Làm thế nào để chậm lại

wikpt

Trung Uý
Chào các bác, em mới chơi bóng bàn được chừng gần 1 năm, nhiều tuổi rồi mới chơi(37), lại không có thầy, chỉ là "chơi bóng dưỡng sinh" với các "cụ cao tuổi" gần nhà, và xem trên youtube thôi, gần đây thì biết đến rồi lọ mọ trong diễn đàn này, hóng chuyện các bác, cũng học hỏi được nhiều điều, giải tỏa được bao nhiêu thắc mắc, nên rất thành thật cảm ơn mọi người.
Nhưng có vấn đề nho nhỏ, hỏi thì ngại, sợ các bác cười cho, tuy nhiên hóng hớt cũng lâu rồi mà em không thấy bác nào nhắc đến, nên đánh liều hỏi các bác.
Bình thường thì không đến nỗi như vậy, nhưng khi chơi bóng bàn là em luôn vội vàng, hấp tấp, rõ ràng đầu thì nghĩ là bình tĩnh, chậm lại, nhưng bóng cứ sang bàn là lại phi vào như sợ người ta lấy mất bóng, rất khó kìm chế, kể cả khi cắt, gò hay là giật bóng, bóng cứ nảy lên là xô tới, đưa vợt vào. Vậy cho nên nhẹ thì em luôn bị cuốn theo lối đánh của đối thủ để rồi thua từ từ mà nặng thì đánh hỏng lãng xẹt rồi thua nhanh, kết thúc trận đấu thường là ở trạng thái tâm lý sao mình đánh ngu thế( Tất nhiên là vẫn khen đối thủ đánh hay rồi).
Vậy nên em muốn hỏi các bác là có phương cách nào để giúp em khỏi hấp tấp, vội vàng như vậy nữa không?( Các bác đừng khuyên em tập yoga hay thiền nhé :zingme21:), Cảm ơn các bác đã quan tâm.

QMinh_Bienhoa

Thượng Sỹ
Chào các bác, em mới chơi bóng bàn được chừng gần 1 năm, nhiều tuổi rồi mới chơi(37), lại không có thầy, chỉ là "chơi bóng dưỡng sinh" với các "cụ cao tuổi" gần nhà, và xem trên youtube thôi, gần đây thì biết đến rồi lọ mọ trong diễn đàn này, hóng chuyện các bác, cũng học hỏi được nhiều điều, giải tỏa được bao nhiêu thắc mắc, nên rất thành thật cảm ơn mọi người.
Nhưng có vấn đề nho nhỏ, hỏi thì ngại, sợ các bác cười cho, tuy nhiên hóng hớt cũng lâu rồi mà em không thấy bác nào nhắc đến, nên đánh liều hỏi các bác.
Bình thường thì không đến nỗi như vậy, nhưng khi chơi bóng bàn là em luôn vội vàng, hấp tấp, rõ ràng đầu thì nghĩ là bình tĩnh, chậm lại, nhưng bóng cứ sang bàn là lại phi vào như sợ người ta lấy mất bóng, rất khó kìm chế, kể cả khi cắt, gò hay là giật bóng, bóng cứ nảy lên là xô tới, đưa vợt vào. Vậy cho nên nhẹ thì em luôn bị cuốn theo lối đánh của đối thủ để rồi thua từ từ mà nặng thì đánh hỏng lãng xẹt rồi thua nhanh, kết thúc trận đấu thường là ở trạng thái tâm lý sao mình đánh ngu thế( Tất nhiên là vẫn khen đối thủ đánh hay rồi).
Vậy nên em muốn hỏi các bác là có phương cách nào để giúp em khỏi hấp tấp, vội vàng như vậy nữa không?( Các bác đừng khuyên em tập yoga hay thiền nhé :zingme21:), Cảm ơn các bác đã quan tâm.

