Hỏi về cách khắc phục tâm lý khi thi đấu

liv123th

Binh Nhất
Chào mọi người!
Mình cũng chơi bóng bàn 1 time và thỉnh thoảng tham gia thi đấu giải hay đánh độ nhưng đều bị áp lực tâm lý, tay chân cứng đơ, tim đập mạnh.
Đặc biệt đánh vui thì quả trái giật tốt nhưng thi đấu thì gần như không xuất hiện nên có thể thua ngày đôi thủ dưới cơ mình rất nhiều.
Các bro có kinh nghiệm thi đấu vui lòng chỉ giáo vài bài tập hoặc cách khắc phục tâm lý!
Thank!

Coccon

Thượng Sỹ
Chào bạn,

Vấn đề bạn đang gặp phải cũng là vấn đề chung của rất nhiều người. Theo mình, để khắc phục, có 2 việc bạn cần làm:
- Tập cơ bản cho vững: khi bạn đã đánh đều, giật đều tốt, lúc vào thi đấu, bạn sẽ đủ tự tin để xử lý những quả tương tự.
- Tham gia đánh độ, thi đấu nhiều: việc cọ sát nhiều sẽ giúp bạn cải thiện tâm lý khi thi đấu.

jun2502

Binh Nhì
Haizz cái này cũng hỏi nữa sao, thi đấu nhiều vào thì sẽ khắc phục đc, khi thi đấu thì ai cũng như bạn cả. Quan trọng là người ta thi đấu nhiều thì người ta sẽ khắc phục đc thôi, còn đánh độ thì khác nữa, dành cho những người máu lửa :D

bazoka

Trung Sỹ
Đây là bài tập cho những người yếu sinh lý áh nhầm yếu tâm lý ;)
Bạn chọn khúc ngã 3 hoặc ngã 4 gần nhà nhất, không có đèn tín hiệu càng tốt :D
sau đó lấy khăn bịt 1 mắt lại - mắt kia vẫn mở nhé - băng ngang đường - 1 tuần liền đảm bảo có tác dụng
Sau đó tăng đô lên bằng cách bịt luôn 2 mắt mà vẫn hiên ngang qua đường :p
Nếu sau ca này mà vẫn còn yếu TL thì lại lên đây mình tư vấn cho cách nữa nhé
Good luck

mayvscntkF

Binh Nhì
Hay bat dau ngay moi manh me va vui ve nhe.
Tiep day nang luong va post nhung bai viet hay cung chung toi.
Cam on cac ban
Let start a new day with full of energie and new valued post.
Please post with us.
Thank you and best regards.

yinhet11+

Đại Uý
Đối với cầu thủ không chuyên thì tâm lý thi đấu chưa ổn định. Có hôm đánh hay có hôm dở, hôm thì thắng cả những đối thủ trên bóng, có hôm lại thua những cầu thủ dưới bóng. Mình thì rút ra một điều là - không được nóng vội và lơ là trong mọi tình huống, phải tần tảo, bền bỉ và không bao giờ được buông xuôi. Có nhiều trận bị dẫn 1-9 mà vẫn lội ngược dành chiến thắng - cần có tinh thần như người Đức!

Bình luận từ Facebook