làm sao để đánh ko bị hụt bóng, vào cạnh vợt

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
e sài mặt tàu, cũng tập đánh đều khá nhiều, nhưng đánh vẫn rất hay hụt bóng và vào cạnh, bác nào giúp e với, mặc dù mặt tàu góc vợt lớn , nhưng hay ăn vào cạnh lắm, hjc

caivantruong

Binh Nhất
Khi tiếp xúc bóng dù bạn giật hay bạt thì ko thể thiếu 2 động tác đó là tát vào bóng và miết bóng đi lên(bạn tưởng tượng như tay đang ở dưới hông và đưa tay lên tát một ai đó ấy).Thường thì khi bạn giật hay chú trọng đến ma sát nhiều quá nên hay trượt bóng người ta gọi là ăn bóng (thụ động) nên nhất thiết phải có một cái tát để bóng dính vào vợt rồi mới miết nó đi được(chủ động).
Bạn tưởng tượng cái vợt là một cái đồng hồ nhé.
1/Khi bạt thì bóng của bạn thường đón bóng là ở điểm 10h
2/Khi giật để bóng lao nhanh lúc chạm bàn đối phương thì bạn phải đón bóng ở điểm 4h và miết nó sang 10 giờ (cái này là kiểu giật của chuyên nghiệp đó).Nghiệp dư thì nhiều người giật bóng rất mạnh nhưng đối phương vẫn đỡ được bóng vì họ giật ở 10h lúc giật bên bàn họ bóng lao nhanh nhưng sang bàn đối phương thì bóng lại chậm lại và không hiểm.
Còn 1 chú ý mình muốn nói với bạn là có lẽ bạn ít xoay lườn thì phải vì khi xoay lườn như thế thì cánh tay bạn đã nghiễm nhiên ở đằng sau và khi xoay lại thì thành tát vào bóng rồi.Mình chỉ có vài ý góp cho bạn thế thôi từ kinh nghiệm bản thân
Chúc bạn nhanh thành pro nhé

napoleong389

Trung Sỹ
lâu không vào diễn đàn chia sẻ cùng bạn 1 cách đánh nhanh lên tay. Nghĩ ít thôi tập nhiều lên vì đây là thể thao mà, tuy nhiên đôi lúc cần tư duy 1 chút:
Hụt là do bạn vào bóng nhanh quá
Đầu vợt là do bạn vào bóng chậm quá
Muốn bóng vào tâm vợt bạn phải tập nhiều lên đây là vấn đề cảm giác mà.

meoluoitmb

Đại Tá
lâu không vào diễn đàn chia sẻ cùng bạn 1 cách đánh nhanh lên tay. Nghĩ ít thôi tập nhiều lên vì đây là thể thao mà, tuy nhiên đôi lúc cần tư duy 1 chút:

=============

Rảnh sang anh chơi nhé chú Nam.......

tosiosHD

Đại Tá
Bạn napoleong389 ở trên nói đúng đấy bạn ạ! Quan trọng là do thời điểm tiếp xúc với bóng của bạn chưa hợp lý nên mới xảy ra tình trạng như vậy. Bạn nên tập bộ chân thật tốt, quan sát kỹ bóng đến để tiếp xúc bóng hợp lý là sẽ khắc phục được 2 tình trạng hụt bóng và bóng chạm cạnh vợt bạn ạ!

hminh

Binh Nhất
Còn mình thì đánh quả nào cũng trúng bóng nhưng ít khi vào bàn, nhưng khi vào bàn thì khó đở, bệnh này khó trị :) :)

Radical

Moderator

Giải Vietinbank toàn quốc vừa rồi, Nam đánh hay đó.
Cố gắng tập duy trì tập luyện nhé.

Tiếc là BTC rút ngắn thời gian quá nên anh em gặp nhau mà ko có time để giao lưu vài set cho vui.
Hẹn gặp lại hội thao tới.

meoluoitmb

Đại Tá
Giải Vietinbank toàn quốc vừa rồi, Nam đánh hay đó.
Cố gắng tập duy trì tập luyện nhé.

Tiếc là BTC rút ngắn thời gian quá nên anh em gặp nhau mà ko có time để giao lưu vài set cho vui.
Hẹn gặp lại hội thao tới.

================
bán cái cần bán đi hùng ơi???????????

