Kinh nghiệm chia sẻ cho các bạn mới chơi bóng bàn

Phương Dung

Đại Uý
B

bạn sinh năm bao nhiêu vậy ,bạn ớ tỉnh nào nếu có dịp về Bắc Ninh giao Lưu nhé
Tớ sn 1983, tớ ở Thái Nguyên bạn ạ. Đánh kém lắm, mãi chả lên bóng mấy, nói chung vào trận ko lỏng đc tay, người căng cứng, cảm giác bóng kém, hay gồng tay, đọc giao bóng kém, di chuyển cũng kém, người hay bị ngửa. Ko biết bao giờ mới tiến bộ đc

Thanh Long GB

Đại Uý
Tớ sn 1983, tớ ở Thái Nguyên bạn ạ. Đánh kém lắm, mãi chả lên bóng mấy, nói chung vào trận ko lỏng đc tay, người căng cứng, cảm giác bóng kém, hay gồng tay, đọc giao bóng kém, di chuyển cũng kém, người hay bị ngửa. Ko biết bao giờ mới tiến bộ đc
Vậy a hơn e 7 tuổi a sn 1976 mà e ơi bóng bàn là môn khó chơi , phải có thơif gian mới tiến bộ đc ,mà cái chính là chọn cho mình một môn thể thao phù hập để chơi sau ngày lam việc vất vả thôi e ơi . Chứ giỏi sao đc ở cái tuổi tứ tuần , nhưng cứ Kiên chì rồi cũng chơi đc chúc e vv

Phương Dung

Đại Uý
Vậy a hơn e 7 tuổi a sn 1976 mà e ơi bóng bàn là môn khó chơi , phải có thơif gian mới tiến bộ đc ,mà cái chính là chọn cho mình một môn thể thao phù hập để chơi sau ngày lam việc vất vả thôi e ơi . Chứ giỏi sao đc ở cái tuổi tứ tuần , nhưng cứ Kiên chì rồi cũng chơi đc chúc e vv
Nhưng bét clb mãi cũng chán a ạ, tập nhiều mà ko tiến bộ cũng buồn

phuongnguyen

Đại Tá
Chuyện này tất cả ae đều bị...k có gì.
Nếu có điều kiện , nên tập đều đặn lại. Đôi công hơn 20 quả, giật phải 5-10 quả chủ yếu là đều, ma sát và sớm tí, giật 2 điểm 5-10 quả ...tất cả với tiêu chí là xoáy k cần mạnh nhưng càng nhiều quả càng tốt.
Nếu vào chơi, khi khởi động cố gắn đều k đánh ác ( làm bạn tập mình bất mãn) khi đó mình sẽ nhanh dẻo tay ( hạn chế cang cứng đấy)
Khi vào sec, vì mình yếu nhưng ai cùng cũng rủ. Nhất là những ngừoi trên bóng, Cố gắn đeo bám dù thua , nhưng tiêu chí là phải có bóng qua lại càng nhiều càng tốt...
Lâu dần bóng bạn tự lên, tuy k thắng được nguoi trên bóng, nhưng với ngang bóng thì sẽ thấy bạn lên rõ rệt.

Phương Dung

Đại Uý
Chuyện này tất cả ae đều bị...k có gì.
Nếu có điều kiện , nên tập đều đặn lại. Đôi công hơn 20 quả, giật phải 5-10 quả chủ yếu là đều, ma sát và sớm tí, giật 2 điểm 5-10 quả ...tất cả với tiêu chí là xoáy k cần mạnh nhưng càng nhiều quả càng tốt.
Nếu vào chơi, khi khởi động cố gắn đều k đánh ác ( làm bạn tập mình bất mãn) khi đó mình sẽ nhanh dẻo tay ( hạn chế cang cứng đấy)
Khi vào sec, vì mình yếu nhưng ai cùng cũng rủ. Nhất là những ngừoi trên bóng, Cố gắn đeo bám dù thua , nhưng tiêu chí là phải có bóng qua lại càng nhiều càng tốt...
Lâu dần bóng bạn tự lên, tuy k thắng được nguoi trên bóng, nhưng với ngang bóng thì sẽ thấy bạn lên rõ rệt.
Cám ơn vì những chỉ dẫn rất chí lí của bạn, mình sữ ghi nhớ và làm theo.
Hiện mình chơi ở clb cũng cố gắng tập như vậy. Tập đánh đều, trc khi đánh sec cũng khởi động và tập trái phải. hy vọng tương lai sẽ lên bóng.