Chào bạn ! Đây là tâm lý chung của những người chơi bóng bàn khi gặp phải những đối thủ có trình độ cao hơn mình.
Thứ nhất những người mới chơi thì kỹ thuật chưa hoàn chỉnh dẫn tới tâm lý không biết xử lý bóng như thế nào làm cho mình phải vội vàng hấp tấp.
Thứ hai, với những người chơi có kỹ thuật hoàn chỉnh nhưng tốc độ bóng còn chậm so với đối thủ thì cũng không theo kịp bóng của đối thủ nên cũng phải vội vàng.
Nhưng cả 2 trường hợp đều do đối thủ của mình có trình độ cao hơn biết cách điều bóng làm cho mình rơi vào thế bị động và phải vội vàng hấp tấp.
Nếu như bạn mới chơi thì việc đầu tiên là cần tập cho kỹ thuật của mình hoàn chỉnh trước đã. Tập kỹ thuật thì bạn cũng cần phải tập từng bước không được nóng vội, bạn cần tập hoàn chỉnh 1 kỹ thuật làm sao mà mình có thể áp dụng vào trận đấu đạt hiệu quả 80 tới 90% trước khi chuyển sang tập kỹ thuật thứ 2. Mong bạn sớm thành công!

tonic

Thượng Sỹ
Em cũng bị như bác chủ topic, nên giờ đang đi học cơ bản, rất hạn chế đánh trận và điều chỉnh dần. Kết quả cũng có khả quan hơn, nếu tập bác nên tập với ng đánh cơ bản ấy.

thaianhnguyen_hp94

Thượng Sỹ
hiểu ý chủ thớt r, kiểu của chủ thớt ngày xưa e cũng từng bị, đánh vội kiểu này dễ rúc lưới hoặc hụt bóng lắm, h thì e cải thiện đc phần nào r, lời khuyên là từ từ nhìn điểm rơi của bóng r hãy đánh, m đánh chậm nhưng mà chắc có khi sang bàn đối phương k đỡ lại đc đâu :zingme71:

truongtxt

Đại Tá
giống mình qua. cũng bằng tuổi chủ thớt. do vội vàng nên ngày nào mình cũng phải nộp bia. có nhiều quả rất ngon nhưng do vội quá nên đánh hỏng. mấy anh em chơi cùng toàn bảo mình là làm sao mà phải vội thế, cứ từ từ thôi. chỉnh lại mãi mà ko ăn thua gì cả, bác nào có phương pháp nào chỉ giúp mình cái.

Duc_NM

Đại Tá
Cái này nó là tính cách của mỗi người thôi các bác ạ, thế nên người ta bảo rèn luyện thể thao cũng là để rèng luyện tính cách. Rèn luyện, rèn luyện, rèn luyện......................................

wikpt

Trung Uý
Cái này nó là tính cách của mỗi người thôi các bác ạ, thế nên người ta bảo rèn luyện thể thao cũng là để rèng luyện tính cách. Rèn luyện, rèn luyện, rèn luyện......................................

Thì chuẩn rồi, vấn đề là làm việc có phương pháp mà bác. Mục tiêu thì thế nhưng các bác hoặc là thông minh hơn, có nhiều kinh nghiệm hơn, được học hành bài bản hơn hoặc là có thực tế huấn luyện v..v..thì có cách rèn luyện(hay là mẹo gì đấy...) để tiến bộ nhanh chóng hơn, mau tiến đến mục tiêu hơn. (Kiểu như bác NTBB hướng dẫn cái vụ tưởng tượng cầm cái gì quăng sang bên kia để chống căng cứng, gồng người, đơn giản thôi mà mình làm theo thấy rất hiệu quả hay topic bác leqd về cách phát lực "Từ cơ học truyền động..." cũng giúp mình hình dung mọi thứ rõ ràng hơn, chưa tập theo được nhưng cũng có định hướng để rèn luyện v..v..- Tiện đây lại cảm ơn 2 bác NTBB và bác Leqd cùng với rất nhiều các bác khác trên diễn đàn 1 lần nữa). Về phần mình thì ngoài tập luyện chăm chỉ ( theo điều kiện bản thân) thì cũng muốn hóng để học các bác để mau tiến bộ hơn trong khi công sức bỏ ra cũng tương đương...hehe...:zingme71:
Thank các bác quan tâm, chỉ dẫn.