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
cảm ơn mọi người, nhiều lúc e đã ngắm kĩ quả bóng , có thể chỉ là 1 quả bóng gò hơi nhổng cao, lao vào quăng vào thì nó lại vào cạnh, hjc, mắt mũi e cũng hơi kém 1 tí, đánh ở sân hơi bị lóa , tối, nên đánh trượt nhiều khéo nó thành thói quen

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
Khi tiếp xúc bóng dù bạn giật hay bạt thì ko thể thiếu 2 động tác đó là tát vào bóng và miết bóng đi lên(bạn tưởng tượng như tay đang ở dưới hông và đưa tay lên tát một ai đó ấy).Thường thì khi bạn giật hay chú trọng đến ma sát nhiều quá nên hay trượt bóng người ta gọi là ăn bóng (thụ động) nên nhất thiết phải có một cái tát để bóng dính vào vợt rồi mới miết nó đi được(chủ động).
2/Khi giật để bóng lao nhanh lúc chạm bàn đối phương thì bạn phải đón bóng ở điểm 4h và miết nó sang 10 giờ (cái này là kiểu giật của chuyên nghiệp đó).Nghiệp dư thì nhiều người giật bóng rất mạnh nhưng đối phương vẫn đỡ được bóng vì họ giật ở 10h lúc giật bên bàn họ bóng lao nhanh nhưng sang bàn đối phương thì bóng lại chậm lại và không hiểm.
Còn 1 chú ý mình muốn nói với bạn là có lẽ bạn ít xoay lườn thì phải vì khi xoay lườn như thế thì cánh tay bạn đã nghiễm nhiên ở đằng sau và khi xoay lại thì thành tát vào bóng rồi.Mình chỉ có vài ý góp cho bạn thế thôi từ kinh nghiệm bản thân

những quả xoáy xuống chìm mình đứng vợt moi rất hay ăn vào cạnh, nếu xoay lườn những quả đấy thì mời họ điểm hả bạn

Profess.medical

Đại Uý

có clip nào rõ ràng hơn không bác.như thế này vẫn hơi khó hình dung ạ.

Gà Ri

Đại Uý

Khi nhìn thẳng vào quả bóng bàn và tưởng tượng mặt cắt đứng quả bóng là mặt đồng hồ. Vậy theo chiều kim đồng hồ thì :

Khi mắt nhìn sang phải, các điểm 7h 8h 9h 10h 11h nằm phía ngoài quả bóng. Các điểm 1h 2h 3h 4h 5h nằm phía trong quả bóng

Khi mắt nhìn sang trái, các điểm 7h 8h 9h 10h 11h nằm phía trong quả bóng. Các điểm 1h 2h 3h 4h 5h nằm phía ngoài quả bóng

2 điểm 6h và 12h ko thay đổi.

Vợt chỉ có thể tiếp xúc điểm 6h 12h và các điểm nằm phía trong.

Bởi vậy tùy theo đánh tay nào thì hình dung điểm tiếp xúc là khác nhau. Quả bạt phải của người chơi tay phải tiếp xúc tại điểm 2h, quả bạt phải của người chơi tay trái tiếp xúc điểm 10h.

Các quả khác tùy theo người chơi tay nào cũng hình dung tuơng tự như vậy.

Em mới chơi bóng bàn nên có gì dại đột, sai sót xin các bác lượng thứ cho ạ

Profess.medical

Đại Uý
Khi nhìn thẳng vào quả bóng bàn và tưởng tượng mặt cắt đứng quả bóng là mặt đồng hồ. Vậy theo chiều kim đồng hồ thì :

Khi mắt nhìn sang phải, các điểm 7h 8h 9h 10h 11h nằm phía ngoài quả bóng. Các điểm 1h 2h 3h 4h 5h nằm phía trong quả bóng

Khi mắt nhìn sang trái, các điểm 7h 8h 9h 10h 11h nằm phía trong quả bóng. Các điểm 1h 2h 3h 4h 5h nằm phía ngoài quả bóng

2 điểm 6h và 12h ko thay đổi.

Vợt chỉ có thể tiếp xúc điểm 6h 12h và các điểm nằm phía trong.

Bởi vậy tùy theo đánh tay nào thì hình dung điểm tiếp xúc là khác nhau. Quả bạt phải của người chơi tay phải tiếp xúc tại điểm 2h, quả bạt phải của người chơi tay trái tiếp xúc điểm 10h.

Các quả khác tùy theo người chơi tay nào cũng hình dung tuơng tự như vậy.

Em mới chơi bóng bàn nên có gì dại đột, sai sót xin các bác lượng thứ cho ạ

bác ấy nói coi cây vợt là đồng hồ cơ mà.có phải coi trái banh đâu bác.zz

Bình luận từ Facebook