Hỏi xoáy Đáp xoay về Luật bóng bàn ?!

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Xin chào AE . Tôi là người đam mê BB nên được mời làm trọng tài và điều hành đội ngủ trọng tài bất đắc dĩ cho giải BB khối Ngân hàng NN gồm 16 huyện thị , do ae chưa được đào tạo hay đọc về luật BB mà chủ yếu biết sơ qua luật qua các trận Bia ( tạm gọi là luật rừng ) .
Qua chủ đề này mong muốn AE thi đấu nhiều , từng va vấp các tình huống nhạy cảm ... đưa ra các tình huống dã định hỏi và tôi trả lời để khi điều hành khỏi bở ngỡ . Xin cảm ơn

Trainee

Đại Tá
Xin chào AE . Tôi là người đam mê BB nên được mời làm trọng tài và điều hành đội ngủ trọng tài bất đắc dĩ cho giải BB khối Ngân hàng NN gồm 16 huyện thị , do ae chưa được đào tạo hay đọc về luật BB mà chủ yếu biết sơ qua luật qua các trận Bia ( tạm gọi là luật rừng ) .
Qua chủ đề này mong muốn AE thi đấu nhiều , từng va vấp các tình huống nhạy cảm ... đưa ra các tình huống dã định hỏi và tôi trả lời để khi điều hành khỏi bở ngỡ . Xin cảm ơn
Ủng hộ bác!
Hôm rồi em vào Công An thành phố đánh, có một đại ca đánh quả với toàn chống tay không cầm vợt lên mặt bàn, rồi dướn vào đánh. Nó thành bệnh rồi, nếu không chạm tay vào bàn thì ông không dưới tới cắt/đẩy được. Vậy giờ tính làm sao?

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
trường hợp này bị xử thua ( tay kg cầm vợt chạm bàn ) . Nếu tay cầm vợt chạm bàn và gây dịch chuyển bàn cũng bị xử thua . :D

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Có 2 lý do , khi trả lời tuyệt đối tôi không tra cứu luật , chỉ dựa trên hiểu biết của bản thân hihi , trước khi vào cuộc phải thông qua 1 số tình huống với vđv , với các vđv Gà thì lần đầu nhắc nhở ... hay khi chưa có thái độ của đối thủ . Cần có tình và có lý :p

Trainee

Đại Tá
Có 2 lý do , khi trả lời tuyệt đối tôi không tra cứu luật , chỉ dựa trên hiểu biết của bản thân hihi , trước khi vào cuộc phải thông qua 1 số tình huống với vđv , với các vđv Gà thì lần đầu nhắc nhở ... hay khi chưa có thái độ của đối thủ . Cần có tình và có lý :p
OK bác Sơn, thế còn vụ này.
Hôm 26/3 đánh giải nội bộ TCT. Đôi của em chọn đúng bóng => bên kia chọn bàn, bên em chọn bóng (như thông thường). Em quyết định "nhường" bên kia giao trước, vì bên em biết bên kia có một người giao bóng hay hơn hẳn. Mục đích là để bên kia chọn người giao xong thì bên em sẽ chọn người đỡ bên này. Nhưng bên kia không chịu, bảo mày chọn đúng bóng thì phải giao bóng tao chọn bàn thì thích đứng bên nào thì đứng. Em bảo ông ấy, ông dở người à, thế là cái gì ông ăn cả, còn tôi chọn đúng bóng là chọn phải c*t à, xong em nhất khoát éo đánh nữa, nếu bên kia không giao bóng trước. Hê hê !
(Trọng tài thì ít tuổi và A-ma-tơ, nên cứ đứng giữa chịu trận, chờ anh em tự quyết).
Vậy ý bác ở đây gặp vụ này thì giải quyết sao ?!

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Trong 1 trận đấu đội nào may mắn sẻ đc ưu tiên chọn và bên ưu tiên sẻ chọn Sân hoặc Phát để đúng với chiến thật của họ , đương nhiên khi họ chọn sân thì mình tận dụng ưu tiên thứ 2 đó là đỡ giao bóng , còn mình chọn trước thì chắc chắn là quyền của mình , hihi hy vọng là như thế

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Mình nghĩ chọn Sân và Bóng sẻ phù hợp với ưu tiên hơn vì Sân quyết định đến Chói lóa trơn ... Còn bóng thì chung ( đỡ hay phát tùy chọn ) . theo mình ưu tiên Sân hoặc Bóng mới đúng vì mình được ưu tiên mà phải đứng sân trơn và chói thì quá vô lý vì mình phải chọn phát hay đỡ thế đương nhiên đối thủ đc chọn sân

