Làm sao để cơ thể lỏng mềm.

thành đề

Đại Uý
Tập nhiều bóng là một phương pháp hay để tạo cảm giác bóng và thả lỏng khi thực hiện các động tác kỹ thuật đánh bóng. Vì khi tập nhiều bóng, người tập không bị áp lực phải thắng điểm bóng - đặc biệt là khi tập 1 mình như trong video dưới đây thì lại càng tự do điều chỉnh (lực đánh, hướng đánh, điểm rơi...) do đó tránh được hiện tượng gồng cứng cơ bắp. Bạn chủ thớt thử áp dụng xem.
Cháu có theo dõi nhiều video bác và các bạn trên diễn đàn dịch và biên soạn. Rất rất bổ ích ạ. Cảm ơn bác nhiều và chúc bác luôn mạnh khỏe ạ.

hungvotdoc

Thượng Tá
Tập nhiều bóng là một phương pháp hay để tạo cảm giác bóng và thả lỏng khi thực hiện các động tác kỹ thuật đánh bóng. Vì khi tập nhiều bóng, người tập không bị áp lực phải thắng điểm bóng - đặc biệt là khi tập 1 mình như trong video dưới đây thì lại càng tự do điều chỉnh (lực đánh, hướng đánh, điểm rơi...) do đó tránh được hiện tượng gồng cứng cơ bắp. Bạn chủ thớt thử áp dụng xem.
Bao nhiêu năm chơi bóng bàn và xem cũng nhiều clip về bóng bàn rồi mà bây giờ mới được xem cái clip tập một mình này! thật là không ngờ! Thực ra là không nghĩ tới là có phương pháp tập như thế để mà tra " google". Cảm ơn bác NTBB đã chia xẻ, bác luôn là người đem lại những điều bổ ích cho mọi người. Phương pháp này tập từng động tác quá tốt. Vấn đề bây giờ là có chịu kiên trì tập hay không thôi. Nhưng có lẽ cũng phải có trình độ tương đối một chút thì mới thực hiện được bác nhỉ?

Acoustic

Đại Uý
C
Chú Út đi du lịch về rồi à, thời gian vừa qua thiếu các bài viết của chú tren facebook cháu thấy vắng vẻ quá

nb.toan

Thượng Tá
Tập nhiều bóng là một phương pháp hay để tạo cảm giác bóng và thả lỏng khi thực hiện các động tác kỹ thuật đánh bóng...
Kinh thật! Ngang với Mã Long chứ không chơi ah...ah...ah, động tác thì thoát, dứt khoát mạnh mẽ, bóng vọt cắm xoáy.
Không biết ô này xài Combo gì nhỉ?
Anh Út có nhiều clips hay thật.

NTBB

Super Moderators
Bao nhiêu năm chơi bóng bàn và xem cũng nhiều clip về bóng bàn rồi mà bây giờ mới được xem cái clip tập một mình này! thật là không ngờ! Thực ra là không nghĩ tới là có phương pháp tập như thế để mà tra " google". Cảm ơn bác NTBB đã chia xẻ, bác luôn là người đem lại những điều bổ ích cho mọi người. Phương pháp này tập từng động tác quá tốt. Vấn đề bây giờ là có chịu kiên trì tập hay không thôi. Nhưng có lẽ cũng phải có trình độ tương đối một chút thì mới thực hiện được bác nhỉ?
Cũng không nhất thiết là "phải có trình độ tương đối thì mới thực hiện được". Mình ở trình độ nào thì tập ở trình độ đó, có sao đâu ! Nếu có người hướng dẫn động tác trước cho thì tốt, còn ko thì cứ xem video rồi tập theo vẫn OK. Bài tập này để luyện cảm giác bóng (đánh được càng nhiều lần thì cảm giác bóng càng tăng lên), để luyện động tác đánh của từng cú đánh, để luyện cách đưa bóng đến các điểm rơi khác nhau trong cùng một loại cú đánh... Và nó là cách tập luyện hay khi không có người cùng tập hoặc ko có Thầy châm bóng - một cách tận dụng thời gian. Các bạn cứ tập thử đi, sẽ thấy rất hiệu quả !

Ma_Long

Thượng Sỹ
Em đánh thường bị bảo là cứng quá. Em đã cố sửa, cảm giác người thả lỏng lắm rồi nhưng vẫn bị bảo cứng.
Các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho em với ạ. Em xin cảm ơn.

Theo như mình tìm hiểu, thì một trong các yếu tố gây cho căng cứng lúc đánh vào bóng là do hơi thở, trước khi đánh bóng thì hít vào, khi đánh vào bỏng thì thở ra. vừa thả lỏng cơ, vừa phát lực tốt.

