm bóng thôi. Nhiều khi kĩ thuật, bộ chân, óc phán đoán, kinh nghiệm chiến trường, ... nó ảnh hưởng đến cái vấn đề nhanh chậm của bác đó

SonNLS

Thượng Sỹ
Hôm trước em có đọc một bài của 1 bác trên diễn đàn, bác ý khuyên thế này:"...hãy nhìn thật kỹ quả bóng nẩy ở trên bàn rồi mới đánh...". Em áp dụng thấy khá ổn, cứ bình tĩnh nhìn bóng nẩy lên đã rồi ra lực và giật, lúc đấy thì giật mạnh thoải mái bóng vẫn vào bàn, hơn nữa lại có thời gian ngắm nghía chỉnh góc đánh :D
Bác cho em hỏi thường thì khi nào mình bắt đầu thu tay về lấy đà: lúc bóng bắt đầu chạm bàn hay trước lúc chạm bàn, nếu trước thì trước có nhiều không. em nghĩ là mình bị lấy đà sớm quá nên bị đánh sớm, do đó cuối quỹ đạo vung vợt vợt mới chạm bóng, lúc này mặt vợt khó kiểm soát nên bóng thường hỏng và mình cố với nên người bị lao về phía trước nhiều quá

tiachop

Thượng Tá
Bác cho em hỏi thường thì khi nào mình bắt đầu thu tay về lấy đà: lúc bóng bắt đầu chạm bàn hay trước lúc chạm bàn, nếu trước thì trước có nhiều không. em nghĩ là mình bị lấy đà sớm quá nên bị đánh sớm, do đó cuối quỹ đạo vung vợt vợt mới chạm bóng, lúc này mặt vợt khó kiểm soát nên bóng thường hỏng và mình cố với nên người bị lao về phía trước nhiều quá
Em thì thấy có mấy cao thủ chỉ giáo là: lúc quan sát bóng và chọn thời điểm đánh bóng thì nên chậm lại, nhưng lúc đánh bóng thì động tác phải nhanh và dứt khoát. Em xem clip này của ZJK thì thấy bóng từ vợt đối phương đi sang thì ZJK bắt đầu hạ người xuống, bóng chạm bàn thì hạ người thấp nhất, bóng bật bàn bay lên thì người cũng nhổm dậy, và đánh bóng ở điểm bóng cao nhất.

SonNLS

Thượng Sỹ
Em thì thấy có mấy cao thủ chỉ giáo là: lúc quan sát bóng và chọn thời điểm đánh bóng thì nên chậm lại, nhưng lúc đánh bóng thì động tác phải nhanh và dứt khoát. Em xem clip này của ZJK thì thấy bóng từ vợt đối phương đi sang thì ZJK bắt đầu hạ người xuống, bóng chạm bàn thì hạ người thấp nhất, bóng bật bàn bay lên thì người cũng nhổm dậy, và đánh bóng ở điểm bóng cao nhất.

Như vậy thì khả năng là bóng ngang qua lưới mình bắt đầu xoay lườn, đưa tay ra sau, hạ trọng tâm lấy đà là vừa. có lẽ như vậy thì bóng chạm bàn là mình xong đà và bắt đầu đánh khi bóng bắt đầu nảy lên và bóng tiếp xúc vợt lúc giữa quỹ đạo bay của vợt là vừa các bác nhỉ

luanmick

Thượng Sỹ
vào trận thì khó tập hơn! Nếu bình thường b tập thì chắc b phải tập thêm bài giật moi và lùi xa bàn giật bóng ở điểm thứ 3(điểu sau điểm nảy cao nhất) để thay đổi thói quen vội vàng bạn ạ !

SonNLS

Thượng Sỹ
vào trận thì khó tập hơn! Nếu bình thường b tập thì chắc b phải tập thêm bài giật moi và lùi xa bàn giật bóng ở điểm thứ 3(điểu sau điểm nảy cao nhất) để thay đổi thói quen vội vàng bạn ạ !
Cảm ơn Bác mai em test thử xem chắc đúng thuốc chữa rồi bởi vì em thấy em giật bóng xoáy xuống tốt hơn bóng xoáy lên. giật theo phương thẳng đứng mặt vợt dễ kiểm soát hơn và người không bị lao về phía trước nên không bị mất tư thế sau khi đánh xong thanks nhiều

luanmick

Thượng Sỹ
Cảm ơn Bác mai em test thử xem chắc đúng thuốc chữa rồi bởi vì em thấy em giật bóng xoáy xuống tốt hơn bóng xoáy lên. giật theo phương thẳng đứng mặt vợt dễ kiểm soát hơn và người không bị lao về phía trước nên không bị mất tư thế sau khi đánh xong thanks nhiều
ko ! người thì phải hơi nghiêng về phía trc lúc kết thúc động tác chứ ! Cái này nói thì dài, tốt nhất bạn nên xem kĩ video và tập tay không trước đến khi nào vào khung rồi thì tập với bóng! Mỗi ngày tập tay ko 50 -100 lần.Sửa như vậy chậm mà chắc ! Còn quả đánh vội kia thì bạn tập giật khi bóng ở 2 điểm (Điểm bóng lên cao nhất và bóng sau điểm cao nhất) .Sau này bạn sẽ có quả giật biến hóa hơn và ko còn vội vã nữa! Mà sẽ lựa chọn bóng để đánh!

linh729

Thượng Tá

Rất đơn giản, bạn tưởng tượng cú giật FH hệt như cú đấm vòng vào thái dương 1 thằng bố láo bố toét trước mặt. Cú đấm chỉ thật sự có lực khi có sự kết hợp giữa đà nhoài, rướn, xoay của thân người với đà lăng hướng trước của cánh tay cầm vợt (biểu hiện chính là khuỷu tay văng theo một cung hình elip hướng về phía trước). Nếu khuỷu tay không văng về phía trước (vai cứng, không vặn xoay người như khi xoắn quần áo để vắt khô) thì thường cú đánh sẽ kém lực, kém xoáy và kém khả năng kiểm soát.

Tóm lại, cú giật FH tốt chính là một cú đấm vòng trúng vào thái dương. (động tác có đủ độ dài và độ rướn trước)
Khi bạn có động tác tốt, có độ rướn trước tốt, bạn hoàn toàn kiểm soát được tốc độ ra đòn và thời điểm tiếp xúc. Đánh chậm, bóng sang chậm, vòng cung ngắn, điểm rơi dễ điều chỉnh. Đánh nhanh, bóng sang nhanh, vòng cung dài, điểm rơi khó điều chỉnh.

Một chú ý rất cần được xem xét : đó là sự di chuyển nhịp nhàng của cánh tay phụ (tay còn lại, tay không cầm vợt). Giống như trẻ con đứng tấn và đấm về phía trước, bao giờ cũng là 1 tay phát ra, 1 tay co lại. Như thế vừa đảm bảo độ cân bằng của cơ thể vừa hỗ trợ cho cú đánh ra dứt khoát hơn, thu hồi về nhanh hơn. Một số học viên ở CLB mình, sau khi được nhắc về cánh tay phụ đều có 1 sự tiến bộ rõ rệt trong việc kiểm soát tốc độ cú đánh cũng như thời điểm tiếp xúc mong muốn.

Last edited:

Bình luận từ Facebook