Trainee

Đại Tá
Mình nghĩ chọn Sân và Bóng sẻ phù hợp với ưu tiên hơn vì Sân quyết định đến Chói lóa trơn ... Còn bóng thì chung ( đỡ hay phát tùy chọn ) . theo mình ưu tiên Sân hoặc Bóng mới đúng vì mình được ưu tiên mà phải đứng sân trơn và chói thì quá vô lý vì mình phải chọn phát hay đỡ thế đương nhiên đối thủ đc chọn sân
Có thể bác hiểu đúng, nhưng vấn đề ngôn từ thì phải rõ ràng.
Khi dấu bóng dưới gầm bàn và chọn. Bên chọn đúng có quyền chọn đỡ hoặc giao bóng, bên còn lại có quyền chọn sân.
Như vậy khi anh có quyền với bóng thì không có quyền với sân, và khi anh có quyền với sân thì không có quyền với bóng. Sự công bằng bước 1 là ở đó.
Tiếp đến, khi anh chọn sân thì anh có quyền chọn bên này hay bên kia. Còn anh chọn bóng thì cũng phải được quyền có 2 lựa chọn đó là giao bóng hay đỡ bóng. Sự công bằng thứ 2 là ở đó.
Chứ không phải ông nào chọn đúng bóng là bốc phải lửa, bắt buộc phải giao bóng, mà không được chọn đỡ bóng. Sai lầm này trong đánh phủi anh em ta nhiều người hiểu sai, cứ bên nào chọn đúng bóng là "bắt người ta phải giao". Như thế là sai.
Luật xây dựng trên cơ sở công bằng, tức là điều kiện sân bãi cũng là như nhau, sự khác biệt là vô cùng nhỏ. Nên bác không thể đòi luật xây dựng trên cơ sởn sân trơn, chói nắng - đó là phong trào. Chứ nếu sân trơn, chói nắng, VĐV chuyên nghiệp họ sẵn sàng từ chối thi đấu.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Hihi đề cập sân trơn , chói để tăng thêm gay cấn thôi còn khi thi đấu có những bàn nằm ở góc nhà thi đấu nên nếu đứng ở phía ngoài hướng vào trong ánh áng sẻ tập trung hơn hướng trong nhìn ra ... Theo mình chọn Sân hoặc Bóng là đúng , vấn đề coi như đc giải quyết . Thanks

Trainee

Đại Tá
Hihi đề cập sân trơn , chói để tăng thêm gay cấn thôi còn khi thi đấu có những bàn nằm ở góc nhà thi đấu nên nếu đứng ở phía ngoài hướng vào trong ánh áng sẻ tập trung hơn hướng trong nhìn ra ...s
Cái này thì đúng tới 90% các sân bóng phong trào anh em ta. Ông nào đứng phía trong hướng ra cửa thì hay bị khó chịu vụ người ra, người vào mở cửa, đóng cửa.

xukaka

Đại Tá
trường hợp này bị xử thua ( tay kg cầm vợt chạm bàn ) . Nếu tay cầm vợt chạm bàn và gây dịch chuyển bàn cũng bị xử thua . :D
.
-----------
Bác ơi, em bổ sung thêm là: Còn xét thêm yếu tố là đối phương có đỡ được quả bóng đó không nữa. Nếu đối phương không đỡ được thì mình vẫn được điểm. Không biết có đúng không, mong các bác chia sẻ thêm.

Trainee

Đại Tá
.
-----------
Bác ơi, em bổ sung thêm là: Còn xét thêm yếu tố là đối phương có đỡ được quả bóng đó không nữa. Nếu đối phương không đỡ được thì mình vẫn được điểm. Không biết có đúng không, mong các bác chia sẻ thêm.
Bên kia không cần đỡ, nếu chiếu theo luật, xử ăn điểm luôn bác à.

Trainee

Đại Tá
Lại hỏi thêm bác vụ này: Cũng hôm rồi đánh giải nội bộ chỗ em.
Có tình huống em tấn công bên kia, đối thủ lùi lại để đỡ và va khá mạnh vào khán giả. Pha bóng đó Trọng tài vẫn cho em điểm, khán giả cũng đồng tình, còn tên kia thì nhất khoát bắt đánh lại.
Vậy vụ này là sao? :D

xukaka

Đại Tá
Bên kia không cần đỡ, nếu chiếu theo luật, xử ăn điểm luôn bác à.
----------
Mình quên nói cụ thể: Bóng đánh đi rồi, tay kia mới chạm bàn thì xét yếu tố đối phương có đỡ được không. Còn nếu chạm tay không cầm vợt trước khi vợt chạm bóng thì đương nhiên là xử thua điểm .

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Va vào khán giã phụ thuộc vào nhiều yếu tố ( giải pt ) .
1 . Khán giả ngồi yên từ trước trận đấu và 2 bên chấp nhận vào cuộc ( kg đánh lại )
2 . Khán giả đi lại trong khu vực ảnh hưởng đến trận đấu kể cả bóng chưa chết vẫn phải dừng trận đấu

Trainee

Đại Tá
----------
Mình quên nói cụ thể: Bóng đánh đi rồi, tay kia mới chạm bàn thì xét yếu tố đối phương có đỡ được không. Còn nếu chạm tay không cầm vợt trước khi vợt chạm bóng thì đương nhiên là xử thua điểm .
Vẫn bị xử thua bác ạ, vì vẫn là bóng sống.

Trainee

Đại Tá
1 . Khán giả ngồi yên từ trước trận đấu và 2 bên chấp nhận vào cuộc ( kg đánh lại )
2 . Khán giả đi lại trong khu vực ảnh hưởng đến trận đấu kể cả bóng chưa chết vẫn phải dừng trận đấu
Kê kê, vụ này đúng sai chiếu theo luật thì khó. Em chỉ đưa ra tình huống thực phong trào, vì bác bảo bác sắp bắt giải phong trào mà :D.
Vụ của em là vì quả em tấn công bóng đi quá ngoài tầm với của tên kia, kể cả không vướng ai thì mọi người thấy rõ là hắn không thể với tới, việc hắn lùi là vô nghĩa.
Chính xác pha đó là em chém bóng chứ không đập, thành ra bóng rơi trước mặt hắn, và liệng ra ngang, nếu muốn đỡ thì phải lao vào, đây hắn lại lùi béng lại :D

thanhchuatau

Đại Uý
truong hop doi phuong giao bong qua kho ? Cho bong roi xuong san nay len mot nhip lop bong qua ban , tran dau van tiep tuc

Bình luận từ Facebook