Làm một cái gì đó cho diễn đàn và anh em bóng bàn....

seven25

Trung Uý
sardius là phong cực nẩy vì thế em nên chọn dòng mút bám xoáy tí thì sẽ phù hợp.nói thật trình độ anh bây giờ cầm vợt em anh còn không kiểm soát được huống chi em vì rất nẩy.

Bây giờ e đang lưỡng lự giữa 2 mặt andro hexer HD và Calibra LT Sound,chọn mặt nào dc ah.E đánh giơ giật bạo lực chưa có độ khéo lắm ah :D

PhuSoc

Trung Uý
Bây giờ e đang lưỡng lự giữa 2 mặt andro hexer HD và Calibra LT Sound,chọn mặt nào dc ah.E đánh giơ giật bạo lực chưa có độ khéo lắm ah :D

dùng hexer hd di em.vì anh từng đánh thử miếng đó với sadius rồi cũng tạm ổn.

PhuSoc

Trung Uý
em cũng có vài câu hỏi cần anh chỉ giáo:
- em hiện đang dùng tmb zlc fh: h3 nt, bh: ten 05fx. Cảm nhận của e là cốt đánh nảy quá và khá nặng (2 mặt này độ dày khá lớn), giật bằng h3 đối thủ chụp ngon ơ do banh đi tuy thấp nhưng ít xoáy, trong khi e cầm cây vợt cùi mấy trăm nghìn có dán sẵn mặt 729 thì giựt dễ dàng ít tốn sức đối thủ đỡ thì bị bung, giật trái phải rất tự tin khả năng khi giật hết sức bóng ra ngoài rất ít, ngược lại khi cầm combo của kia e phải dè chừng giựt lúc ra ngoài lúc rúc lưới==> như vậy có phải sức nặng của vợt đang ảnh hưởng đến lối đánh của e?
- Em có thấy anh trả lời là cốt mềm nên kết hợp với mặt nẩy, nhưng theo em nghĩ là cốt mềm mà kết hợp với mặt mềm thì khi đối thủ phản công đập, giựt nếu mình đỡ banh tỷ lệ vào bàn sẽ cao hơn, dễ bỏ banh gần bàn hay xa bàn theo ý mình hơn, vì nếu nảy quá mình sẽ khó bỏ nhỏ banh gần lưới, không biết suy nghĩ em vậy có đúng không?
- em đang tập theo lối giựt cả 2 bên fh và bh thì liệu cái cốt tmb zlc với những mặt vợt kia liệu có hợp không hay phải tìm loại cốt nào nhẹ, mỏng...anh có thể cho em lời khuyên dùng cốt nào không? nghe mọi người quảng cáo dữ quá làm 1 combo mà đánh dở hơn khi cầm vợt cùi (chắc do trình em kém chưa phát huy được chăng?)

mút vợt đổi là cả 1 quá trình thay đổi bạn ah.vì vợt cũ bạn đánh quen rồi giờ đổi vợt mới cảm giác lạ đó bạn thử tập lâu dài chắc sẽ quen.
còn bạn nói cốt mềm dùng với phong mền đở bóng ngắn rất hiệu quá kiểm soát tốt là hoàn toàn chính xác. nhưng nhược điểm là khi bóng ngon mình không phát lực dứt điểm đối phương được vì mền quá ít nảy.được cái này mất cái kia.