hungvotdoc

Thượng Tá

Bạn mới chơi bóng bàn thì chuyện vội hay hấp tấp là quá bình thường. Tôi đây chơi hàng chục năm nay rồi mà nhiều khi vẫn bị vội nữa là. Tôi thường nói vui : Mình mà không vội thì có khi thành cao thủ rồi! Theo tôi thì hiện tượng vội trong bóng bàn là do phản xạ vô điều kiện theo bản năng. Muốn khắc phục phải hình thành phản xạ có điều kiện. Muốn vậy chỉ có cách là tập luyện nhiều và thời gian sẽ cho bạn câu trả lời. Một vấn đề nữa là thể lực cũng rất quan trọng. Khi ta xuống sức thì cũng rất hay bị vội và đánh hỏng. Vậy nên khi tập bạn phải chú ý đảm bảo cả về thời lượng và cường độ. Chúc bạn thành công!

NTBB

Super Moderators
Hi Hi ! Cảm ơn chủ thớt đã nhắc đến NTBB. Về cái khoản vội vàng này thì mình cho bạn một "khẩu quyết" mà mình học được từ chính một ..."học trò" của mình - một bác già 68 tuổi thích dợt làm nóng với mình trong mỗi buổi chơi bóng và mình đã chỉ cho bác ấy cách giật bóng FH và BH (tất nhiên là giật nhẹ nhàng thôi, vì bác ấy đã cao tuổi). Khi tập với mình, cứ mỗi khi bác ấy đánh hỏng bóng (vì vội vàng) là bác ấy lại dậm chân, vung tay và tự trách bản thân :" Bóng sang bàn mình là của mình, tại sao lại phải vội vã nhỉ?!".

Quá đúng luôn ! Bóng sang bàn mình là của mình, cứ từ từ mà đánh, có ai giục đâu !. Nhưng ở đây phải hiểu "từ từ" có nghĩa là phải chuẩn bị "đủ chân đủ tay" cho cú đánh, còn khi đánh thì tùy tình huống mà đánh mạnh hay đánh nhẹ, đánh vào điểm rơi nào. "Đủ chân đủ tay" nên hiểu là khi quan sát bóng đối phương bay sang thì mình phải có sự phán đoán hướng bóng, tốc độ, loại và độ xoáy của bóng, điểm rơi của nó và việc đầu tiên không phải là nghiêng người giơ tay về phía bóng mà là chân phía gần bóng phải bước về phía bóng, đưa người vào vị trí sao cho tay mình ở tư thế thoải mái để đánh bóng, sao cho tay cầm vợt không bị với quá, cũng không bị ép vào thân người quá, và điểm đánh vào bóng luôn nằm ở khoảng trước thân người và bên phải - nếu là cú đánh FH, và bên trái - nếu là cú đánh BH, khoảng 30-45 độ so với thân người. Cử động đầu tiên này cự kỳ quan trọng, vì nếu bạn không bước chân (gần bóng) sang phía bóng đến, mà nghiêng người về phía đó trước thì vô hình chung trọng tâm của bạn đã đặt lên chân phía đó và bạn không thể bước về phía bóng được nữa. Bạn sẽ mất một nhịp chuyển lại trọng tâm để nhấc chân đó lên rồi mới bước được. Và để đánh kịp bóng, tay bạn phải "vội" (và ở tư thế với), thế là đánh không tốt.

Để khắc phục thì ngoài chuyện tự "rèn" về tâm lý, là hãy luôn tự nhắc mình :"Bóng sang bàn mình là của mình, việc gì phải vội !", mình có 1 bài tập rất đơn giản nhưng thấy rất hiệu quả (đối với bản thân mình), là tự tập đánh bóng vào tường. Chắc chắn sẽ có nhiều bạn "théc méc" là cái ông NTBB có mỗi "bài" này mà "diễn" hoài (hehe !). Nhưng quả thật nó là bài tập có rất nhiều tác dụng : tập cảm giác bóng, tập di chuyển chân, tập tạo xoáy cho bóng và tìm hiểu tác động của các loại xoáy vào vợt ... và dĩ nhiên là cả tập về nhịp độ - cái mà bạn đang cần. Bạn hãy tìm một khoảng tường trống và đứng cách tường 2-3 m rồi cứ thế mà đánh bóng vào tường (bất cứ động tác gì), bóng bật tường dội xuống sàn, nảy lên, bạn lại đánh vào... cứ vậy. Hãy thay đổi điểm đánh trên tường (cao, thấp, phải, trái), lực đánh (mạnh để bóng dội ra xa, nhẹ để bóng nảy ngắn), chiều xoáy, tốc độ xoáy (miết vợt mạnh hay nhẹ)... Bạn cứ tập thử 15 phút mà xem sẽ thấy tác dụng và tự rút ra được nhiều điều. "Ưu điểm" của bài tập này là mình chủ động hoàn toàn, có thể tự tạo ra bóng nhanh (đánh mạnh bóng vào tường) và "từ từ" mà đánh quả sau. Bóng sang "bàn" mình là của mình, chả việc gì phải vội, hehe !!!

