làm thế nào để có 1 cú giật phải chuẩn??

archer

Đại Tá
Nhân bàn về giật chuẩn, các bác cho em hỏi động tác hồi bộ để giật tiếp thấy có 2 cách:
- đi sau về vậy, như tiến sỹ Đường,...
- theo 1 quỹ đạo dạng elip, như malong, spíngkill, Wangliquin.
em thử nhưng vẫn giật cùi. Ko cảm nhận khác biệt ạ. Bác nào giúp phân tích giải tõa giúp ạ.
Theo em thì cách 1 có ưu điểm là quỹ đạo ổn định ko thay đổi nhiều, đánh ổn định và dễ vào, cảm giác cũng dễ cảm nhận hơn. Nhược điểm là không tối ưu lực, và nhanh mỏi.
Cách 2 tự nhiên và tối ưu lực, nhưng cần cảm giác và kĩ năng kĩ thuật cao hơn rất nhiều để đảm bảo ổn định và cảm giác không bị sa sút, sai lệch giữa các cú đánh.
Còn lựa chọn thì ở bác thôi. :D

archer

Đại Tá
Một số bác có thể tập trung thời gian và tài năng (nếu có) vào giải quyết vấn đề kĩ thuật thay vì đào một cái giếng con con nhảy xuống ngồi quay tay và tự cho mình cái quyền chĩa mũi nhọn vào chỉ trích cá nhân và mỉa mai châm chọc với những lời lẽ sặc mùi khinh mạn và gây hấn được không nhỉ? Không thể tử tế, xây dựng và tôn trọng nhau hơn chút sao? :)

bachikho

Đại Tá
có j đâu mà mỉa mai hả bác, giống bác @VirusBNG trước đây thôi, đôi công chưa đc 20 quả, giật đều chưa được 10 quả nhưng hễ lên diễn đàn là bàn về giật trái, flick với chiến thuật đối giật, nghe sợ vãi, vào trận gặp người giật búa thì cố sờ được vào bóng là tốt rồi, ở đó mà đối, còn nếu ng ta moi sang trái mà quả nào bác cũng chuyển chân để giật lại đc thì trình bác lại cỡ B trở lên rồi, có lẽ chả vào cái topic này chém làm j :(

attack01

Đại Uý
Muốn có được 1 quả giật bóng xoáy xuống cắt nặng .Không phải giật moi mà vận giật hết tay mất bóng luôn . Bạn nên chú ý đến điểm ngắm khi bạn giật thường thì khi giật chúng ta thường hay ngắm vào mép bàn đối phương để giật . đối với bóng cắt nặng hơn bạn nên ngắm giật bóng cao hơn bàn khoảng 1 mét và hạ vợt sâu hơn ngần sàn của sân bóng hơn lỏng cổ tay và phất bóng phát lực bằng cổ tay để thắng được lực cắt của đối phương . cứ thế mà giật hết tay bóng đi rất tốc độ và rất xoáy. Chúc bạn ngày cằng tiến bộ

Bác nói sâu hơn cho em hiểu vụ ngắm mép bàn và ngắm cao hơn bàn 1 mét đối với bóng nặng là thế nào ạ....cái này em chưa hiểu lắm nhưng có nghe ai đó từng nói về kỹ thuật dạng này rồi....cảm ơn bác !

Trainee

Đại Tá
Bác nói sâu hơn cho em hiểu vụ ngắm mép bàn và ngắm cao hơn bàn 1 mét đối với bóng nặng là thế nào ạ....cái này em chưa hiểu lắm nhưng có nghe ai đó từng nói về kỹ thuật dạng này rồi....cảm ơn bác !
Theo mình hiểu, ý bác ấy thế này: Với quả giật, mỗi người thường lúc tập ban đầu hay có đích ngắm để điều chỉnh quả giật. Ví dụ mình hay ngắm đỉnh lưới để giật.
Số đông hay ngắm vào mép bàn đối phương để giật bóng vào đó, vì giật được đường bóng càng dài/sâu thì đối phương càng khó đỡ.
Bây giờ giật quả cắt nặng, nếu nhắm như thông thường mà không thoải mái tay tăng lực, chỉ moi xoáy lên được thôi thì bác ấy có mẹo là bạn nhắm cao lên chút, nhắm đánh như kiểu để đánh quả bóng vào tầm giữa mặt người ta ấy, sau đó thì cứ miết bóng, vung tay thật lực, bóng sẽ vẫn rơi vào bàn vì nó xoáy nên cắm xuống. Nói chung đó là một mẹo để tập; điểm nhấn ở đây là phất được cổ tay, miết vào bóng, hay còn gọi là tăng cổ tay thật nhanh lúc tiếp xúc.

Bình luận từ Facebook