PhuSoc

Trung Uý
Hi Phú Sóc, online khuya nhỉ.
1/ Đối phó cú giựt xoáy moi của đối thủ,, để mượn xoáy của đối thủ để vuốt banh ra góc thì phải làm như thế nào?
2/ Đối phó cú mổ, I là mổ chọi, thường thì quỹ đạo banh sẽ xoáy ngang nên tiếp xúc rất khó phán đoán, vậy làm thế nào để mượn xoáy đối thủ trả banh về 2 góc?
Còn 1 số câu hỏi nữa.... nhưng hỏi Phú 2 câu này trước đã. :D.
chào anh.em chỉ online khuya thôi còn dạy cả ngày nên dành tí thời gian phục vụ ace:p
đối phó quả giật moi bằng cách tay cao hon bóng xoa nhẹ nhàng trả xoáy lại là sẽ qua.nhưng tay phải cực mền không được gòng.gòng tay kê bóng như chặn bóng xung là bay ngay.
còn qua mổ thì tùy tay phải hay tay trái anh cứ canh chiều xoáy của bóng và đở hoặc giật ngược lại với chiều xoáy.nếu như mình chưa quen thì cứ canh điểm giữa bàn mà đở tự nhiên sẽ mượn xoáy của đối phương đi ra góc.

PhuSoc

Trung Uý
Phú sóc nên gán cho một cái tên là...... Thần đồng đất việt....he...he..............
anh nói quá rồi anh.em cũng như mọi người thôi.trong khả năng của em em muốn giúp đỡ mọi người chơi tốt hơn thôi.anh mika ma có gặp em ở ngoài cứ rũ em chơi hay hỏi những gì cần hỏi e giúp đỡ ngay.^^ e được cái nhiệt tình nhưng thẳng tính nóng lăm anh ơi :D

Tôi toàn thua

Binh Nhì
anh nói quá rồi anh.em cũng như mọi người thôi.trong khả năng của em em muốn giúp đỡ mọi người chơi tốt hơn thôi.anh mika ma có gặp em ở ngoài cứ rũ em chơi hay hỏi những gì cần hỏi e giúp đỡ ngay.^^ e được cái nhiệt tình nhưng thẳng tính nóng lăm anh ơi :D
Chào anh,anh cho em hỏi là em đánh bóng bàn đã lâu,chẳng giỏi mà cũng không phải là gà,nhưng em cảm thấy kiểu đánh của mình thay đổi theo thời gian,năm 1,hoặc 2 năm 1,ngày xưa em giật đùng đùng mà rất chuẩn,nhưng lại thủ kém,giờ thủ hay nhưng lại giật kém và lười giật,ngày xưa đẩy trái rất tốt nhưng giờ lại mất hẳn,nó lại thay vào cái khác hay hơn đại loại là như thế,theo anh thì tại sao ạ?và làm cách nào để ko lười giật,phải chăng mỗi ngày giật ít đi thì thành thói quen lười...cảm ơn anh ạ,xin ý kiến anh và cách khắc phục.

PhuSoc

Trung Uý
Chào anh,anh cho em hỏi là em đánh bóng bàn đã lâu,chẳng giỏi mà cũng không phải là gà,nhưng em cảm thấy kiểu đánh của mình thay đổi theo thời gian,năm 1,hoặc 2 năm 1,ngày xưa em giật đùng đùng mà rất chuẩn,nhưng lại thủ kém,giờ thủ hay nhưng lại giật kém và lười giật,ngày xưa đẩy trái rất tốt nhưng giờ lại mất hẳn,nó lại thay vào cái khác hay hơn đại loại là như thế,theo anh thì tại sao ạ?và làm cách nào để ko lười giật,phải chăng mỗi ngày giật ít đi thì thành thói quen lười...cảm ơn anh ạ,xin ý kiến anh và cách khắc phục.
hi chào bạn đọc xong mình có vài lời góp ý như sau.
kỹ thuật trong bóng bàn rất đa dạng có thể theo những lời bạn nói thì mình nghĩ bạn là người ham học hỏi và thích bắt trước.điều này rất hay và rất phù hợp với môn bóng bàn.nhưng hãy bắt trước những cái hay.
về kỹ thuật tạm gọi là bạn cũng ok. nhưng về mặt chiến thuật thì bạn thật sự không hiểu gì.hiện tại theo lời bạn nói thì bạn đánh theo cảm tính.đụng đâu đánh đó còn hớ ra thì người ta giật thì mình chụp.
mình khuyên bạn nên có 1 chiến thuật rõ ràng và hãy nhìn lại mình xem điểm mạnh nhất hay nhất của mình là gì và xây dựng lối đánh dựa trên kỹ thuật đó.
chúc bạn tiến bộ.Thân