Last edited:

hoangtdsi

Đại Uý
Thanks bác NTBB nhiều. Ngoài tường ra, trên mạng mình có thấy ở nước ngoài tập bằng tấm phản bóng (ko rõ tên chính xác) đặt trên bàn rất hay. Chưa thấy cá nhân hay clb nào ở VN mình có hình dụng cụ hỗ trợ đó cả.

hieudoanbay919

Trung Sỹ
Thanks bác NTBB nhiều. Ngoài tường ra, trên mạng mình có thấy ở nước ngoài tập bằng tấm phản bóng (ko rõ tên chính xác) đặt trên bàn rất hay. Chưa thấy cá nhân hay clb nào ở VN mình có hình dụng cụ hỗ trợ đó cả.

Nó mấy trăm usd anh ah! Nếu iêu hàng Việt Nam anh xài đồ VN theo địa chỉ http://www.binhminhtabletennis.com.vn/ct_sp.aspx?id=102. Không anh làm tấm gỗ y chang và dán mút đen đỏ lên đó! Ah còn kèm theo bác ra mua thêm cái dây nhẩy mỗi sáng cho em 200 phát ( nếu không đơn giản hơn thỉ làm cái bao tải và cho hai chân vào nhẩy gọi là nhẩy bao bố của các thầy cô thể dục phổ thông phía Nam). Vụ nhẩy dây theo nhịp thì tùy theo sức khỏe từng lứa tuổi! Em đảm bảo chân vừa nhanh mà chống cả táo bón!
Trân trọng,

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Nó mấy trăm usd anh ah! Nếu iêu hàng Việt Nam anh xài đồ VN theo địa chỉ http://www.binhminhtabletennis.com.vn/ct_sp.aspx?id=102. Không anh làm tấm gỗ y chang và dán mút đen đỏ lên đó! Ah còn kèm theo bác ra mua thêm cái dây nhẩy mỗi sáng cho em 200 phát ( nếu không đơn giản hơn thỉ làm cái bao tải và cho hai chân vào nhẩy gọi là nhẩy bao bố của các thầy cô thể dục phổ thông phía Nam). Vụ nhẩy dây theo nhịp thì tùy theo sức khỏe từng lứa tuổi! Em đảm bảo chân vừa nhanh mà chống cả táo bón!
Trân trọng,

Trong website của Bình Minh hình như chỉ có tấm rinh chắn bóng để ngăn bóng chứ có thấy tấm Return Board đâu nhỉ ? Tấm phản hồi bóng (return board) là cái này cơ mà :
https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=0P3wLawXyWc

Không biết Bình Minh có chế tạo và bán tấm Return Board không nhỉ?

