Hướng xử lý bóng ngắn - bổng - xoáy xuống

VirusBNG

Trung Uý
Chào các Bác. Virus gà này lại vào hỏi các Bác 1 chút !
Khi đối phương cắt bóng ngắn, bóng nảy khá cao, xoáy xuống nặng, lúc đó em ham bóng vồ (giật/bạt) thì y rằng bóng chui lưới.
Bình thường bóng nảy ko cao thì em chỉ đẩy (push) bóng sang, nhưng khi bóng nảy cao làm em sướng quá mà mắc bẫy đi vồ và chui lưới.

Kính các Bác chỉ em kỹ thuật xử lý giật hay bạt những quả như thế này của đối phương !!!

MaiXuanViet

Moderator
Chào các Bác. Virus gà này lại vào hỏi các Bác 1 chút !
Khi đối phương cắt bóng ngắn, bóng nảy khá cao, xoáy xuống nặng, lúc đó em ham bóng vồ (giật/bạt) thì y rằng bóng chui lưới.
Bình thường bóng nảy ko cao thì em chỉ đẩy (push) bóng sang, nhưng khi bóng nảy cao làm em sướng quá mà mắc bẫy đi vồ và chui lưới.

Kính các Bác chỉ em kỹ thuật xử lý giật hay bạt những quả như thế này của đối phương !!!

Do bạn vào chậm 1 nhịp nên bóng mới tụt lưới.

VirusBNG

Trung Uý
Do bạn vào chậm 1 nhịp nên bóng mới tụt lưới.

Vậy là mình phải chạy nhanh hơn ah bạn ?
Theo mình nghĩ có thể lúc đó mình nghiêng vợt quá và lại là giật nên bóng mới chui lưới. Có khi từ sau nên Bạt bóng bạn nhỉ ???

MaiXuanViet

Moderator
Vậy là mình phải chạy nhanh hơn ah bạn ?
Theo mình nghĩ có thể lúc đó mình nghiêng vợt quá và lại là giật nên bóng mới chui lưới. Có khi từ sau nên Bạt bóng bạn nhỉ ???

Bóng cao và gần lưới thì phải bạt. Thường những quả này mình sẽ ko nghĩ là đổi thủ xử lý ẩu như vậy, nên sẽ bị bất ngờ khi bóng bổng cao lên, lúc đó mới nhào vào bạt thì bóng đã trên đà rớt xuống rồi, cộng thêm xoáy nặng nữa nên dễ tụt lưới.

Bạn sáp vào bạt kịp lúc bóng ở điểm cao nhất thì ko tụt lưới đâu.

tosiosHD

Đại Tá
Haha. Chắc chủ topic thấy bóng bổng, cao quá nên sướng quá, chủ quan đánh không dứt khoát... nên bị rúc lưới thôi. Cứ tập trung nhìn bóng, bạt cho 1 phát chết luôn bạn ạ!!!

thaythuydn

Đại Tá
Theo mình thì bóng BỔNG,xoáy XUỐNG nặng,thì nếu ta di chuyển nhanh đến ngang điểm rơi của bóng ,và nếu khi đó bóng vẩn còn trên lưới thì bạt mạnh hơi hướng mặt vợt về TRƯỚC thì không bị rúc lưới.Trái lại nếu tính chất như vậy mà DÀI bàn,thì bạt mặt vợt hướng về TRƯỚC,không phải xuống thì OK.Mình không phải CAO thủ ,chỉ TRUNG thủ thôi,nhưng vẩn góp tiếng nói cho vui.

Duc_NM

Đại Tá
Quả này nếu đánh cứng cứng rồi thì không sợ, chỉ cần bạt là mất bóng ngay. Còn nếu bạn vẫn mất điểm nhiều với loại bóng này thì quả đấy bạn không nên giật hay bạt ngay mà bạn nên đẩy bóng lại cho người ta, về nguyên lý thì quả sau chắc chắn là người ta không thể nào tạo được 1 quả bóng như vừa rồi nữa nên sẽ đơn giản hơn cho bạn xử lý.

hermesqn

Trung Uý
Ma sát vào bạn ơi, đã xoáy xuống rồi thì buộc phải ma sát thôi, bạt hay giật gì cũng phải ma sát hết, trong tiếng Anh có từ Brush ấy. bao nhiêu % hit và bao nhiêu % brush là tùy bạn cảm nhận. Tuy bóng cao nhưng vẫn phải ma sát để tạo vòng cung tốt nhằm kiểm soát bóng tốt hơn. Thường thấy bóng cao thế này ta thường bay vào đập luôn cho nên phải tập luyện để có thói quen tạo ma sát vào bóng. Đôi điều chia sẻ cùng bạn

JoKyo

Trung Sỹ
Em thấy cú này mà em đánh ngay từ ngoài bàn là hay rúc lưới. Em đánh thì đưa cánh tay về trước mặt vợt ngửa >90 độ tùy theo độ xoáy xuống của banh, xoáy xuống nặng thì mở nhiều, sau đó gập cẳng tay đồng thời cổ tay lắc theo quán tính. Cú này đánh nhanh về 2 góc bàn khá khó đỡ do gần bàn. Nếu đối phương phản ứng nhanh thì bóng cũng bị bung lên cho mình giật tiếp, lúc này thì bóng không còn xoáy nữa, giật dễ hơn nhiều.

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
Cú này thay vì bạt và giật,theo mình có thể CHÉM vào bên HÔNG bóng là dể thực hiện nhất.Đây là một động tác TRÁNH XOÁY.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Quả này với mình thì hay dùng quả úp vợt tay phải ( gần giống quả ve trái nhưng là dùng tay cổ tay xoay đánh bằng mặt phải ) ! khá hiệu quả nhưng quả này ít người dùng hehhehe ! trông vui mắt và lạ nữa !

Bình luận từ Facebook