Khuỷu tay đánh bóng để đâu ?

vcbshark

Đại Tá
Mấy hôm thử vợt mới, lần lượt từ HAO2, VICTAS, SPEED90 mới nhận ra một thứ, à hai, rất hay, nay em chia sẻ nhờ anh em ném đá.

Khuỷu tay nên để thế nào ?

Thông thường, anh em đánh FH thì khuỷu tay không đáng quan tâm lắm vì thường dùng cánh hoặc lườn là chính.
Nhưng BH ?
Thông thường, anh em ta cứ thế đưa tay ra đánh, lắc tứ tung, miễn là vào bàn. Em cũng thế.
Nhưng sự khác biệt đã rất rõ khi em chuyển sang đánh SPEED90, bởi vì với SPEED 90, việc đặt vợt vào 1 vị trí bất kỳ nào đó là cực kỳ dễ dàng và thuận tiện, thành ra có rất nhiều thời gian để điều chỉnh vợt. Em mới nhận thấy rằng, ve trái và giật trái cần có vị trí khuỷu tay khác nhau, và ảnh hưởng cực lớn đến hiệu quả của cú đánh.

Nói một cách khác, vị trí của khuỷu tay phải thay đổi phù hợp với độ cao của quả bóng. Với bóng xoáy lên, quả bóng thường lao sâu vào trong người. Với xoáy xuống, quả bóng có xu hướng tụt xuống trước mặt.
Tay chúng ta sẽ thay đổi theo quả bóng, nhưng nếu chỉ là việc xoay cẳng tay để đón bóng, ta sẽ bị tụt lưới quả xuống và vọt bàn xoáy lên.
Với Speed90, thời gian điều chỉnh nhiều, em đã thử nghiệm luôn đưa cùi trỏ ngang hàng với quả bóng lúc tiếp xúc vợt, và thế là ... oooooooooooooooooa. Hiệu quả hơn đấy ạ.
Các cú trái có sự ổn định rõ rệt, không còn bị lung bung nữa, vì khi đó, với quả xoáy lên, tay buộc phải lao lên phía trước để cản bóng lao vào người, khiến ta dúi được quả bóng triệt xoáy lên. Với xoáy xuống, ta buộc phải vuốt cẳng tay lên để đỡ bóng cắm xuống, tạo sức kéo chống xoáy xuống.

Cảm nhận trình còi, chỉ là cảm nhận. Anh em ném đá đi ạ

Last edited:

vcbshark

Đại Tá
Em không hiểu bác nói gì cả =.= nhưng nguyên tắc là khuỷu tay phải giữ gần người và không được nhấc lên cao hơn hoặc bằng với cổ tay
Dạ, em có chút giải thích ạ.

1. Với chặn đẩy, đúng là khuỷu tay không được cao hơn, vì nếu cao hơn sẽ tạo thể góc nhọn đối với bóng, nên có xu hướng ép bóng xuống dưới.

2. Với vẩy và giật trái:
2.1. Bằng cánh tay, nếu bác không thả cánh tay sẽ không có lực do không có đường đi thì không có lực được, cổ tay tạo ra lực rất yếu, khó thắng được các cú xoáy nặng. Nếu đã thả tay thì cổ tay bao giờ cũng phải ở dưới chứ ạ:D Hơn nữa, nếu giữ cổ tay cao hơn khuỷu tay để quay thì chỉ quay bằng bả vai, đường đi rất ngắn, thành ra nếu Ceteris Paribus, thả cánh tay sẽ tạo ra đường đi dài hơn --> lực phát ra mạnh hơn ạ.
2.2 Bằng cẳng tay và lườn, nếu coi người là tường/vật gắn chủ, cánh tay là con sơn/trục giữ dây, cẳng tay là dây văng, thì dây văng tối đa là 180% / 0.5 đường tròn tâm khuỷu tay, còn nếu để cổ tay cao hơn thì dây văng tối đa 90%/ 0.25 đường tròn, như vậy sẽ không có lực bằng đâu ạ:)

Hơn nữa, tính về xoáy, nếu cổ tay ở trên khuỷu tay, vợt chỉ tối đa đánh từ giữa đến trên bóng, không thể đánh dưới bóng, đặc biệt là rất khó đánh eo bóng bên lườn, nên sức kéo của cú đánh là rất ít, khó đánh các quả xuống nặng. Với cách đánh này, các cú service trong bàn xoáy xuống khó có cơ hội thành công.

Ý kiến trình ruồi ạ

long thủ

Đại Tá
Dạ, em có chút giải thích ạ.

1. Với chặn đẩy, đúng là khuỷu tay không được cao hơn, vì nếu cao hơn sẽ tạo thể góc nhọn đối với bóng, nên có xu hướng ép bóng xuống dưới.

2. Với vẩy và giật trái:
2.1. Bằng cánh tay, nếu bác không thả cánh tay sẽ không có lực do không có đường đi thì không có lực được, cổ tay tạo ra lực rất yếu, khó thắng được các cú xoáy nặng. Nếu đã thả tay thì cổ tay bao giờ cũng phải ở dưới chứ ạ:D Hơn nữa, nếu giữ cổ tay cao hơn khuỷu tay để quay thì chỉ quay bằng bả vai, đường đi rất ngắn, thành ra nếu Ceteris Paribus, thả cánh tay sẽ tạo ra đường đi dài hơn --> lực phát ra mạnh hơn ạ.
2.2 Bằng cẳng tay và lườn, nếu coi người là tường/vật gắn chủ, cánh tay là con sơn/trục giữ dây, cẳng tay là dây văng, thì dây văng tối đa là 180% / 0.5 đường tròn tâm khuỷu tay, còn nếu để cổ tay cao hơn thì dây văng tối đa 90%/ 0.25 đường tròn, như vậy sẽ không có lực bằng đâu ạ:)

Hơn nữa, tính về xoáy, nếu cổ tay ở trên khuỷu tay, vợt chỉ tối đa đánh từ giữa đến trên bóng, không thể đánh dưới bóng, đặc biệt là rất khó đánh eo bóng bên lườn, nên sức kéo của cú đánh là rất ít, khó đánh các quả xuống nặng. Với cách đánh này, các cú service trong bàn xoáy xuống khó có cơ hội thành công.

Ý kiến trình ruồi ạ

À nếu là giật trái thì tất nhiên khuỷu tay cao hơn cổ tay, em tưởng bác nói cú giật phải

congcong73

Đại Tá
À nếu là giật trái thì tất nhiên khuỷu tay cao hơn cổ tay, em tưởng bác nói cú giật phải
cú giật phải khuỷu tay Hất lên theo cẳng tay ra trước giống như đòn cùi chỏ trong thiếu lâm tự vào cằm đối phương. Bạn vcb...quan sát chuẩn. Cứ xem quả vẩy cổ tay của mấy thằng Nhật là hiểu...cần sử dụng khuỷu tay thế nào.....

pen

Binh Nhất
Bác có thể vui lòng giải thích kỹ chút về đoạn "...với SPEED 90, việc đặt vợt vào 1 vị trí bất kỳ nào đó là cực kỳ dễ dàng và thuận tiện, thành ra có rất nhiều thời gian để điều chỉnh vợt" được không ạ? SPEED 90 có cấu trúc hoặc thiết kế gì đặc biệt mà ưu việt vậy? Tks bác.

Bình luận từ Facebook