Hướng dẫn làm Tấm phản bóng -Return Board

o3ma

Đại Tá
Cái này pro quá, cơ bản là em cũng làm theo kiểu như này, em bị bệnh kg làm đẹp đc chỉ làm đủ chức năng để sử dụng thôi anh ạ
Đây là tớ đưa ra ví dụ để lấy ý tưởng thôi chứ không phải làm y như vậy. Từ cái kẹp e đang làm hãy để cái khe rộng ra 1-2cm nữa, phía dưới hàn thêm 1 con ecu tháo ra từ bulong 10-12 dài cỡ 10-15cm. Hàn xong ecu, vặn bu lông vào và cắt 1 miếng sắt vuông, tròn, hình chữ nhật thì tuỳ và hàn vào đầu bulong phía trong khe kẹp vào bàn, trên đó dắn 1 miếng cao su nhỏ. Đầu phía dưới của bulong hàn thêm cái tai để cầm vặn cho dễ. Cái này làm đơn giản mà.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Đang định mua 1 là tấm phản bóng, 2 là máy bắn bóng vì ko có điều kiện mua cả 2. Em thấy bác có cả 2. Bác cho em hỏi em học đc 2 tháng rồi, đánh thấy tạm ổn thì nên mua cái nào về tự luyện tập nhỉ. Ưu nhược mỗi cái bác thấy thế nào. Cám ơn bác,

Bạn nên mua máy ! Máy sẽ giúp bạn nhiều hơn. Tấm phản trông đánh thì ngon vậy chứ phải đánh cơ bản tương đối tốt mới tập được.

Toàn Bị Tán

Đại Uý
Trả hàng bác @hiepasc đây ạ :p Hôm nay chưa khởi động nhiều,người hơi cứng nên chỉ được 25 quả thôi ạ :p Em mới tập chơi bóng bàn nên động tác với kĩ thuật còn thiếu sót mong các bác cùng xem và góp ý cho em với ạ. Nhà em hơi chật nên góc quay ko được đầy đủ các bóng thông cảm nhé ^^
Một vài nhận xét của em sau khi "dẩm thu" với em Return Board của bác @hiepasc:
- Tấm phản bóng được thiết kế rất sáng tạo, đẹp mắt, dễ sử dụng, nhỏ gọn, phù hợp với diện tích nhỏ như nhà em (diện tích phòng 3m x 4,5m ). Độ nẩy ổn định, không quá nẩy mà cũng không quá xịt, điều chỉnh độ nghiêng thoải con gà mái, có thể nhanh chóng làm quen dễ dàng.
- Tấm phản bóng giúp người mới chơi như em rèn luyện được động tác tay, di chuyển chân, cảm giác bóng tốt, chờ được bóng, miết vào bóng tạo xoáy lên, cảm nhận được lực đánh của mình vào quả bóng, kiểm soát được điểm rơi của bóng ... nói chung là mình có thể làm chủ hoàn toàn cú đánh của mình ^^
P/s : Một vài kinh nghiệm cho các bạn mới tập để có thể luyện tập tốt với tấm phản bóng : Điều chỉnh tấm phản bóng nghiêng khoảng 10 - 20 độ, để chéo 1 chút về phái mình đánh, đặt tấm phản bóng hơi lùi ra sau so với mép bàn ( cái này chắc là do nhà mình nhỏ nên chưa thử để xa hơn được ). Quả đầu tiên nên thả bóng xuống bàn rồi đánh vào bóng tạo bóng xoáy lên, lực mạnh 1 chút, một điều mình nhận thấy là bóng sẽ phản lại theo nguyên tắc đánh bóng thẳng vào bảng thì bóng phản lại sẽ chéo, mà đánh bóng chéo vào bảng thì bóng sẽ phản lại thẳng ( cái này chắc còn tùy thuộc vào cách đặt tấm bảng, các bạn cùng thử rồi kiểm nghiệm lại nhé ). Sau đó hãy thực hiện cú giật bóng xoáy lên,đều lực, đúng điểm rơi đập vào bàn, nẩy vào bảng rồi bay sang bàn... cứ thế mà phang thôi :D Các bạn nhớ là tạo bóng xoáy lên nhé, bóng bay thẳng thì với cách đặt bảng nghiêng sẽ ko sang bàn cho mình đánh tiếp đc đâu :D Mớii tập ko cần lực quá mạnh, chỉ cần đủ xoáy lên, đúng điểm rơi là bóng sẽ ngoan ngoãn sang bàn cho mình đánh tiếp ^^ Nếu xoáy quá là sẽ out nhé :p
Em mới thử tập quả giật phải, còn nhiều bài tập thú vị khác nữa, em sẽ cố gắng luyện tập rồi up video lên hầu các bác. :p

Chúc các bạn luyện tập tốt với sản phẩm tuyệt vời của bác @hiepasc ! Cám ơn bác Hiệp nhiều ạ! ^^

