Làm cách nào khắc phục tâm lý "Nhiệm vụ hoàn thành"

Luong Qua Luong

Trung Uý
Mình mở cái topic này mong ACE giúp đỡ vượt qua cái tâm lý mình luôn gặp phải trong bóng bàn mà mình tạm gọi là "nhiệm vụ đã hoàn thành".
Vấn đề là khi mình giao đấu với người khác, thì hai bên thường thỏa thuận trước là sẽ đánh 5 ván hay 7 ván. Sau khi mình thắng trận rồi, nếu đối phương rủ đánh tiếp thì trận sau mình luôn thua vì mình không thể nào đánh đúng phong độ như trận trước.
Lúc đầu mình nghĩ là có lẽ họ đã bắt được bài của mình rồi nên mình thua trận sau. Nhưng khi đánh lại với những người này sau một tuần thì cái kết quả cũ vẫn lập lại, mình thắng trận trước nhưng tiếp tục thua trận sau. Có đôi lần mình đã thử, khi nói với họ là tôi chỉ đánh với các anh một trận 5 ván hay 7 ván thôi, thắng thua gì cũng chấm dứt ở đây không đánh thêm trận tiếp nữa thì mình toàn thắng!!!
Có một tay cao thủ trong club nói với mình là ông bị tâm lý "shut up shop early" tạm dịch là "đóng cửa tiệm sớm". Ý hắn nói là khi mình đã thắng đối phương rồi thì tự nhiên trong đầu mình đã có tâm lý "nhiệm vụ đã hoàn thành, đóng cửa về nghỉ" nên khi họ rủ đánh thêm, trận sau không còn tập trung được như trước nữa.
ACE có ý kiến gì trong vấn đề này xin chỉ giáo. Không lẻ khi mình thắng người ta mà họ rủ đánh thêm lại từ chối. Nhưng nếu nhận lời thì lại tiếp tục thua mà cứ băn khoăn tại sao mình không thể nào đánh như trận trước, dù đã rất cố gắng!

Drhongson

Đại Tá
Vậy đúng là bác mắc phải hội chứng << bão hòa chiến thắng>> rồi , thắng mãi chán quá nên tiềm thức muốn tìm thua cho có cảm giác lạ .
Chẳng bù cho mình , mắc hội chứng << Bại chưa bão hòa >>, thua hoài hoài mà chửa hề biết mùi chiến thắng , hic .
Góp ý với bác , nếu vậy sau này nên đổi chiến thuật mỗi buổi chỉ nên đánh vòng tròn 1 lượt với vài đối thủ .

Trau_CoDoc

Trung Uý
Có 1 cách rất hiệu quả. Ví dụ. Trận đầu bác đánh khoảng 10 chai. Trận sau đánh lại phải tăng lên 20 chai và cứ như thế tịnh tiến dần. Có lẽ ổn đó bác. Cái đó không bão hòa được =))

Luong Qua Luong

Trung Uý
Cách này hay đó. Có lẽ phải chuẩn bị tinh thần mắc bệnh viêm màng túi, về nhà xin viện trợ thêm của bà xã.

Có 1 cách rất hiệu quả. Ví dụ. Trận đầu bác đánh khoảng 10 chai. Trận sau đánh lại phải tăng lên 20 chai và cứ như thế tịnh tiến dần. Có lẽ ổn đó bác. Cái đó không bão hòa được =))

Last edited:

hermesqn

Trung Uý

cái này chắc phải gọi là tiền chưa bão hòa đó bác =))

Trau_CoDoc

Trung Uý
cái này chắc phải gọi là tiền chưa bão hòa đó bác =))

Bác nói vậy cũng đúng :) Cái đó k bão hòa thì đố ai mà chủ quan thả cho đối thủ để nộp. Trận 1 ăn 10 chai. Trận sau nộp 20 chai. Coi như mình đã thua chứ k thể xem như trận đi, trận về đc. Mỗi trận đều cần cố gắng :D Đôi khi người ta vào trận đánh 5-10 chai. Không phải vì tiền mà vì muốn có những trận đấu hay. 2 bên đều cố gắng. Tránh hiện tượng như bác chủ thớt. "Nhiệm vụ hoàn thành" Thôi thì thắng rồi. Trận sau để cho người ta thắng cho nó hài hòa... E là e ghét nhất vào trận mà đối phương không đánh hết mình ^^!

Last edited:

dung6934atp

Đại Uý
Mình mở cái topic này mong ACE giúp đỡ vượt qua cái tâm lý mình luôn gặp phải trong bóng bàn mà mình tạm gọi là "nhiệm vụ đã hoàn thành".
Vấn đề là khi mình giao đấu với người khác, thì hai bên thường thỏa thuận trước là sẽ đánh 5 ván hay 7 ván. Sau khi mình thắng trận rồi, nếu đối phương rủ đánh tiếp thì trận sau mình luôn thua vì mình không thể nào đánh đúng phong độ như trận trước.
Lúc đầu mình nghĩ là có lẽ họ đã bắt được bài của mình rồi nên mình thua trận sau. Nhưng khi đánh lại với những người này sau một tuần thì cái kết quả cũ vẫn lập lại, mình thắng trận trước nhưng tiếp tục thua trận sau. Có đôi lần mình đã thử, khi nói với họ là tôi chỉ đánh với các anh một trận 5 ván hay 7 ván thôi, thắng thua gì cũng chấm dứt ở đây không đánh thêm trận tiếp nữa thì mình toàn thắng!!!
Có một tay cao thủ trong club nói với mình là ông bị tâm lý "shut up shop early" tạm dịch là "đóng cửa tiệm sớm". Ý hắn nói là khi mình đã thắng đối phương rồi thì tự nhiên trong đầu mình đã có tâm lý "nhiệm vụ đã hoàn thành, đóng cửa về nghỉ" nên khi họ rủ đánh thêm, trận sau không còn tập trung được như trước nữa.
ACE có ý kiến gì trong vấn đề này xin chỉ giáo. Không lẻ khi mình thắng người ta mà họ rủ đánh thêm lại từ chối. Nhưng nếu nhận lời thì lại tiếp tục thua mà cứ băn khoăn tại sao mình không thể nào đánh như trận trước, dù đã rất cố gắng!
Điều này chỉ chứng tỏ một điều, rằng mình chưa hơn hẳn người ta. Vì vậy lúc ăn lúc không. Và để khắc phục hạn chế này chỉ còn cách cố gắng thêm nữa. Đúng là khó nhất chính là mình chiến thắng bản thân mình, đó mới là điều quan trọng hơn bạn ạ! Chúc bạn "lên tay" nhé!

Luong Qua Luong

Trung Uý
Hơn hai tuần nay không đánh bóng bàn được vì bị đau cùi chỏ (tennis elbow). Hôm qua mò xuống club nói chuyện cho đỡ buồn thì may mắn gặp được một "bạch mi lão sư" phân tích và chỉ dẫn cho mình cái "hội chứng nhiệm vụ hoàn thành, đóng cửa tiệm sớm".
Theo ông ta thì mình định bệnh đúng rồi nhưng muốn chữa bệnh thì phải kiếm ra cái nguyên nhân từ đâu đến. Bệnh thì cùng một loại nhưng nguyên nhân khác nhau và cách trị cũng khác nhau. Ông ta đưa ra những trường hợp sau đây:
1. Miễng cưỡng
Có thể là khi bạn tới CLB đánh thì bạn muốn giao lưu với nhiều người chứ không muốn đánh đi đánh lại với một hai người. Sau khi thắng một đối phương, bạn muốn "tiếp chiêu" với một đấu thủ khác. Người bị thua rủ bạn đánh lại thì vì lịch sự bạn miễn cưỡng nhận lời nhưng trong đầu bạn không sẽ có cảm giác nhàm chán, không còn tập trung nữa. Đối phương muốn gỡ lại nên cố gắng hơn còn bạn thì "nhiệm vụ đã hoàn thành rồi", trận này chỉ có tính cách xã giao không coi trọng kết quả nữa dẫn đến thua trận là chuyện tất yếu. Bạn Trâu_Cô Độc có đề cập tới trường hợp này.

2. Mệt mỏi
Khi gần tới đoạn chót của trận đấu, cái đầu bạn luôn động viên chân tay chỉ cần một hai điểm nữa thôi là xong "nhiệm vụ" rồi. Có mệt thì cũng cố lên để dành kết quả rồi được nghỉ ngơi (ở CLB này người thắng được nghỉ giải lao, kẻ thua phải đánh tiếp). Nhận lời đánh tiếp ngay tức khắc với người thua, chẳng khác gì bắt buộc cơ thể làm việc quá tải ở cái thời điểm mà đáng lẻ ra nó đang được nghỉ ngơi.

3. Thời giờ trói buộc
"Bạch mi lão sư" để ý lần nào mình tới CLB cũng không đúng giờ (khi sớm, khi trễ) nhưng khi ra về thì chính xác tới từng phút. Ông ta nói chắc là Gấu nhà kèm rất kỹ, cho nên chú mày phải luôn về trình diện đúng giờ. Chuyện này cũng ảnh hưởng tới tâm lý thi đấu vì khi thắng một đối thủ rồi thì mình đã tính tới chuyện đánh vói người khác và tranh thủ sao cho có kết quả để còn...đi về cho đúng giờ! Nhận lời đánh lại với người thua thì tự mình làm cái thời gian nó eo hẹp thêm, tự mình làm khó mình lấy gì mà thắng!

Sau cùng ông ta đề nghị mình thử làm những việc sau đây:
1. Xin xỏ Gấu nhà một tối đánh cho thoải mái cho tới giờ CLB đóng cửa thì thôi.
2. Đầu tiên đánh với đấu thủ thường đòi phục hận sau khi thua nhất, giao hẹn chỉ đánh trận 5 ván thôi. Sau khi thắng phải chủ động mời họ đánh tiếp thành trận 7 ván. Ví dụ thắng 3-2 thì đánh tiếp ai tới 4 trước thì kết thúc luôn 4-2, 4-3 hoặc 3-4. Nghỉ giải lao trước khi gặp đấu thủ khác

Ông ta cũng nói thêm là căn bệnh "đóng cửa tiệm nghỉ sớm, shut up shop early" không phải chỉ có ở bộ môn bóng bàn mà còn xảy ra cả ở các môn thể thao khác. "Bệnh nhân" trải đều từ nghiệp dư tới chuyên nghiệp, từ cá nhân đến tập thể và có thể ở nhiều hình thức khác nhau. Ông dẫn chứng bạn có thấy bao nhiêu trận bóng đá, đội A đè bẹp đội B dẫn trước 2-0, 3-0 ở hiệp đầu nhưng để thua ngược ở hiệp sau bởi vì khi đã "ngủ" lúc chiến thắng gần kề thì khó "thức lại" khi đối phương phản công.

Bình luận từ Facebook