Hỏi về cấu tạo của cốt Clipper Cr Pro

sardius0114

Đại Tá
Đây là thông tin cấu tạo các lớp gỗ của cốt vợt này:
Stiga Clipper CR = limba(UV treated) - ayous - ayous - ayous - ayous - ayous - limba (UV treated)
Em ko hiểu "UV treated" là gì, có bro nào biết thì giải thích giúp em với. Many thanks! :)

sardius0114

Đại Tá
Bác @bachikho hình như nhầm, UV là một loại dầu đánh bóng dành riêng cho gỗ ạ, nó có tác dụng làm bóng mặt gỗ, chống xây xước, nhẵn và tăng độ bảo vệ bề mặt
có phải vì thế mà nhìn bề mặt của Clipper trông rất bóng, bóng hơn so với bề mặt 1 số cốt vợt khác, phải lo bro nhỉ? :)
các bro cứ chém nhé. em chưa biết nên cứ hỏi, nghe đc nhiều thông tin càng tốt. :D

bachikho

Đại Tá
Bác @bachikho hình như nhầm, UV là một loại dầu đánh bóng dành riêng cho gỗ ạ, nó có tác dụng làm bóng mặt gỗ, chống xây xước, nhẵn và tăng độ bảo vệ bề mặt
Bác tra lại công nghệ UV nhé, UV chỉ có nghĩa là cực tím chứ không có ÁNH SÁNG trong đó, hihi
ô thế ra có loại dầu bóng tên là ultra-violet nữa hả, vụ này mới nghe lần đầu à nha :eek:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Tất cả các loại đàn gỗ, mandolin, guitar, ... sản xuất công nghiệp, không phải là hàng tinh xảo hoặc tailor đều được PHUN UV, tức là sử dụng dầu bóng công nghiệp để gia công bề mặt, chứ không phải là đánh bằng cánh kiến pha chế như của Việt Nam bác nhé.
Thằng Nhật và một số nước sản xuất nhạc cụ châu Âu sử dụng các loại dầu/nhựa cây thực vật riêng của họ để làm bóng.
Nhưng UV được ưu tiên vì khả năng chế tạo dễ, chi phí rẻ, thêm một cái, nó tạo độ bóng lâu, không cần mài chi tiết bề mặt cho phẳng, vì bản thân UV có khả năng chít thớ gỗ cao --> dễ dàng làm bề mặt phẳng.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
ô thế ra có loại dầu bóng tên là ultra-violet nữa hả, vụ này mới nghe lần đầu à nha :eek:
Chỉ dành để tham khảo, không phải thắng thua nhé
Đây là các công nghệ của Stiga

Đây là giải thích về Sơn UV
Tham khảo thôi nhé

Trạng .... CÁ

Đại Tá

Cái này là cái gì mà em không hiểu nhỉ ? Thứ hạng mới của dd ạ, nhưng sao không đại ca, tiểu đệ cho nó hay mà ép nhau vào lính thế này nhỉ.

Em vẫn nhớ bố em hay nói: BẠC NHƯ DÂN, BẤT NHÂN NHƯ LÍNH

Trạng .... CÁ

Đại Tá
có phải loại dầu này mà khi dán mặt vợt lên cốt vợt rất dễ bị bong, cảm giác ko bám keo lắm (em dùng keo sữa Leoviz)?

Đúng bác ạ, bởi khi xử lý UV rồi, thì thực chất là bác đang dán lên một miếng nhựa cứng thì đúng hơn là một miếng gỗ ạ. Mà nhựa thì bác biết là không có khe và thớ, nên không có chỗ cho keo bám, tạo sợi liên kết để dính.

sardius0114

Đại Tá
Đúng bác ạ, bởi khi xử lý UV rồi, thì thực chất là bác đang dán lên một miếng nhựa cứng thì đúng hơn là một miếng gỗ ạ. Mà nhựa thì bác biết là không có khe và thớ, nên không có chỗ cho keo bám, tạo sợi liên kết để dính.
thế mới khổ em. lỗi này lắm khi khó chịu thật, cứ không để ý dán vợt, nghe tiếng bóng bộp bộp là biết bong keo rồi.hix. nhưng buồn cười lắm bro ah. dán 2 mặt 2 bên, 1 bên thì khá chắc, ít khi bong, 1 bên thì rất hay bị bong.
nói thế nghĩa là điểm tiếp xúc đầu tiên là 1 miếng nhựa, còn gì là cảm giác bóng nữa, phải ko bác.hix (thế mà em vẫn khoái em này chứ :D)

Bình luận từ Facebook