leqd

Đại Uý
Hihi, cảm ơn chủ thớt có lời, lại xếp em ngay sau chú ÚT NTBB là em ngại quá :)
Em tập cũng mắc bệnh như bác, đến giờ vẫn chưa chữa hết vì lỡ ngấm vào máu Tấn công. Em xin chưa sẻ một số kinh nghiệm như sau
1. Giữ nhịp: mình đánh loạn là vì không có nhịp. Cái này có một ông thầy thể dục người Hàn tình cờ đến CLB chỉ cho. Ông bắt đếm 1, 2, ... 3. 1 là lúc đối thủ đánh bóng, 2 là lúc bóng nảy trên bàn mình, 3 là lúc mình đánh vào bóng. Ban đầu cứ đếm to lên, sau đếm nhẩm, sau đếm thầm... Em thấy cái này rất hay, vừa chỉ rõ mình phải tập trung vào cái gì, và khi hô 3 thì toàn cơ thể đánh cũng xung lắm.
2. Tập nhiều bóng với thầy (hoặc bạn tập): bài phổ biến em rất chuộng là thầy phát 4 loại bóng, mình phải nhìn tay thầy và phản xạ lại: xoáy xuống ngắn - mình gò, xoáy xuống dài - mình giật, xoáy xuống cao - lao vào bạt khi bóng đang lên, bóng lỏng - mình bạt. Tập multi ball kiểu này buộc mình phải nhìn bóng, và đánh nhanh dần cho đến khi thuần thục. Em tập bài này gần cả năm rồi mà vẫn còn vội lắm, tuy nhiên thấy có tiến bộ hẳn và tấn công hiệu quả nhiều hơn.
Em có chia sẻ vấn đề chung của những người ngang trình "dở dở ương ương" như chúng ta ở bài: Kinh nghiệm của người mới tập: Từ đánh đều đến vào trận. Bác tham khảo nhé.
Ngoài ra cái return board đấy chán lắm, ở clb cũng có 1 bạn đặt làm, thử mãi mới vừa ý, nhưng đánh được 2 lần thì vất luôn. Vì tấm này chỉ trả được đúng một loại bóng, và bóng trả lại có đường đi không như bóng thật (do chỉ nảy ngược nhờ phản lực, không có lực đẩy)

Last edited:

wikpt

Trung Uý
Cảm ơn mọi người nhiều, mình biết là sẽ có kết quả tốt đẹp mà lại :zingme14:, thế nào cũng có bí quyết he he...
Cảm ơn chú Út, bài đánh bóng vào tường của chú đọc từ những topic trước (không cụ thể như ở đây) cháu vẫn đang tập đấy ạ, nhưng cháu vẫn thấy hay nhất là cái này, nó vừa đúc kết lý thuyết, lại dễ hình dung, tập được ngay, hì hì...Cảm ơn chú.
"và việc đầu tiên không phải là nghiêng người giơ tay về phía bóng mà là chân phía gần bóng phải bước về phía bóng, đưa người vào vị trí sao cho tay mình ở tư thế thoải mái để đánh bóng, sao cho tay cầm vợt không bị với quá, cũng không bị ép vào thân người quá, và điểm đánh vào bóng luôn nằm ở khoảng trước thân người và bên phải - nếu là cú đánh FH, và bên trái - nếu là cú đánh BH, khoảng 30-45 độ so với thân người. Cử động đầu tiên này cự kỳ quan trọng, vì nếu bạn không bước chân (gần bóng) sang phía bóng đến, mà nghiêng người về phía đó trước thì vô hình chung trọng tâm của bạn đã đặt lên chân phía đó và bạn không thể bước về phía bóng được nữa. Bạn sẽ mất một nhịp chuyển lại trọng tâm để nhấc chân đó lên rồi mới bước được. Và để đánh kịp bóng, tay bạn phải "vội" (và ở tư thế với), thế là đánh không tốt"
Cảm ơn bác leqd, chắc chắn em sẽ thực hành bài 1,2...3 để giữ nhịp của bác rồi, bình thường em vẫn cố gắng tập trung vào tay đối thủ, (học từ bài "Kinh nghiệm của người mới tập: Từ đánh đều đến vào trận"). Bài này của bác em đọc nhiều lần lắm, và đang cố gắng tập theo đấy ạ, thank bác nhiều.

Timoboll_ZLC

Binh Nhì
Mình trước đây cũng bị tình trạng này khi mới tập quả đánh (FH hay BH), và mình tự hỏi có thể mình bị vội vàng do mình không đánh được khi bóng rơi thấp chăng? mình có cần vội vàng để đánh khi bóng ở điểm cao nhất không?
nhưng sau này rút kính nghiệm: khi tập đôi công (trái, phải) thì mình tập đánh chậm lại, điều đó sẽ làm cho bạn quen với lối đánh phải tăng ma sát vào bóng (chờ bóng rơi thấp xuống sau điểm cao nhất của quỹ đạo bóng rơi mới đánh, ko phải đánh trước hoặc ngay điểm cao nhất). Khi đã quen với lối giật trái, phải như vậy rồi thì vào trận bạn cũng từ từ mà giật. Còn gò bóng ah? càng chậm thì bóng càng bớt xoáy và gò càng an toàn. Hy vọng có thể giúp anh được chút ít