mika9967

Trung Sỹ

sao có lúc gọi chú, lúc gọi là anh vậy? mà TRong HIếu gọi mika là chú đấy, U50 rồi, chú cũng được, hôm nào chú sẽ lên clb ga sài gòn nhờ Phú tư vấn vào đường tuyệt chiêu nhe.

PhuSoc

Trung Uý
sao có lúc gọi chú, lúc gọi là anh vậy? mà TRong HIếu gọi mika là chú đấy, U50 rồi, chú cũng được, hôm nào chú sẽ lên clb ga sài gòn nhờ Phú tư vấn vào đường tuyệt chiêu nhe.

chuyện nhỏ như con thỏ.nhưng phải gọi trước cho con thỏ thì nó mới đỏ.hehehe

ho rang kiem

Binh Nhì
Chào Phú,trường hợp của a là ít vô set chỉ khoái tập đều hic hic
Hôm bữa vô set đánh thử với 1 anh trình ngang mình trong CLB (tự cho là ngang thôi vì chưa đánh bao giờ),a dẫn 2-1,set 4 dẫn 7-3.
Tự nhiên trong đầu lại nghĩ đến CHIẾN THắNG,suy nghĩ lung tung nào là có nên ăn 3-1 hay ăn 3-2 cho 2 ae đều vui.
Thế là thua luôn 1 lèo 7-11 và đi nhanh set 5 luôn!!
Về k hiểu tại sao mình bị như vậy,từ sau khi có suy nghĩ thắng lợi như thế là mất hẳn bài vở ,k còn biết mình sẽ đánh quả gì luôn.
Anh nghĩ mình ít cọ sát,k có kinh nghiệm nhưng khi đọc topic về giải mở rộng cúp Newgy (e vô địch!),bài của anh Nghĩa Bụm:
Vòng tứ kết diễn ra với các trận căng thẳng như sau :

Trận 1 : Nghĩa bụm vs Trần Hoài Nam (đồng banh)

Dựa vào tâm lý đã thắng Nam tại giải Vô địch TPHCM vừa rồi, Nghĩa vào cuộc rất hưng phấn đánh phủ đầu, dẫn trước 2/0 khá dể dàng, nhưng ở đời đôi khi cái gì dể dàng quá lại không tốt:p, set 3 Nghĩa tiếp tục gác 4/1, 6/2,...và trong đầu Nghĩa đã suy nghỉ đến trận bán kết đánh với ai:(:cool:, đó quả là 1 sai lầm nghiêm trọng trong thể thao, set 3 Nghĩa liên tục gác điểm nhưng không quyết tâm và thua ngược, set 4 và 5 dù đã cố gắng hết sức nhưng lực bất tòng tâm vì lúc đó Nam đã lên tinh thần rất cao và đánh như lên đồng, Nghĩa bụm bị loại hơi tiếc nhưng xứng đáng, chúc mừng Nam. (tối về tức quá đập đầu vào gối ngủ đến sáng dậy đi làm:cool::mad:)
làm anh hơi ngạc nhiên vì a Nghĩa cũng trình A2,từng đánh cho tuyển trẻ quốc gia.kinh nghiệm phong phú mà cũng mắc phải vấn đề tâm lý giống mình sao?
Vậy thì vấn đề như vậy có thể khắc phục được k?
và làm cách nào để hạn chế tư tưởng Tự Sướng (thắng lợi trước mắt) như vậy?e đã từng bị như vậy chưa?xin chia sẽ 1 vài kinh nghiệm của e trong trường hợp này.Cám ơn nhiều!

kiếm thánh

Thượng Sỹ
Bạn ơi, cho mình hỏi câu nhé ?
Khi gặp đối thủ giao bóng nhưng rất hay chọi bóng, và thường chọi bóng với tốc độ cao và điểm rơi là vạch trắng mép bàn. Vậy thì phương án sử lý đỡ giao bóng như thế nào? xin bạo chỉ giáo, thanks.