iso9000

Thượng Tá
Chơi trong vòng 2 năm đổ lại thì trừ chuyên nghiệp ra, ông nào cũng mắc mấy cái bệnh này.:D

Bbtayninh

Thượng Tá
[QêUOTE="phuongnguyen, post: 706786, member: 13839"]Chuyện này tất cả ae đều bị...k có gì.
Lâu dần bóng bạn tự lên, tuy k thắng được nguoi trên bóng, nhưng với ngang bóng thì sẽ thấy bạn lên rõ rệt.[/QUOTE]
Chính xác.đả biết đánh điều rồi thì mượn bóng người khác tập,ko ai cầm vợt vô là hay liền đâu.

Phương Dung

Đại Uý
Chơi trong vòng 2 năm đổ lại thì trừ chuyên nghiệp ra, ông nào cũng mắc mấy cái bệnh này.:D
Hy vọng đúng thế chứ mình tập đc 1,5 năm rồi, thấy vẫn cứng lắm. Đánh toàn bị vào bóng sớm, cứ vội vội, hấp tấp thế nào ý. Thầy bảo như kiểu sợ ng ta đánh tranh mất bóng của mình.

iso9000

Thượng Tá
Hy vọng đúng thế chứ mình tập đc 1,5 năm rồi, thấy vẫn cứng lắm. Đánh toàn bị vào bóng sớm, cứ vội vội, hấp tấp thế nào ý. Thầy bảo như kiểu sợ ng ta đánh tranh mất bóng của mình.
Chuẩn luôn em ạ(em sn 83) nhỉ:D. Cái món này ko tránh được đâu, cứ tập luyện đi đừng nản.

Phương Dung

Đại Uý
Em thấy trừ những rơ ôm bàn đôi công ra thì trình độ càng lên cao thì càng tĩnh bóng và đánh đúng nhịp.còn rơ chuyên nghiệp em ko biết.hehe.
Mới chơi hầu như ai cũng vội, ngoài tập với bạn nhìn có thể đẹp nhưng vào trận cuống ko biết xly như nào.
Với lại do tập từ buổi đầu thầy h dẫn ko chuẩn nhịp nên giờ mình bị lỗi vào bóng sớm rất khó bỏ.

Phương Dung

Đại Uý
Chuẩn luôn em ạ(em sn 83) nhỉ:D. Cái món này ko tránh được đâu, cứ tập luyện đi đừng nản.
Cũng một phần do từ ngày đầu tập thầy h.dẫn nhịp và thời điểm vào bóng ko đúng nên giờ sinh vội. Bóng nảy mới mở hông, trùng chân để đánh mà trc thầy lại h.dẫn là bóng rời vợt đối phương đã xoay người nên bị đánh sớm, giờ khó sửa quá

Thanh Long GB

Đại Uý
Cũng một phần do từ ngày đầu tập thầy h.dẫn nhịp và thời điểm vào bóng ko đúng nên giờ sinh vội. Bóng nảy mới mở hông, trùng chân để đánh mà trc thầy lại h.dẫn là bóng rời vợt đối phương đã xoay người nên bị đánh sớm, giờ khó sửa quá
Cô e cũng chịu khó tìm hiểu ghê nhỉ, đam mê vậy kiểu gì chẳng nên tay yên tâm đi phải có thời gian e ơi. Không ai đốt cháy giai đoạn đc đâu , đam mê chịu khó học hỏi cũng phải 4 năm mới chơi đc , lúc đó mới ko sợ bóng xoáy của đối thủ và tự tin với cú đánh của mình e ạ cố gắng nên chúc e vv