NTBB

Super Moderators
Có một cái nữa mà mình quên mất, đó là khi tập với bạn tập hoặc với máy bắn bóng, hãy đừng đứng quá gần bàn, mà đứng cách bàn xa ra hơn bình thường (mà mọi khi mình vẫn đứng) một chút. Khi đứng xa bàn, bóng sang sẽ đi quãng đường dài hơn, mình có thời gian quan sát và di chuyển, sẽ không bị tâm lý vội vàng.

hoangtdsi

Đại Uý
Kinh nghiệm và kiến thức này cũng rất hay. Cám ơn bạn. Chắc cũng phải chỉnh lại nhịp của mình khi tập. Căn bản là những người trình dở dở ương ương không có cơ bản từ đầu, tập cũng có nhịp nhưng chưa ăn sâu vào máu. Hơn nữa đánh trận bóng lúc nhanh lúc chậm, lúc ngắn lúc dài.
Đối với mình thì giờ những tình huống bóng xa đã khắc phục được phần nào kiểu vội phi vào bóng (điểm rơi) mà đón đường bóng ra xa bàn chút. Tuy nhiên với những tình huống bóng phi vào người thì khi né ra vẫn bị vội.
Với return board thì mình nghĩ chắc phải loại gỗ tương đương với cốt vợt thì mới đảm bảo độ nảy (như trong video trên mạng). Mình tự làm hoặc thuê người làm đúng là khó đảm bảo.
Hihi, cảm ơn chủ thớt có lời, lại xếp em ngay sau chú ÚT NTBB là em ngại quá :)
Em tập cũng mắc bệnh như bác, đến giờ vẫn chưa chữa hết vì lỡ ngấm vào máu Tấn công. Em xin chưa sẻ một số kinh nghiệm như sau
1. Giữ nhịp: mình đánh loạn là vì không có nhịp. Cái này có một ông thầy thể dục người Hàn tình cờ đến CLB chỉ cho. Ông bắt đếm 1, 2, ... 3. 1 là lúc đối thủ đánh bóng, 2 là lúc bóng nảy trên bàn mình, 3 là lúc mình đánh vào bóng. Ban đầu cứ đếm to lên, sau đếm nhẩm, sau đếm thầm... Em thấy cái này rất hay, vừa chỉ rõ mình phải tập trung vào cái gì, và khi hô 3 thì toàn cơ thể đánh cũng xung lắm.
2. Tập nhiều bóng với thầy (hoặc bạn tập): bài phổ biến em rất chuộng là thầy phát 4 loại bóng, mình phải nhìn tay thầy và phản xạ lại: xoáy xuống ngắn - mình gò, xoáy xuống dài - mình giật, xoáy xuống cao - lao vào bạt khi bóng đang lên, bóng lỏng - mình bạt. Tập multi ball kiểu này buộc mình phải nhìn bóng, và đánh nhanh dần cho đến khi thuần thục. Em tập bài này gần cả năm rồi mà vẫn còn vội lắm, tuy nhiên thấy có tiến bộ hẳn và tấn công hiệu quả nhiều hơn.
Em có chia sẻ vấn đề chung của những người ngang trình "dở dở ương ương" như chúng ta ở bài: Kinh nghiệm của người mới tập: Từ đánh đều đến vào trận. Bác tham khảo nhé.
Ngoài ra cái return board đấy chán lắm, ở clb cũng có 1 bạn đặt làm, thử mãi mới vừa ý, nhưng đánh được 2 lần thì vất luôn. Vì tấm này chỉ trả được đúng một loại bóng, và bóng trả lại có đường đi không như bóng thật (do chỉ nảy ngược nhờ phản lực, không có lực đẩy)

long thủ

Đại Tá
Hầu hết người đánh bb bị vội là do không xoay người và hạ ngừoi để chuẩn bị đánh bóng, vì thế em khuyên bác tập cơ bản với những quả bóng xoáy xuống chậm, để chỉnh lại động tác.

Bình luận từ Facebook