Apis

Thượng Sỹ
Em đánh thường bị bảo là cứng quá. Em đã cố sửa, cảm giác người thả lỏng lắm rồi nhưng vẫn bị bảo cứng.
Các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho em với ạ. Em xin cảm ơn.
Theo mình cái chính là bạn đang dùng nhiều "cơ" hơn số cơ cần thiết để đánh bóng bàn dẫn đến căng cứng. Có thể do thói quen, có thể bạn cố đánh xoáy, đánh mạnh trong tư thế với, sai bộ chân.
1. Bạn nên tập đánh đều, giật 1 điểm cho thuần thục, nhẹ nhàng đúng động tác đã. Có Hlv giỏi kèm thì quá tốt, không thì nhờ người tập chung.
2. Tập các bài giật 2 điểm, 3 điểm. Nhớ là di chuyển chân tới rồi hãy đánh, không đánh với.
3. Vô trận cũng phải tâm niệm trong đầu là di chuyển chân tới rồi mới đánh, hỏng thì thôi. Đừng cố ăn thua thành thói quen.
Chúc vui.

thành đề

Đại Uý
Theo mình cái chính là bạn đang dùng nhiều "cơ" hơn số cơ cần thiết để đánh bóng bàn dẫn đến căng cứng. Có thể do thói quen, có thể bạn cố đánh xoáy, đánh mạnh trong tư thế với, sai bộ chân.
1. Bạn nên tập đánh đều, giật 1 điểm cho thuần thục, nhẹ nhàng đúng động tác đã. Có Hlv giỏi kèm thì quá tốt, không thì nhờ người tập chung.
2. Tập các bài giật 2 điểm, 3 điểm. Nhớ là di chuyển chân tới rồi hãy đánh, không đánh với.
3. Vô trận cũng phải tâm niệm trong đầu là di chuyển chân tới rồi mới đánh, hỏng thì thôi. Đừng cố ăn thua thành thói quen.
Chúc vui.
Cảm ơn bác.
Em mới thực hiện được điều 1 :D
Trước em ham đánh mạnh đánh vội nên bị co cứng nhiều nhóm cơ như bác nói, dẫn đến hay đánh trượt đánh hỏng. Từ khi chuyển sang giật moi em giảm hẳn tình trạng này :))
Em cũng bị thói quen đánh với luôn, tay trước chân sau, thế mới khổ. Bác bắt bệnh chuẩn quá :D

lion

Đại Tá
Để thả lỏng được thì cần có trạng thái tự tin về kỹ thuật, sức khoẻ, tâm lý
thi đấu và sự hiểu biết đối phương.

Để tự tin về kỹ thuật thì yêu cầu phải học hành, tập luyện đàng hoàng, nếu
được học từ cơ bản theo thầy theo thợ đi lên thì rất tốt.

Bóng bàn là môn thể thao, vì vậy nó đòi hỏi sức khoẻ, sự dẻo dai, chân tay
mắt phản ứng nhanh, ở đây vừa có yếu tố tố chất, vừa có yếu tố khổ luyện.

Tâm lý chủ yếu đến từ 2 yếu tố, thứ nhất là từ 2 điểm trên, tức là khi mình
tự tin vào sức khoẻ, kỹ thuật thì đánh kiểu gì cũng thấy OK, thứ hai là đầu
óc tập trung, hào hứng khi chơi, không bị chi phối bởi nhiệm vụ về sớm rửa
đít cho con hay xi tè cho vợ thì mới toàn tâm toàn ý được. Độ cao cũng có
thể khiến cơ thể căng cứng.

Ngoài ra, nếu gặp đối kỵ rơ hoặc chấp mình đến 4, 6 trái mà lại thêm tí độ
đẽo thì càng căng cứng ;)

NTBB

Super Moderators
Khổ thế đấy! "Thể thao" muốn lỏng mềm thì nó cứ căng cứng. "Thể dục" muốn căng cứng thì nó lại cứ ...lỏng mềm !

(Vui tí để xả ... căng cứng ! Hihi !)

thành đề

Đại Uý
Để thả lỏng được thì cần có trạng thái tự tin về kỹ thuật, sức khoẻ, tâm lý
thi đấu và sự hiểu biết đối phương.

Để tự tin về kỹ thuật thì yêu cầu phải học hành, tập luyện đàng hoàng, nếu
được học từ cơ bản theo thầy theo thợ đi lên thì rất tốt.

Bóng bàn là môn thể thao, vì vậy nó đòi hỏi sức khoẻ, sự dẻo dai, chân tay
mắt phản ứng nhanh, ở đây vừa có yếu tố tố chất, vừa có yếu tố khổ luyện.

Tâm lý chủ yếu đến từ 2 yếu tố, thứ nhất là từ 2 điểm trên, tức là khi mình
tự tin vào sức khoẻ, kỹ thuật thì đánh kiểu gì cũng thấy OK, thứ hai là đầu
óc tập trung, hào hứng khi chơi, không bị chi phối bởi nhiệm vụ về sớm rửa
đít cho con hay xi tè cho vợ thì mới toàn tâm toàn ý được. Độ cao cũng có
thể khiến cơ thể căng cứng.

Ngoài ra, nếu gặp đối kỵ rơ hoặc chấp mình đến 4, 6 trái mà lại thêm tí độ
đẽo thì càng căng cứng ;)
Độ hoặc là đánh cùng thầy cùng sếp thì tim đập mạnh + thở gấp bác ạ :))
Cứ như lúc gặp gái vậy @@

Bình luận từ Facebook