PhuSoc

Trung Uý
Chào Phú,trường hợp của a là ít vô set chỉ khoái tập đều hic hic
Hôm bữa vô set đánh thử với 1 anh trình ngang mình trong CLB (tự cho là ngang thôi vì chưa đánh bao giờ),a dẫn 2-1,set 4 dẫn 7-3.
Tự nhiên trong đầu lại nghĩ đến CHIẾN THắNG,suy nghĩ lung tung nào là có nên ăn 3-1 hay ăn 3-2 cho 2 ae đều vui.
Thế là thua luôn 1 lèo 7-11 và đi nhanh set 5 luôn!!
Về k hiểu tại sao mình bị như vậy,từ sau khi có suy nghĩ thắng lợi như thế là mất hẳn bài vở ,k còn biết mình sẽ đánh quả gì luôn.
Anh nghĩ mình ít cọ sát,k có kinh nghiệm nhưng khi đọc topic về giải mở rộng cúp Newgy (e vô địch!),bài của anh Nghĩa Bụm:

làm anh hơi ngạc nhiên vì a Nghĩa cũng trình A2,từng đánh cho tuyển trẻ quốc gia.kinh nghiệm phong phú mà cũng mắc phải vấn đề tâm lý giống mình sao?
Vậy thì vấn đề như vậy có thể khắc phục được k?
và làm cách nào để hạn chế tư tưởng Tự Sướng (thắng lợi trước mắt) như vậy?e đã từng bị như vậy chưa?xin chia sẽ 1 vài kinh nghiệm của e trong trường hợp này.Cám ơn nhiều!

chào anh.em đọc bài của anh hỏi rất hay:D
không phải là Đẳng cấp thì không mắc phải trường hợp như anh.em dẫn chứng nhé giống như anh nghĩa bụm thua ngược Nam 3/2 là 1 điển hình.anh Đoàn Kiến quốc từng gác vdv thái lan tại seagame thì phải em không nhớ rõ 10-6 set 5 thua luôn.
Trường hợp của em nữa gác Tùng Dac Lắc 2-0 set 3 hơi lơi tay thế là tùng sung lên gỡ liền 2 ván 2-2.set 5 gác em 6-3. 11-10.nhưng cũng may là em rất lì lơm không bỏ cuộc nên thắng 13-11.Đó là những dẫn chứng cho anh biết không phải đẳng cấp là không mắt phải trường hợp này.
có vài lời khuyên với anh:
thứ 1 : anh tập bóng bàn vì sức khỏe không máu thắng thua nhưng cũng phải va chạm cọ sát thi đấu set với mọi người nhé.vì có thể từ đây anh sẽ quen được rất nhiều bạn bè và mối quan hệ tốt.và trình độ anh ngày càng tiến bộ nữa.Học luôn đi với thực hành anh nhé.
thứ 2: khi đã vào bàn thi đấu thì dù là bạn thân cách mấy hay đại loại là nễ nang gì đó thì cũng phải đánh hết mình có gác 2-0 thì cũng đánh tập trung ăn luôn 3-0.nói chung la phải tập trung hết mình.Vì thể thao mà thắng thua là bình thường.Tại sao như vây? vì nếu anh lơ và nghĩ đến chiến thắng sớm quá sẽ làm mất tập trung khi đó đối phương sẽ hương phấn và bùng nổ thì lúc đó anh có muốn tập trung trở lại cũng rất khó.Luôn luôn trong đầu là phải tập trung đánh đến điểm cuối cùng.Như thế cũng là 1 cách tôn trọng đối thủ.
Chúc anh ngày càng tiến bộ.