khanhhung

Thượng Sỹ
E có đam mê đấy! A muốn chia sẻ với e thêm: lỗi vào bóng sớm 99% bị nguyên nhân chủ yếu do bộ chân kém ko chọn đc vị trí tốt nhất để vào bóng. Đánh bóng bàn chân phải nhanh tay thì chậm, Bộ chân chiếm 80%. Cú đánh tốt là cú đánh đúng thời điểm. Khi đủ chân thì phải vào bóng sớm đó là cú dứt điểm. Khi chưa đủ chân thì phải di chuyển chân trước đến vị trí thick hợp rồi mới đánh bóng. Bạn tập bộ chân đi tự nhiên sẽ vào bóng đúng nhịp

dungatvt

Thượng Tá
Cái này giờ mình mới biết. Trước giờ học chẳng thầy nào dạy cái này cả.:(:(:(

SonNLS

Thượng Sỹ
Cái này mình cũng bị nên cũng tìm hiểu lâu rồi, chỉ khi mình đứng xa bàn thì mới dợi bóng chạm bàn rồi xoay người chứ nếu đứng ở vị trí gần hoặc trung bình mà đợi bóng chạm bàn thì có mà xoay xong người thì bóng cũng bay qua người không kịp đánh đâu em ạ, em cứ xem những video của các cao thủ thế giới khi quay chậm là nhìn thấy thời điểm họ xoay người.

KVKM

Đại Uý
Cái này mình cũng bị nên cũng tìm hiểu lâu rồi, chỉ khi mình đứng xa bàn thì mới dợi bóng chạm bàn rồi xoay người chứ nếu đứng ở vị trí gần hoặc trung bình mà đợi bóng chạm bàn thì có mà xoay xong người thì bóng cũng bay qua người không kịp đánh đâu em ạ, em cứ xem những video của các cao thủ thế giới khi quay chậm là nhìn thấy thời điểm họ xoay người.
Thật ra chỉ là kỹ thuật đọc bóng - chọn bóng - chọn hướng đánh. Khi đã hoàn thiện được kỹ năng này rồi thì việc sử lý bóng sẽ dễ ràng hơn để biết thời điểm xoay người, chạm điểm bóng:)

NTBB

Super Moderators
Bạn @Phương Dung có thích tham khảo thêm tài liệu tập BB của các hãng nước ngoài thì vào FB của mình (Bạn search tìm nick Vuong Khanh Ut) đăng ký thành viên các nhóm bóng bàn của mình, tha hồ tài liệu mà học.
Học BB với Thầy thì khỏi nói rồi, nhưng nếu tự học thì các tài liệu này khá là bổ ích. Rất vui nếu bạn tham gia các nhóm BB của mình !

Phương Dung

Đại Uý
Cám
Bạn @Phương Dung có thích tham khảo thêm tài liệu tập BB của các hãng nước ngoài thì vào FB của mình (Bạn search tìm nick Vuong Khanh Ut) đăng ký thành viên các nhóm bóng bàn của mình, tha hồ tài liệu mà học.
Học BB với Thầy thì khỏi nói rồi, nhưng nếu tự học thì các tài liệu này khá là bổ ích. Rất vui nếu bạn tham gia các nhóm BB của mình !
Vâng, cám ơn @NTBB nhiều ạ, mình sẽ tham gia.
Có thầy tập thì đúng là tốt ạ, nhưng học nhiều thày quá cũng dễ loạn động tác đấy ạ.
Thầy cấp tỉnh chỉ một kiểu, đc tập cùng HLV chuyên nghiệp lại hd động tác khác tí, nên nhiều lúc ko birets là cái gì thực sự đúng. Lắm lúc cứ đánh bừa, bóng vào bàn nhiều thì coi đó là đúng thôi ạ.
Nếu đc tập hlv chuyên nghiệp sẽ nhanh tiến bộ hơn.

Bình luận từ Facebook