Hay thật ta ơi :eek:
Bạn đánh thử BH xem thế nào

caykhewinter

Thượng Tá
Đây là tớ đưa ra ví dụ để lấy ý tưởng thôi chứ không phải làm y như vậy. Từ cái kẹp e đang làm hãy để cái khe rộng ra 1-2cm nữa, phía dưới hàn thêm 1 con ecu tháo ra từ bulong 10-12 dài cỡ 10-15cm. Hàn xong ecu, vặn bu lông vào và cắt 1 miếng sắt vuông, tròn, hình chữ nhật thì tuỳ và hàn vào đầu bulong phía trong khe kẹp vào bàn, trên đó dắn 1 miếng cao su nhỏ. Đầu phía dưới của bulong hàn thêm cái tai để cầm vặn cho dễ. Cái này làm đơn giản mà.
Bác tổng thống có vẻ rành đồ họa và cơ khí nhỉ?Đã sắm riêng cho mình 1 bàn có thiết bị chưa?

bynzyn

Thượng Tá
mua 08 - 10 miếng BOLL-600 có giảm giá k bác D9?
8-10 miếng thì bạn phải dán theo kiểu này

Còn muốn toàn màu đen hoặc toàn đỏ thì kg đc, muốn thế kết hợp với mình làm 20 miếng luôn :)

bynzyn

Thượng Tá
Có phải kiểu này kg anh

o3ma

Đại Tá
Bác tổng thống có vẻ rành đồ họa và cơ khí nhỉ?Đã sắm riêng cho mình 1 bàn có thiết bị chưa?
Lúc trước tôi cũng có 1 cái bàn cùi cùi nhưng lại cho đi mất rồi. Lần trước tập với máy nên thấy không hay lắm, giờ thì lại phải "nghiên cứu" lại rồi.

aunhh

Đại Tá
Để đáp ứng nhu cầu tìm hiểu về dụng cụ hỗ trợ tập bóng 1 mình-Tấm phản bóng, để giúp các bạn tìm hiểu về nó BynZyn tôi đã làm thành công một sản phẩm hỗ trợ cho việc tự tập rất tốt, anh em cùng tìm hiểu nhé !
View attachment 58827

+ Chuẩn bị nguyên liệu :
- Gỗ: phải loại tốt kg cong vênh theo thời gian, dày 15ly là vừa sẽ cho đg bóng ổn định, kg xịt và kg nảy quá, kích thước 40 x 70 cm, dán vừa 8 tấm mút.
- Mút: chọn mút nào cũng ddc, tùy điều kiện, tuy nhiên tránh mấy mút xịt xịt, dính dính của tầu ra nhé, theo mình ddã làm và test rồi thì mặt Timoboll chỗ @Dũng Cửu SHOP là ngon bổ rẻ :)
- làm chân ddể treo ddc tấm bảng lên, tùy các bạn nghĩ cách nào ddể treo ddc tấm bảng lên ddể ddánh là ddc, có thể làm bằng sắt, bằng gỗ ....(mình làm bằng ôngs nước PVC ).
+ Xong giáp chúng lại với nhau thôi, Rất ddơn gianr mà lại hiệu qủa cho việc tự tập.
Còn ddây là video mình tập test sp:
Quá hay anh ah! Thật khâm phục anh vì đam mê và sáng tạo. Bàn tự làm. Tấm phản bóng tự làm. Em phải bắt chước a làm 1 cái mới được.KKKKKKKKKKKKK

caykhewinter

Thượng Tá
Lúc trước tôi cũng có 1 cái bàn cùi cùi nhưng lại cho đi mất rồi. Lần trước tập với máy nên thấy không hay lắm, giờ thì lại phải "nghiên cứu" lại rồi.
Tôi cũng định làm 1 bàn để ở quê, cuối tuần về tập nhưng đang phân vân giữa việc mua chân bàn cũ, làm mặt mới và chế bàn đa chức năng như trong clip. Ở phố, k có k gian bác à. Đôi lúc cũng muốn dùng bàn CQ nhưng ngại quá.

o3ma

Đại Tá
Tôi cũng định làm 1 bàn để ở quê, cuối tuần về tập nhưng đang phân vân giữa việc mua chân bàn cũ, làm mặt mới và chế bàn đa chức năng như trong clip. Ở phố, k có k gian bác à. Đôi lúc cũng muốn dùng bàn CQ nhưng ngại quá.
Bác chế cái bàn giống của @bynzyn đó, rất tiện mà lại kinh tế nếu chỉ để tập.

caykhewinter

Thượng Tá
8-10 miếng thì bạn phải dán theo kiểu này
View attachment 62000
Còn muốn toàn màu đen hoặc toàn đỏ thì kg đc, muốn thế kết hợp với mình làm 20 miếng luôn :)
Tiếc là tôi k ở gần bác nên khó mua chung 20 mút. Cũng định chế 1 return board 10 miếng kiểu bác HiệpASC để khỏi phải lăn tăn. Nhiều lúc lại nghĩ quỹ thời gian hạn chế, làm nên mà k dùng cũng phí.

Bình luận từ Facebook