PhuSoc

Trung Uý
Bạn ơi, cho mình hỏi câu nhé ?
Khi gặp đối thủ giao bóng nhưng rất hay chọi bóng, và thường chọi bóng với tốc độ cao và điểm rơi là vạch trắng mép bàn. Vậy thì phương án sử lý đỡ giao bóng như thế nào? xin bạo chỉ giáo, thanks.
theo như bạn nói thì đối phương sẽ chọi bóng sốc và bung nhiều.có 2 cách để sử lý:
1. bạn có thể mượn xoáy đánh đều lại thôi.tự nhiên sẽ ăn xoáy và trả hết xoáy lại đối phương.
2.bạn có thể lui ra tí và giật nhanh trên đầu bóng.

taolao

Binh Nhì
Tập trung đánh đến điểm cuối cùng. Thế thắng luôn 11/0 có nên không ? Có khi nào Phú rơi vào tình trạng sắp thắng 11/0 hoặc sắp thua 0/11 chưa. Nếu có thì tâm lý thi đấu khi ấy sẽ thế nào

ho rang kiem

Binh Nhì
thứ 1 : anh tập bóng bàn vì sức khỏe không máu thắng thua nhưng cũng phải va chạm cọ sát thi đấu set với mọi người nhé.vì có thể từ đây anh sẽ quen được rất nhiều bạn bè và mối quan hệ tốt.và trình độ anh ngày càng tiến bộ nữa.Học luôn đi với thực hành anh nhé.
thứ 2: khi đã vào bàn thi đấu thì dù là bạn thân cách mấy hay đại loại là nễ nang gì đó thì cũng phải đánh hết mình có gác 2-0 thì cũng đánh tập trung ăn luôn 3-0.nói chung la phải tập trung hết mình.Vì thể thao mà thắng thua là bình thường.Tại sao như vây? vì nếu anh lơ và nghĩ đến chiến thắng sớm quá sẽ làm mất tập trung khi đó đối phương sẽ hương phấn và bùng nổ thì lúc đó anh có muốn tập trung trở lại cũng rất khó.Luôn luôn trong đầu là phải tập trung đánh đến điểm cuối cùng.Như thế cũng là 1 cách tôn trọng đối thủ.
Chúc anh ngày càng tiến bộ.
Cám ơn vì những lời khuyên của e.Anh sẽ ghi nhớ.
Sáng đến giờ cứ nôn nao vào diễn đàn để xem có bài viết của e chưa.
Cám ơn rất nhiều.
Mình cũng muốn chia sẽ vấn đề này với các bạn trên diễn đàn và hy vọng k ai mắc phải những sai lầm như thế,
để đêm về k phải đập đầu vào gối như mình và a Nghĩa Bụm nữa.hihihihihihi

PhuSoc

Trung Uý
Tập trung đánh đến điểm cuối cùng. Thế thắng luôn 11/0 có nên không ? Có khi nào Phú rơi vào tình trạng sắp thắng 11/0 hoặc sắp thua 0/11 chưa. Nếu có thì tâm lý thi đấu khi ấy sẽ thế nào

có chứ anh.nếu gác 10-0 thì em sẽ tự đánh hỏng 1 quả để nhường đối phương 1 điểm failay.còn bị gác 10-0 thì ráng thắng 1 trái để không bị thua trắng,hihi

Thanh Tùng

Trung Sỹ
có chứ anh.nếu gác 10-0 thì em sẽ tự đánh hỏng 1 quả để nhường đối phương 1 điểm failay.còn bị gác 10-0 thì ráng thắng 1 trái để không bị thua trắng,hihi

Nếu mình cố tình đánh hỏng mà nó leo lưới qua thì sao anh Phú ? có áy náy trong lòng lắm không ?

Bình luận từ Facebook